เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8130 อยากทราบประวัติ พระสวัสดิ์นครินทร์
Voraworn
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:19

แนบรูปท่านมาให้ดู
ผมอายุ๔๗ ปี เพิ่งเคยเห็นรูปท่านเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
พ่อของผมอายุ๘๗ปี เล่าว่าสมัยเด็กเคยพบท่าน แต่ไม่ค่อยทราบ
ข้อมูลเกี่ยวกับท่าน

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:21

ข้อมูลคุณหลวงแน่นปิ๊กจริงๆ

ราวกับมีราชกิจจานุเบกษาอยู่ในมือ
 ยิงฟันยิ้ม

ก็มีน่ะสิ   นั่งค้นอยู่เนี่ย   จะมาช่วยค้นไหมล่ะครับ

รอสักเดือนสองเดือนเถิด
จะช่วยทำงานใหญ่ที่คุณหลวงเคยเปรย
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:34

รอสักเดือนสองเดือนเถิด
จะช่วยทำงานใหญ่ที่คุณหลวงเคยเปรย

นานไป พ่อคุณ  ผมยกรัชกาลที่ ๗ ให้ทำคนเดียวเลย
เอาไหม 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:44

อีกอย่างหนึงที่อยากจะถาม เป็นไปได้ไหมว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ เสียชีวิต เมื่อประมาณ2477 จะเป็นคนไม่มีนามสกุล
เพราะญาติไม่กล่าวว่าท่านนามสกุลอะไร  แต่น้องสาวและลูกสาวของท่านใช้นามสกุล ธนะภูมิ 
ช่วยค้นให้ผมอีกหน่อยนะครับ  ข้อมูลส่วนไหมที่ผมแจ้งไปแล้วรู้สึกไม่น่าเป็นไปได้กรุณาแย้งด้วยครับ

กำลังนึกเหตุผลว่า น้องสาวและลูกสาวท่านใช้นามสกุล ธนะภูมิ ได้อย่างไร  ถ้าหากว่าคุณหลวงสวัสดิ์ฯ ไม่มีนามสกุล และไม่ได้ขอมีนามสกุล  เพราะท่านไม่มีบุตรชายจะสืบสกุล 

๑  สมรสกับคนในสกุลธนะภูมิกันทั้งคู่
๒  เป็นญาติของสกุลธนะภูมิ จึงใช้นามสกุลนี้ด้วย
๓  ขอใช้นามสกุลธนะภูมิ โดยมิได้เป็นญาติกัน   แต่ได้รับความยินยอมจากหัวหน้าสกุลธนะภูมิ
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 15:32

ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อ๒ เป็นญาติของสกุลธนะภูมิ จึงใช้นามสกุลนี้ด้วย
จากคำบอกเล่า ท่านมีแค่น้องสาว๒คน คนหนึ่งน่าจะแต่งงานก่อนการมีนามสกุล
ส่วนคนที่๒เป็นโสด ใช้นามสกุล ธนะภูมิ
ส่วนลูกสาว เค้าเล่าว่าท่านเหมือนเป็นท้าวสามล ท่านมีลูกสาว๗คน ไม่มีลูกชาย
ลูกสาวเสียเมื่อยังเล็ก เหลือจริง ๔คน  ลูกสาวบางคนใช้นามสกุล ธนะภูมิ ก่อนแต่งงาน หลังแต่งงานจีงเปลี่ยน

ขอบคุณที่ช่วยวิเคราะห์ และ  เจาะเวลาหาอดีต ให้ ครับ   คุณหลวงเล็ก ช่วยหน่อยครับ ยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 09:46

เคยดูในเวปเกี่ยวกับชุมชนบ้านปูน ก็พบชื่อ หลวงวุฒิธนภูมิ ว่าใช้นามสกุล ธนะภูมิ ด้วย

ไม่ทราบว่า  พอจะมีข้อมูลหรือไม่ว่า  หลวงวุฒิธนภูมิ
มีตำแหน่งหน้าที่ราชการอะไร  (จะได้ช่วยค้นต่อได้ถูก)
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 11:19

