เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7516 อยากทราบรายชื่อขุนนางในสายจังหวัดชุมพรด้วยครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:11

อยากทราบบรรดา ขุนนางหรือบุคคลที่ได้รับพระราชทาน บรรดาศักดิ์ ทั้งหลายในจังหวัดชุมพร ทุกสายงานเท่าที่พอจะหาข้อมูลได้ครับ..........
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 18:01

กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ไงครับ
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 18:08

พระยาชุมพร
พระยาแก้วโกรพ
พระยาเพชรกำแหงสงคราม
พระยารามฤทธิรงค์
ขุนกุวังคดิลกวิลาส
พระชุมพรศรีสมุทรเขต

chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 18:15

ออกญาเคาะงะ ทราธิบดีศรีสุรัตนวลุมหนัก
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ถิ่น)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ฉิม)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (เกตุ)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ซุ่ย ซุ่ยยัง)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ยม)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ครุฑ)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (กล่อม)
พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ยัง ซุ่ยยัง)
เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค)
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 20:54

ขอบคุณมากนะครับ ขอชื่อและนามสกุลพ่วงท้ายบรรดาศักดิ์ด้วยจะได้มั้ยครับ จะได้สืบสายได้ถูกว่า รกรากยังอยู่ที่ชุมพรหรือไม่....
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:31

ตระกูลบ่วงราบอ่าครับ ของท่านเจ้าพระยายมราช (ครุฑ บ่วงราบ) ครับนอกนั้นยังไม่ได้มีการตั้งนามสกุลอ่าครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:42

เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค)

เอ๊ะ...

เจ้าคุณภาสท่านเคยรับราชการอยู่ที่ชุมพรด้วยเหรอครับ

ฮืม ฮืม
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 22:50

สกุล บ่วงราบ มีการรวบรวมไว้เเล้วครับ แต่ผมอยากได้ของท่านอื่นๆบ้าง อาจจะเป็นในช่วงรัชกาลที่ 4 5 6 7 ที่ยังมีการใช้ราชทินนาม เช่น หลวงอารีราษฎร์ ขุนโทรวัจวิศิษฐ์ พระยาพิพิธอำพลวิมลภักดี(เผดิม  อังศุสิงห์)อดีตผู้ว่าฯ ซึ่งท่านอาจจะไม่ใช่คนชุมพรโดยกำเนิด แต่ว่ามารับราชการอยู่ที่ชุมพรน่ะครับ ประมาณนั้น

ส่วนที่ถามว่า เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร  บุนนาค)นั้น ใช่คนชุมพรหรือไม่ ตอบได้ว่า ท่านเกิดที่ชุมพรครับ เพราะเป็นช่วงที่สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์(ช่วง  บุนนาค)บิดา ลงไปตั้งกองสักเลขที่ชุมพร จึงเกิดที่นั่น และด้วยเหตุนี้ สกุล บุนนาค ที่ชุมพรก็มีอยู่หลายคน ไม่ใช่เฉพาะแต่ สกุล บุนนาค ในกรุงเทพครับ........
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 09:27

ส่วนที่ถามว่า เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร  บุนนาค)นั้น ใช่คนชุมพรหรือไม่ ตอบได้ว่า ท่านเกิดที่ชุมพรครับ เพราะเป็นช่วงที่สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์(ช่วง  บุนนาค)บิดา ลงไปตั้งกองสักเลขที่ชุมพร จึงเกิดที่นั่น และด้วยเหตุนี้ สกุล บุนนาค ที่ชุมพรก็มีอยู่หลายคน ไม่ใช่เฉพาะแต่ สกุล บุนนาค ในกรุงเทพครับ........

สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ (ช่วง) ท่านเป็นพี่ร่วมบืดาของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร)

บิดาที่แท้คือสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ (ดิศ) ครับ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 09:38

