เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62889 คิดเล่นๆเรื่องเจ้าส้มฉุน
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 22:23

ผมเองน่ะพอ.ไ..ห..ว.ครับอาจารย์ เพราะได้ดูทั้งเวอร์ชั่นละครและเวอร์ชั่นภาพยนต์มาแล้ว ห่วงแต่แฟนคลับคุณแก้วเก้ารุ่นหลังจะรอไหว..??
ขอบคุณคำตอบของอาจารย์เรื่องท่านนายพลครับ
Neepata
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 22:27

หนูรอไหวค่ะ  ดูแววแล้วน้องสิรินทร์จะสวยไม่แพ้คุณแม่แน่ๆ  แต่...พอน้องโต หนูคงไม่ต้องค้นหาผ้าถุงมาใส่เพราะใส่อยู่แล้ว ฮาาาาา ยิงฟันยิ้ม  
อาจารย์คะ ขอถามเรื่องลิขสิทธิ์บทประพันธ์ เพราะเห็นละครบางเรื่องก็ช่อง3 ทำบางทีก็ช่อง 7 หรือช่อง5   เวลาเค้าจะทำละครผู้จัดต้องมาขอซื้อลิขสิทธิ์ในการใช้บทประพันธ์แต่ละครั้งใช่ไหมคะ และผู้ประพันธ์มีส่วนในละครมากน้อยแค่ไหนคะ  ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 22:57

ลิขสิทธิ์บทประพันธ์ ในยุคปัจจุบัน อนุญาตกันเป็นครั้งค่ะ  ไม่มีการขายขาดอย่างสมัยก่อน
ผู้ประพันธ์ไม่มีส่วนในการผลิตละครค่ะ  การผลิตละครเป็นเรื่องของสถานี   ผู้จัดและสปอนเซอร์   
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 23:30

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะอาจารย์  ที่จริงมีหลายเรื่องที่อยากให้นำกลับมาทำละครอีกครั้ง เช่น  นางทิพย์ เรือนนพเก้า รัตนโกสินทร์ ค่ะ  ^^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 23:46

นิยายบางเรื่องทำละครได้หลายครั้ง  บางเรื่องก็เหมาะจะทำครั้งเดียวค่ะ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 18:31

กราบสวัสดีค่ะ  อาจารย์

ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะ  อ่านกระทู้ก่อนหน้าแล้วทำให้นึกหมอสาแคน  ไม่ทราบว่า'ทางเทวดา'เคยเป็นละครทีวีมั้ยคะ
ชอบพระเอกคนนี้มากค่ะ  ขี้เหร่ได้ใจจริงๆ!   ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 18:33

เป็นละครเวทีค่ะ
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 09 ต.ค. 13, 00:33

อาจารย์คะ  ขอถามอีกเรื่องค่ะ  ตอนนี้มีนักเขียนใหม่ๆเยอะเลย และมีหลายสำนักพิมพ์ที่รับสมัครนักเขียนหน้าใหม่  แล้วอย่างนี้ลิขสิทธิ์นิยายจะเป็นของสำนักพิมพ์หรือว่าคนเขียนคะ  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 09 ต.ค. 13, 16:33

ขึ้นกับสำนักพิมพ์ค่ะ    ถ้ามีสัญญาลิขสิทธิ์ก็ต้องอ่านให้ละเอียดก่อนลงนามรับรองนะคะ
งานประพันธ์นั้นมี 2 อย่างคือ  ถ้าเป็นลิขสิทธิ์ หมายความว่าเจ้าของบทประพันธ์ "อนุญาตให้ผู้อื่นใช้สิทธิ์"  แต่ไม่ใช่ขายลิขสิทธิ์   ลิขสิทธิ์ในหนังสือยังเป็นของเจ้าของบทประพันธ์
การอนุญาตต้องทำเป็นครั้งและมีรายละเอียดขอบเขตว่าออกมาในรูปไหน เช่นตีพิมพ์รวมเล่ม 1 ครั้ง  ภายในกำหนดเวลา....ปี
ลิขสิทธิ์นี้จะระบุในใบภาษีด้วยค่ะ ว่าเป็นการหักภาษีจากลิขสิทธิ

อีกอย่างก็คือ สัญญาจ้างผลิต  หรือสัญญาจ้างทำของ    ถ้าเป็นแบบนี้หมายความว่าผู้เขียนเพียงแต่ "รับเขียนตามออเดอร์"  ได้ค่าแรงไป    ไม่ต่างอะไรจากรับผลิตสินค้าทั่วไป     ส่วนลิขสิทธิ์ตกเป็นของผู้จ้าง (เช่นสำนักพิมพ์) ค่ะ 
ในใบภาษีก็จะระบุว่าเป็นการจ้างทำของ   ไม่ใช่หักภาษีลิขสิทธิ์

