เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62773 คิดเล่นๆเรื่องเจ้าส้มฉุน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 08:13

เคยดูครั้งแรกเป็นของคุณ ฉลอง ภักดีวิจิตร,ศรัณญู รับบท พระนาย,นุสบา รับบท นกยูง ยังมีดาราสมทบที่พอจำได้ ตั๊ก มยุรา เศวตศิลา,ขุนทอง อสุนีย์ ณ อยุธยา

เป็นของ คุณเชิด ทรงศรี กระมัง  ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 08:49

เวอร์ชั่นนี้บอกว่าเป็นบทประพันธ์ของ ว.วินิจฉัยกุล เป็นเรื่องเดียวกับของ แก้วเก้า หรือเปล่าหนอ  ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 14:13

เคยดูครั้งแรกเป็นของคุณ ฉลอง ภักดีวิจิตร,ศรัณญู รับบท พระนาย,นุสบา รับบท นกยูง ยังมีดาราสมทบที่พอจำได้ ตั๊ก มยุรา เศวตศิลา,ขุนทอง อสุนีย์ ณ อยุธยา

ภาพยนตร์เรื่องเรือนมยุรา สร้างและกำกับการแสดงโดยคุณเชิด ทรงศรีค่ะ ไม่ใช่คุณฉลอง ภักดีวิจิตร

เวอร์ชั่นนี้บอกว่าเป็นบทประพันธ์ของ ว.วินิจฉัยกุล เป็นเรื่องเดียวกับของ แก้วเก้า หรือเปล่าหนอ  ยิ้มเท่ห์

ใช่หนอ 

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:05

ท่าน ว. วินิจฉัยกุล น่าจะประพันธ์เรื่องของคุณชายประกอบเทพ หรือชายกอบ  สุภาพบุรุษจุฑาเทพคนที่ 6 ที่ปลอมตัวเป็นคนขับ taxi ตามหารักแท้บ้างนะครับ พล็อตดีเหลือเชื่อระดับรางวัลโนเบลสาขาวรรณกรรมแบบนี้ต้องให้นักประพันธ์ใหญ่มากเท่านั้นแต่ง   ผมจะได้ลงทุนซื้อไว้ซักโหลนึง ไว้อ่านเองบ้าง บูชาไว้หัวเตียงบ้าง  แจกบ้าง    ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ฝากท่านอาจารย์เทาฯไปบอกด้วยนะครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:25

ซื้อโหลเดียวไม่พอค่ะ    มือชั้นคุณชายประกอบเทพ ได้เป็นพระเอกทั้งที  หนังสือพิมพ์ออกมากี่หมื่นเล่มต้องเหมาหมดคนเดียว ถึงจะคุ้ม    คนอื่นที่ไม่ใช่คุณชาย อย่าบังอาจมาซื้อปาดหน้าคุณชายเจ้าของวัง
ตกลงเมื่อไหร่จะบอกนักเขียนให้นะคะ    

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:42

ก่อนจะจบกระทู้นี้   ขอเรียนท่านสมาชิกทั้งหลายที่มาร่วมวงกับแม่นายนกยูงและเจ้าส้มฉุนว่า มีผู้สนใจขอทำละครเรื่องนี้ออกทีวีอีกเป็นครั้งที่สอง    เสนอดาราที่จะเล่นเป็นแม่นกยูงมาหลายคน  แต่เจ้าของเรื่องดื้อแพ่งตอบไปว่า ยังไม่เห็นใครเหมาะ ควรรอน้องสิรินทร์ กระจ่างเนตรมาเล่นบทที่คุณแม่เคยเล่นเห็นจะดีกว่า

อีก 16 ปี   ถ้าเรือนไทยยังอยู่ ค่อยมาต่อกระทู้กันอีกทีนะคะ

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:46

ตกลงครับ เดี๋ยวผมรอเหมาซื้อทั้งหมดหน้าโรงพิมพ์เลย  จะแจกอาจารย์เพ็ญฯซัก 2 โหล ซายานวรัตนฯซักโหล คุณม้าคุณหนุ่มสยามคนละโหล กลัวแต่ว่าหมื่นเล่มอาจจะไม่พอครับ เพราะเล่มนี้มองแค่ระดับซีไรท์หรือรางวัลระดับภูมิภาคไม่ได้  น่าจะเทียบชั้นงานของเฮมิงเวย์หรือตอลสตอยได้ไม่ยาก แค่ชื่อตัวเอกนี่ก็กินขาดงานเขียนอื่นๆ ในศตวรรษใหม่นี้แล้ว ชื่ออะไรก็ไม่รุ สมบูรณ์แบบมาก