ทำเนียบข้าราชการจังหวัดชุมพร พระพุทธศักราช 2475

อำมาตย์โท พระราชญาติรักษา (ประกอบ บุนาค)               ผู้ว่าราชการจังหวัด
รองอำมาตย์โท สวัสดิ์ เหมศรีชาติ                               อัยการจังหวัด
รองอำมาตย์เอก หลวงอเนกพิตรสาธร (แดง ภู่นุภาพ)           คลังจังหวัด
รองอำมาตย์ตรี ขุนศึกษากรพิศาล (วิเชียร วัฒนะกาญจนะ)     ธรรมการจังหวัด
รองอำมาตย์โท ขุนสารวิทย์โลหการ (เฮง ชูผล)                 เกษตรจังหวัด
รองอำมาตย์ตรี ขุนทวีธนากร (พูล วงศ์สวัสดิ์)                   สรรพากรจังหวัด
รองอำมาตย์โท ขุนสิงหโชติสุขแพทย์ (กิจ สิงหโชติ)            สาธารณสุขจังหวัด
รองอำมาตย์โท ขุนพิสิษฐ์นนทเดช (บุญมี มกรเสน)             พะทำมะรงจังหวัด
ราชบุรุษ ขุนชุมพรธานี (โต๊ะ วิสิกบุตร)                           จ่าจังหวัด
นายร้อยตำรวจเอก เทศ วิภาตะพันธ์                              ผู้บังคับกองตำรวจภูธรจังหวัด
รองอำมาตย์เอก หลวงวรรณวิจารณ์กิจ (น่วม กฤษณะเศรณี)    นายอำเภอท่าตะเภา (อำเภอเมืองชุมพร)
รองอำมาตย์เอก หลวงปราณีประชาชน (ลาภ หงสเวส)          นายอำเภอขันเงิน (อำเภอหลังสวน)
รองอำมาตย์เอก หลวงประจันต์จุฑารักษ์ (อิน ตุงคะผลิน)       นายอำเภอปะทิว
รองอำมาตย์เอก ขุนจรูญศักดิ์ประเสริฐ (ดำ จิระธะณี)           นายอำเภอสวี
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 09:54

ขอขอบคุณ คุณart47 มากครับ ผมพลาดไปอย่างแรงทั้งๆที่อ่านประวัติท่านออกบ่อย แต่พอพิมพ์ออกมา ดันไปนึกถึงท่านสมเด็จเจ้าพระยาองค์พี่เสียนี่...
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 10:33

ไม่ทราบว่า  ข้าราชการจังหวัดหลังสวนจะเอาด้วยหรือไม่ครับ ฮืม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 10:56

หมื่นสุขสัมฤทธิ์  (นุ้ย  แก้วสัมฤทธิ์)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลวังไผ่  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นนิตยสังวร  (ยิ่ง  สังวรการ)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลนาทุ่ง  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นอักษรปฏิมา  (ผัน  คล้ายอักษร)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลบางลึก  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นจรรยาวิวัฒน์  (แดง  มาดวิรัตน์)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลวังไผ่  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นอัตรมาตรสุธี  (อัต  สุทธานี)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลท่าตะเภา  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นยินดีรัฐกิจ  (หญีด  ยีกุสัง)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลตากแดด  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นสันติพิทักษ์  (ชม  เทศพิทักษ์)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลท่าแซะ  กิ่งอำเภอท่าแซะ
หมื่นอัครนิยม  (อ่วม  เอี่ยมชุ่ม)  ผู้ใหญ่บ้านตำบลท่าแซะ  กิ่งอำเภอท่าแซะ
หมื่นปฏิแพทยารักษ์  (หญีด  ปฏิแพทย์)  แพทย์ประจำตำบลวังไผ่  อำเภอท่าตะเภา
หมื่นจินดาเวชชพงศ์  (หนู  จินดาพรหม) แพทย์ประจำตำบลบางสน  อำเภอปะทิว
หมื่นอุดมไวทยการ  (หนู  อรัญดุก) แพทย์ประจำตำบลท่าข้าม  กิ่งอำเภอท่าแซะ
หมื่นเสนอภารกิจ  (อ่วม  ราชนิกร)  สารวัตรกำนันตำบลท่าตะเภา  อำเภอท่าตะเภา

ขุนวิวิธวรรณกร  (เชิ้ม  พลารชุน)  อักษรเลข  จังหวัดหลังสวน

หมายเหตุ ปี ๒๔๗๔
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 15:23

ขอบคุณมากครับ คุณluanglek เอาทุกสิ่งอย่างครับที่เป็นของชุมพร ขอคารวะในน้ำใจที่มอบให้....
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 16:13

นายดาบตำรวจ  ขุนประจญทรชาติ (สร้าง  ซุ่มพงศ์) 
ผู้บังคับหมวด ๒  ตำรวจภูธร  จังหวัดชุมพร

ขุนเจนผจญพาล (จีน  ติธาดา)  กำนันตำบลปากคลอง  อำเภอปะทิว จังหวัดชุมพร

จ่านายสิบตำรวจ  หมื่นบันลือเดชขจร (บ่าว  พุ่มสุวรรณ์)
ประจำตำแหน่งผู้บังคับหมวดตำรวจภูธรอำเภอสวี  จังหวัดหลังสวน

นายสิบตำรวจเอก  หมื่นชำนาญธนารักษ์  (เฮง  อัมรานคร)
สมุห์บัญชีกองตำรวจภูธรจังหวัดชุมพร
หน้า: [1] 2
  พิมพ์