เพราะฉะนั้นตกลงกันให้ดีนะคะ    ตรวจตรากันให้รอบคอบว่าคุณเซ็นสัญญาอะไรลงไปกันแน่
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 09 ต.ค. 13, 22:35

ขอบคุณค่ะอาจารย์   เข้าใจซะทีคิดมาตั้งนานเพราะเคยเห็นบางที่เค้าให้ราคาเรื่องละ 15000ขึ้นไปก็เลยงงว่ามันหมายความว่าอย่างไง  สัปดาห์หนังสือรอบนี้จะไปเดินหาหนังสือมาประดับความรู้และความบันเทิงค่ะ เช่นหนังสือนิยายเล่มแรกๆของอาจารย์เทาชมพู  อาจารย์พอจะทราบไหมคะว่าที่งานสัปดาห์หนังสือมีนิยายของอาจารย์ขายที่บูธไหนคะ หนูจะไปตามซื้อเก็บค่ะเพราะมีไม่ครบ  คิดว่าราคาในงานน่าจะได้ลดราคา หนูจะซื้อได้หลายเล่ม  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 09 ต.ค. 13, 22:39

ขออภัยที่ตอบไม่ได้   เว็บเรือนไทยไม่มีนโยบายให้โฆษณาสินค้าค่ะ
 รูดซิบปาก   
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 13 ต.ค. 13, 21:59

รับทราบค่ะ หนูหาข้อมูลชื่อสำนักพิมพ์บ้างแล้ว เดี๋ยวไปเดินดูอีกที  ยิงฟันยิ้ม  หนูขอถามเรื่องคนเขียนบทละคร  ผู้มีหน้าที่นี้คือต้องแปลงบทประพันธ์มาเป็นบทละครโทรทัศน์ให้มีบทพูดมากขึ้น รายละเอียดชัดเจนขึ้นใช่ไหมคะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 13 ต.ค. 13, 22:06

บทโทรทัศน์ คือการดำเนินเรื่องโดยใช้บทสนทนาเป็นหลักค่ะ   ไม่มีพรรณนาโวหาร ไม่บรรยายฉากสถานที่เกินจำเป็น
ไม่บรรยายหน้าตา เสื้อผ้า  อารมณ์ความรู้สึกนึกคิดของตัวละคร    เกือบทุกอย่างที่นิยายใช้ งดหมด
ต้องใช้บทสนทนาเป็นตัวเดินเรื่องเท่านั้น
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 16 ต.ค. 13, 23:48

ขอบคุณค่ะอาจารย์ หายสงสัยแล้วค่ะ
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 02:31

วันนี้ไปเดินงานสัปดาห์หนังสือ ไปถึงบู๊ทหนังสือที่ตั้งใจไปซื้อ พอไปถึงก็ยืนเลือก ได้ยินพนักงานขายบอกว่า อาจารย์ท่านมานะคะ  ก็ยังไม่ได้สนใจเลือกต่อ อ่านเล่มนั้นเล่มนี้ ได้ยินอีกครั้งว่าอาจารย์จะกลับแล้วนะคะ ก็เงยหน้ามองอาจารย์ไหนหนอ โอ้...  อาจารย์เทาพู นั่งใส่เสื้อดำนั่งมุมสุดกำลังเซ็นต์ลายเซ็นต์  หนูก็รีบเลือกจะได้รีบไปให้ทันอาจารย์ แต่อังคารที่ผ่านมาขนไปเยอะ เลยต้องดูนิดนึงจะได้ไม่ซ้ำ หยิบได้มา2 เล่มกำลังจะเดินไป อาจารย์สะพายกระเป๋าเดินผ่านหน้า สวัสดีพนักงาน และออกไป หนูไม่กล้าเรียกได้แต่ยืนมองตามหลัง  เสียดายจังเลยค่ะ มัวแต่ไปร้านหนังสือเก่าซะนานตั้งใจว่าก่อนกลับค่อยมาซื้อหนังสือจะได้ถือกลับทีเดียวเลย  น้องพนักงานบอกว่าอาจารย์มานานแล้ว หนูเสียใจ เสียดายมากค่ะ ครั้งหน้าหนูจะไม่พลาดค่ะ  ร้องไห้               แต่โชคดีที่ได้เห็นอาจารย์ตัวจริง เคยเห็นแต่ในรูปตัวจริงสาวกว่าตั้งเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์