เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3730 รบกวนผู้รู้ช่วยเหลือถอดรูปตามหลักบาลีครับ
Aditya
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 19:25

ผมลองศึกษาเองจากข้อมูลจามเว็บต่างๆ แล้วลองถอดรูปแล้ว
ไม่ทราบว่าผิดถูกอย่างไร
อยากรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เรี่ยมประการ   Rimprakara

ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 10:08

เรี่ยม  ไม่ใช่ภาษาบาลี   ถ้าจะถอดเสียงเป็นภาษาอังกฤษให้ใกล้เคียงที่สุด น่าจะเป็น Riam 
ส่วนคำว่า ประการ   เขียน Prakara ก็น่าจะได้ค่ะ   
Aditya
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 12:30

ขอบพระคุณมากครับ
hug0_boss
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มิ.ย. 11, 10:46

เลี่ยม ไม่มีในบาลีครับ แต่คำว่า ประการ น่าจะมาจาก ป+กร ป(ทั่ว ข้างหน้า ก่อน ออก) กร (กระทำ) แปลว่า กระทำก่อนครับ
Aditya
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 11:25

ขอบคุณมากครับคุณ hug0_boss

แล้วพอทราบไหมครับ ว่า เรี่ยม แปลว่าอะไร

หลายคนถามผมเหมือนกัน ว่านามสกุลแปลว่าอะไร แต่ผมก็ตอบไม่ถูก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 12:33

คำแปลจากพจนานุกรมราชบัณฑิตฯ

เรี่ยม   = สะอาด, หมดจด, เอี่ยมอ่อง, เช่น แต่งตัวเรี่ยม หน้าตาเรี่ยม ขัดพื้นเสียเรี่ยม; วิเศษ, ดีเยี่ยม, เช่น ถ้าสอบได้ที่ ๑ ก็เรี่ยม ได้บรรจุงานก็เรี่ยม.
Aditya
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 12:58

นามสกุลผมก็แปลว่า สะอาดหมดจดแบบก่อนกระทำ หรือครับ
ผมแปลได้ไม่สวยเท่าไหร่

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากครับที่กรุณาให้คำแปล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 13:34

ไปค้นมาจากราชบัณฑิตฯ อีกครั้งค่ะ

ประการ   = อย่าง เช่น จะทําประการไร, ชนิด เช่น หลายประการ; ทํานอง,   แบบ, เช่น ด้วยประการฉะนี้. (ส. ปฺรการ; ป. ปการ).

เรี่ยมประการ   พอจะแปลว่า แบบหรือชนิด ที่สะอาดหมดจดเอี่ยมอ่อง ได้ไหมคะ

นามสกุล มักจะแปลยาก ถ้าเราไม่รู้ที่มาของนามสกุล     เพราะอาจจะสร้างคำขึ้นมาจากชื่อบรรพบุรุษ ราชทินนาม  ตำบลถิ่นที่อยู่  อาชีพ    ฯลฯ   หรือแม้แต่บุคคลซึ่งบรรพบุรษของคุณนับถือ   หรือทางอำเภอช่วยตั้งให้ตามแต่เห็นดีเห็นงาม   ก็เป็นได้
Aditya
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 13:43

เคยมีเพื่อนถาม แล้วผมไปถามญาติผู้ใหญ่หลายๆคน
ไม่มีใครทราบเลย เลยตอบเพื่อนไม่ได้รวมทั้งตัวผมเอง

วันนี้ทำให้ผมพอเดาหรือมีแนวคำตอบทั้งให้เพื่อนและกับตัวเองได้บ้างครับ

ขอบพระคุณคุณเทาชมพู และทุกๆท่านมากครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์