อาจารย์ไปบอกนักเขียนเริ่มงานได้เลยครับ  จุมพิต

อ้าว เผลอแป๊บเดียวจะขอจบกระทู้ซะแล้ว  ง่า แม่นกยูงอาจจะยังหาคนเหมาะไม่ได้  แต่บทพระเอกผมจองนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:54

ได้เลยค่ะ  คุณชายประกอบเทพ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 15:55

ท่าน ว. วินิจฉัยกุล น่าจะประพันธ์เรื่องของคุณชายประกอบเทพ หรือชายกอบ  สุภาพบุรุษจุฑาเทพคนที่ 6 ที่ปลอมตัวเป็นคนขับ taxi ตามหารักแท้บ้างนะครับ

ขออนุญาต "คิดเล่น ๆ เรื่องคุณชายจุฑาเทพคนที่ ๖" ด้วยคน

หากคุณประกอบต้องการอยู่ในทีมเดียวกับจุฑาเทพ ๕ คนแรก คงต้องเป็นน้องคนสุดท้อง ชื่อต้องคล้องจองกับจุฑาเทพคนที่  ๕ (ชื่ออะไรชาวเรือนไทยคอละครน่าจะทราบ ดังจะตายไป) เอาเป็นชื่อ คุณชายธีรกานต์ประกอบ จุฑาเทพ เป็นอย่างไร

นางเอกที่ผ่านมามีเป็นนางงาม, นางเอก, สาวน้อยกู้ชาติ ของคุณชายวีรกานต์ประกอบเป็นสาวน้อยผู้เปี่ยมไปด้วยอุดมการณ์เพื่อมวลชน นาม "สมจิตร ภูมิสิทธิ์" เห็นจะเหมาะ

จะรออ่านเรื่องคุณชายธีรกานต์ประกอบ อย่างใจจดใจจ่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 16:03

แค่ชื่อพระเอกก็เริ่มมีปัญหา     เจ้าตัวเขาอยากชื่อคุณชายประกอบเทพต่างหากล่ะคะ   
คุณชายประกอบเทพ จุฑาเทพ จบดร.จากอังกฤษ   แต่ว่าสละตำแหน่งอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญในมหาวิทยาลัยมาขับแท็กซี่ เพื่อตามหารักแท้   พล็อตนี้คลาสสิคพอๆกับพล็อตนางเอกปลอมตัวเป็นแจ๋วเชียวละ

นางเอกชื่อเพ็ญชมพูเห็นจะน่ารักน่าเอ็นดูเหมาะกับพล็อต  อย่าไปชื่อสมจิตรอะไรนั่นเลย    นั่นชื่อนางเอกยุคละครเวทีสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2  อย่างคุณสมจิตร ทรัพย์สำรวย  ดาราอาวุโสผู้ล่วงลับไปนานหลายสิบปีแล้ว
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 16:25

เรื่องชื่อไม่เกี่ยงครับ ขอแค่มีคำว่าประกอบนี่ก็ทำให้สมบูรณ์ลงตัวแล้ว จะประกอบเทพ ธีรกานต์ประกอบ ศักดิ์ประกอบ สะมะประกอบ *ประกอบ*  ใช้ได้ทั้งนั้น แต่ชื่อเพ็ญชมพูนี่เหมาะจะเป็นชื่อแม่นางเอกหรือผู้ช่วยพระเอกมากกว่าหนะสิครับ

ตีพิมพ์เมื่อไหร่ อีก 5 คุณชายตกกระป๋องแน่ๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 16:43

เดี๋ยวค่ะ 
จะเอาคุณชายรุศฑ์ษมาศร์ไปทิ้งไว้ไหนดี ล่ะคะ

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 17:07

ไม่ยากครับ  นางเอก หญิงสาวนักอุดมการณ์พบกับพระเอกที่เป็นคนขับ taxi โดยมีแม่นางเอกชื่อเพ็ญชมพูคอยขัดขวางเพราะฐานะที่ต่ำต้อยของพระเอก  แต่หลังฟันฝ่าอุสรรคจนแม่นางเอกได้พบว่าที่แท้พระเอกคือคุณชายธีรกานต์ประกอบเทพปลอมตัวมา ก็เลยยอมเปิดใจยอมรับพระเอก 