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=607316
ลิงซ์ด้านบนเป็นเวปที่ผมค้นเจอชื่อ หลวงวุฒิธนภูมิ แต่ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก
แต่ทราบว่าเป็นคนละแวกเดียวกับ หลวงสวัสดิ์นครินทร์
นอกจากนี้ผมก็เคยค้นเจอชื่อ หลวงวุฒินัยเนติศาสตร์(แถม ธนภูมิ)
น่าจะทำงานเกี่ยวกับผู้พิพากษา ๒ท่านนี้ชื่อคล้ายๆ กัน น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันบ้าง
ผมได้แต่คิด แต่ก็ยังไม่สามารถหาข้อมูลได้ครับ เศร้า

Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 11:52

ข้อมูลใหม่ 

ขุนสวัสดิ์นครินทร์  เดิมเป็น ขุนแผ้วภูวดล มาก่อน
ขุนแผ้วภูวดล ได้เป็น ขุนสวัสดิ์นครินทร์ เมื่อวันที่ ๑๐ ตุลาคม ๑๒๔
แทน ขุนสวัสดิ์นครินทร์ (เดช) ที่ถึงแก่กรรม เมื่อ ๒ ปีก่อน

ขุนสวัสดิ์นครินทร์ ได้เลื่อน เป็นหลวง ในราชทินนามเดิม
เมื่อวันที่ ๑๖ มิถุนายน  ๑๒๙

ผมว่าข้อมูลของคุณหลวงเล็ก นี้แน่นมาก ผมคิดว่าท่านนี้น่าจะเป็นทวดของผม ด้วยข้อที่เล่าต่อกันมาดังนี้
ลูกสาว๔คน มีชื่อดังนี้
๑. น้อม (เป็นย่าของผม)
๒. วงค์  เล่าว่าน่าจะชื่อ ธำมรงค์(แหวน) เหมือนจะได้รับแหวน อะไรไม่ทราบ สุดท้ายกลาย เป็นชื่อ วงค์ ได้อย่างไรก็ไม่ทราบได้
๓. ศรีสวัสดิ์ เล่าว่าตั้งตามตำแหน่งที่ได้รับ ผมโทรสอบถาม ช่วงเวลาที่เกิดจากลูกสาวท่าน ว่าเกิด ๑๗ธค ปีมะโรง พยายามย้อนเวลาไปเป็น
พศ คือ พศ ๒๔๔๗ (๒๔๔๗-๒๓๒๕=  รศ ๑๒๒) ซึ่งก็ใกล้กับ ช่วงได้รับตำแหน่ง หลวงสวัสดิ์ฯ รศ๑๒๔ อาจเลี่ยนชื่อ หรือแจ้งเกิดช้าก็ไม่ทราบแน่
๔. สายโบว์  บุตรสาวคนสุดท้อง เล่าว่าท่านได้รับ สายโบว์ น่าจะเป็น อะไรที่ใช้ในการประดับตำแหน่ง  ไม่ทราบแน่  แต่สุดท้ายชื่อนี้ก็เรียกเพี้ยนกันไป เป็น สายบัว
  เรื่องก็เป็นเช่นฉะนี้ ครับ คุณหลวงเล็ก

Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:56

จากข้อมูลเมื่อวันก่อน
ขุนสวัสดิ์นครินทร์  เดิมเป็น ขุนแผ้วภูวดล มาก่อน
ขุนแผ้วภูวดล ได้เป็น ขุนสวัสดิ์นครินทร์ เมื่อวันที่ ๑๐ ตุลาคม ๑๒๔
แทน ขุนสวัสดิ์นครินทร์ (เดช) ที่ถึงแก่กรรม เมื่อ ๒ ปีก่อน

ขุนสวัสดิ์นครินทร์ ได้เลื่อน เป็นหลวง ในราชทินนามเดิม
ทีนี้ก็ต้องไปดูว่า ได้เป็นขุนแผ้วภูวดลเมื่อ

ถ้าออกทราบว่าขุนแผ้วฯ ท่านนี้ชื่ออะไร ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำผมได้ไหมว่าควรไปสืบหาจากหนังสือเล่มใด
ที่หอสมุดแห่งชาติจะมีไหมครับ
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:58

ข้อมูลเมื่อวันก่อน

ทีนี้ก็ต้องไปดูว่า ได้เป็นขุนแผ้วภูวดลเมื่อใด
      ถ้าออกทราบว่าขุนแผ้วฯ ท่านนี้ชื่ออะไร ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำผมได้ไหมว่าควรไปสืบหาจากหนังสือเล่มใด
ที่หอสมุดแห่งชาติจะมีไหมครับ
Loading...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์