เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8120 อยากทราบประวัติ พระสวัสดิ์นครินทร์
Voraworn
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 13:33

อยากทราบประวัติ พระสวัสดิ์นครินทร์ กรุณาช่วยสืบค้นให้ด้วยครับ
น่าจะเป็นขุนนางในสมัย ร5-ร7
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:51

ราชทินนาม สวัสดินครินทร์  เคยเป็นราชทินนามข้าราชการชั้น ขุน
มีตำแหน่งราชการในกรมนครบาลฝ่ายพระราชวังบวร
(ข้อมูลช่วงปี ร,ศ,๑๑๕-๑๑๖)

คาดว่า  ต่อมา ข้าราชการราชทินนามนี้
คงจะได้ย้ายมาสังกัดกระทรวงนครบาล
หรือไม่ก็กระทรวงมหาดไทย

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 15:16

ในตำแหน่งข้าราชการกระทรวงนครบาล ปี ๒๔๕๐ 
ปรากฏ ชื่อ ขุนสวัสดิ์นครินทร์  ในตำแหน่งผู้ช่วยราชการในกรมกองอำเภอ
(เจ้ากรมกองอำเภอ คือ พระประชากรกิจวิจารณ์)

พอมาปี  ๒๔๕๓  ท่านได้เลื่อนเป็นหลวงสวัสดิ์นครินทร์
เป็นปลัดกรมกองบังคับการ  กรมอำเภอ  กระทรวงนครบาล
(เจ้ากรม คือ พระเพ็ชรปาณี)

ต่อมาปี  ๒๔๕๔  หลวงสวัสดิ์นครินทร์  ย้ายไปเป็นนายอำเภอในพระนคร

Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 16:09

ขอบคุณมากครับ ผมพยายามหาข้อมูลของท่าน แต่ได้ข้อมูลจากคำบอกเล่านิดหน่อย
ท่านเป็นทวดของผมครับ  ถ้าอยากรู้ว่าหลวงสวัสดิ์นครินทร์ เป็นบุตรของใคร พอจะแนะนำได้ไหมครับ
ว่าจะสืบค้นจากไหนครับ
ท่านเสียชีวิตประมาณ พศ 2477(จากคำบอกเล่า)
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 17:28

เท่าที่ค้นดู ข้อมูลช่วง พ.ศ. 2474

พบแต่

"สวัสดิ์นคเรศ" อำมาตย์ตรี พระสวัสดิ์นคเรศ (มงคล อมาตยกุล) เบี้ยบำนาญกระทรวงมหาดไทย

ส่วนที่ใกล้เคียงก็มี

"บริหารนครินทร์" นายพันตำรวจเอก พระยาบริหารนครินทร์ (เติม จามรกุล) ผู้บังคับการตำรวจนครบาลที่ 1 สายพระนคร

ดังนั้น
ช่วง พ.ศ. 2474 ไม่มี "พระสวัสดิ์นครินทร์" ครับ
เป็นไปได้ว่าท่านอาจจะเสียชีวิตก่อนหน้านั้นแล้ว
(ขัดแย้งกับข้อมูลของคุณ Voraworn ที่ว่า เสียเมื่อประมาณ พ.ศ. 2477)

ว่าแต่คุณ Voraworn รู้ชื่อ นามสกุล ของคุณพระหรือไม่
เพราะอาจสามารถสืบขยายผลได้ ยิงฟันยิ้ม
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 19:59

ได้รับคำบอกเล่าว่า ท่านเป็นนายอำเภอพระนคร และชื่อ "เปลี่ยน" ส่วนนามสกุล น่าจะเป๊น"ธนะภูมิ"
ขอบพระคุณอย่างสูงที่พยายามค้นคว้าให้ครับ
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 20:12

ผมเพิ่งได้เห็นรูปท่านครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เขียนไว้ว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ และ พระสวัสดิ์นครินทร์ ทางญาติของผมอธิบายว่าได้เลื่อนเป็น พระ ช่วงที่เสียชีวิตพอดี อาจไม่มีบันทึก หรือ การแต่งตั้งอาจไม่สมบูรณ์ก็เป็นไปได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 16:04

ได้รับคำบอกเล่าว่า ท่านเป็นนายอำเภอพระนคร และชื่อ "เปลี่ยน" ส่วนนามสกุล น่าจะเป๊น"ธนะภูมิ"
ขอบพระคุณอย่างสูงที่พยายามค้นคว้าให้ครับ

รู้จักคนที่นามสกุล ธนะภูมิ  คือคุณมนันยา ธนะภูมิ นักแปลชื่อดัง   เลยหลังไมค์ไปถามเธอถึงคุณพระสวัสดิ์ฯ เชื่อว่าสามีเธอคงรู้จัก
ได้คำตอบมาว่า
"จดชื่อมาผิดหรือเปล่าคะ    ธนะภูมิมีกัน2คนพี่น้อง. หลวงสุขุมนาฏนิตยภักดี(ทีม. ธนะภูมิ). กับพระนครสวรรค์วรพินิต(เพิ่ม ธนะภูมิ).   คุณพระคือคุณปู่ของลูก.     ถ้ามีบรรดาศักดิ์แสดงว่าเป็นคนรุ่นเดียวกัน ฃึ่งไม่มีนี่คะ

ถ้าเป็นอย่างคุณมนันยาตอบ  แสดงว่าคุณพระสวัสดิ์ฯ อาจจะนามสกุลอื่นที่ไม่ใช่ ธนะภูมิ

Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 12:38

ดีใจจังครับที่มีข้อมูลเพิ่มมาอีก
เคยค้นคว้าพบว่า ขุนสุขุมนาฏนิตยภักดี(ทิม)ปู่ชื่อ สิน ทวดชื่อ ตู่
ขุนสุขุมนาฏนิตยภักดี(ทิม) เป็นผู้ได้รับพระราชทาน นามสกุล ธนะภูมิ

ทางญาติบอกว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ เป็นคนบ้านปูน บางยี่ขัน
ปัจจุบัน บริเวณที่พำนักเดิมโดนเวนคืนเพื่อทำสะพานพระราม8
เคยดูในเวปเกี่ยวกับชุมชนบ้านปูน ก็พบชื่อ หลวงวุฒิธนภูมิ ว่าใช้นามสกุล ธนะภูมิ ด้วย
อาจเป็นญาติกันก็ได้ครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 11:21

ผมเพิ่งได้เห็นรูปท่านครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เขียนไว้ว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ และ พระสวัสดิ์นครินทร์ ทางญาติของผมอธิบายว่าได้เลื่อนเป็น พระ ช่วงที่เสียชีวิตพอดี อาจไม่มีบันทึก หรือ การแต่งตั้งอาจไม่สมบูรณ์ก็เป็นไปได้

คุณVoraworn บอกว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ เสียชีวิต ราวปี ๒๔๗๗
ย่อมเป็นไปไม่ได้ที่ท่านจะได้เลื่อนเป็นคุณพระในช่วงปีดังกล่าว
เพราะการแต่งตั้งและเลื่อนบรรดาศักดิ์ข้าราชการได้หมดไปตั้งแต่มิถุนายน ๒๔๗๕ แล้ว

ขุนสวัสดิ์นครินทร์ คนก่อนคนที่คุณกำลังต้องการค้นหานี้
ชื่อ เดช  ตำแหน่งปลัดกรมกองตระเวนฝ่ายพระราชวังบวร
ถึงแก่กรรมด้วยโรคชรา เมื่อ ๖ พ.ย. ร.ศ. ๑๒๒
ต้องไปตามดูว่า  นายเปลี่ยน  ได้เป็นขุนสวัสดิ์นครินทร์ เมื่อไร
แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่ปี ๑๒๒ คงเป็นปีรุ่งขึ้น
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 11:37

ข้อมูลของคุณอาร์ท 47   ตรงกับข้อมูลที่ดิฉันใช้อยู่ประจำ

ขอบคุณที่คุณหลวงเล็กเตือนว่า การแต่งตั้งและเลื่อนบรรดาศักดิ์ได้หมดไปแล้วตั้งแต่ มิถุนายน ๒๔๗๕
รอบคอบจริงๆ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 11:45

ข้อมูลใหม่ 

ขุนสวัสดิ์นครินทร์  เดิมเป็น ขุนแผ้วภูวดล มาก่อน
ขุนแผ้วภูวดล ได้เป็น ขุนสวัสดิ์นครินทร์ เมื่อวันที่ ๑๐ ตุลาคม ๑๒๔
แทน ขุนสวัสดิ์นครินทร์ (เดช) ที่ถึงแก่กรรม เมื่อ ๒ ปีก่อน

ขุนสวัสดิ์นครินทร์ ได้เลื่อน เป็นหลวง ในราชทินนามเดิม
เมื่อวันที่ ๑๖ มิถุนายน  ๑๒๙

ทีนี้ก็ต้องไปดูว่า ได้เป็นขุนแผ้วภูวดลเมื่อไร 
Voraworn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 12:38

ขอบคุณทุกท่านมากที่ช่วยตอบมา ใจผมจดจ่ออยู่ว่าใครจะจะช่วยตอบมาบ้างไหม
ผมก็เห็นด้วยกับการวิเคราะห์ครับท่านน่า เป็น หลวงสวัสดิ์นครินทร์ การเลื่อนเป็นคุณพระ น่า
จะเป็นการพูดต่อกันมาเอง  อีกอย่างหนึ่งที่ต้องขออภัยที่บอกชื่อบรรพบุรุษของตัวเองผิดคือ ท่าน ชื่อ " เปี่ยม "
ไม่ใช้ ชื่อ" เปลี่ยน ' ตามที่ผมแจ้งมาก่อน
ตามข้อมูลของคุณหลวงเล็ก  นั้นมีเคล้าว่า ท่านนี้ อาจ เป็นทวดผมก็ได้

อีกอย่างหนึงที่อยากจะถาม เป็นไปได้ไหมว่า หลวงสวัสดิ์นครินทร์ เสียชีวิต เมื่อประมาณ2477 จะเป็นคนไม่มีนามสกุล
เพราะญาติไม่กล่าวว่าท่านนามสกุลอะไร  แต่น้องสาวและลูกสาวของท่านใช้นามสกุล ธนะภูมิ 
ช่วยค้นให้ผมอีกหน่อยนะครับ  ข้อมูลส่วนไหมที่ผมแจ้งไปแล้วรู้สึกไม่น่าเป็นไปได้กรุณาแย้งด้วยครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:06

ข้อมูลคุณหลวงแน่นปิ๊กจริงๆ

ราวกับมีราชกิจจานุเบกษาอยู่ในมือ
 ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 14:11

ข้อมูลคุณหลวงแน่นปิ๊กจริงๆ

ราวกับมีราชกิจจานุเบกษาอยู่ในมือ
 ยิงฟันยิ้ม

ก็มีน่ะสิ   นั่งค้นอยู่เนี่ย   จะมาช่วยค้นไหมล่ะครับ

หลวงสวัสดิ์นครินทร์  ได้รับพระราชทานยศ เป็น  รองอำมาตย์เอก
เมื่อ วันที่ ๒๗ สิงหาคม  ๑๓๐ 

หน้า: [1] 2
  พิมพ์