ก่อนวันแต่งงานเพียง 1 วัน นางเอกก็ได้รับรู้ความจริงว่าแท้ที่จริงแล้วพระเอกไม่ใช่คุณชายธีรกานต์ประกอบเทพตัวจริง เพราะมีคนชื่อคุณชายธีรกานต์ประกอบเทพตัวจริงกลับมาจากอังกฤษโดยมีพี่ๆ คุณชายตัวจริงไปรับที่สนามบิน   นางเอกเสียใจมากที่ถูกคนขับ taxi หลอกลวงย่ำยี  วิ่งหนีไปจากพระเอกทั้งน้ำตา  ก่อนที่เรื่องจะมาหักมุมในตอนจบว่าพระเอกไม่ใช่คุณชายประกอบเทพจริงๆ แต่ที่แท้คือเจ้าวิรุศฑ์ษมาศร์ รัชทายาทแห่งอาณาจักรปางฟ้า ประเทศที่ร่ำรวยไปด้วยเหมืองเพชรทองและน้ำมัน   เหนือชั้นกว่าแค่คุณชายธรรมดาไปอีกหลายขั้น  ดังนั้นหลังจากง้อกันไปง้อกันมาผลัดกันงอนบวกเรื่องเข้าใจผิดต่างๆ ประมาณครึ่งเล่ม นางเอกก็ยอมโอเคซิกาแร็ตกับพระเอก จบแบบ Happy Ending ไปในที่สุด

พล็อตนี้พอจะชิงรางวัลโนเบลสขาวรรณกรรมได้ไหมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 17:16

ขอบอกตามตรงว่าพล็อตนี้ิ   ทั้งเฮมิงเวย์  ตอลสตอย บวกเจ.เค.โรว์ลิ่งยังคิดไม่ถึงเลยค่ะ     
ควรได้รางวัลซูเปอร์โนเบล  โนเบลเฉยๆน้อยไป

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 11 มิ.ย. 13, 22:47

ไม่ยากครับ  นางเอก หญิงสาวนักอุดมการณ์พบกับพระเอกที่เป็นคนขับ taxi โดยมีแม่นางเอกชื่อเพ็ญชมพูคอยขัดขวางเพราะฐานะที่ต่ำต้อยของพระเอก  แต่หลังฟันฝ่าอุสรรคจนแม่นางเอกได้พบว่าที่แท้พระเอกคือคุณชายธีรกานต์ประกอบเทพปลอมตัวมา ก็เลยยอมเปิดใจยอมรับพระเอก 

ก่อนวันแต่งงานเพียง 1 วัน นางเอกก็ได้รับรู้ความจริงว่าแท้ที่จริงแล้วพระเอกไม่ใช่คุณชายธีรกานต์ประกอบเทพตัวจริง เพราะมีคนชื่อคุณชายธีรกานต์ประกอบเทพตัวจริงกลับมาจากอังกฤษโดยมีพี่ๆ คุณชายตัวจริงไปรับที่สนามบิน   นางเอกเสียใจมากที่ถูกคนขับ taxi หลอกลวงย่ำยี  วิ่งหนีไปจากพระเอกทั้งน้ำตา  ก่อนที่เรื่องจะมาหักมุมในตอนจบว่าพระเอกไม่ใช่คุณชายประกอบเทพจริงๆ แต่ที่แท้คือเจ้าวิรุศฑ์ษมาศร์ รัชทายาทแห่งอาณาจักรปางฟ้า ประเทศที่ร่ำรวยไปด้วยเหมืองเพชรทองและน้ำมัน   เหนือชั้นกว่าแค่คุณชายธรรมดาไปอีกหลายขั้น  ดังนั้นหลังจากง้อกันไปง้อกันมาผลัดกันงอนบวกเรื่องเข้าใจผิดต่างๆ ประมาณครึ่งเล่ม นางเอกก็ยอมโอเคซิกาแร็ตกับพระเอก จบแบบ Happy Ending ไปในที่สุด

พล็อตนี้พอจะชิงรางวัลโนเบลสขาวรรณกรรมได้ไหมครับ

ไม่รู้ว่าคณะกรรมการที่พิจารณารางวัลมาแอบอ่านกระทู้ตั้งแต่เมื่อไร
แค่ได้อ่านพล็อตเรื่อง ก็เตรียมรางวัลไว้รอแล้วล่ะครับ

แต่ไม่ทราบว่าสาขาไหนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์