เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3170 ต้องการทราบแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับการสวดคฤหัสถ์ครับ
Batsakuni
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 03:41

ตอนนี้ผมสนใจที่จะทำวิจัยเกี่ยวกับการสวดคฤหัสถ์ครับ อยากทราบแหล่งข้อมูลเช่น ชื่อหนังสือที่เกี่ยวข้อง บทสวด และบุคคลที่สามารถให้ข้อมูลในการสัมภาษณ์ได้ครับ ท่านใดพอจะทราบขอความกรุณาด้วยนะครับ พอดีได้ไปอ่านในกระทู้ของเก่าก็ได้ข้อมูลมาในส่วนหนึ่ง อยากทราบว่ามีข้อมูลใหม่ๆ เพิ่มเติมบ้างไหมครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 07:36

เท่าที่จำได้  เคยอ่านเรื่องสวดคฤหัสถ์ในหนังสือ อนุสรณ์ ศุกรหัศน์ ที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ จมื่นมานิตย์นเรศ (เฉลิม  เศวตนันทน์)  รายละเอียดคงต้องรบกวนคุณวันดี  กรุณามาเล่าเพิ่มเติมครับ

ส่วนบุคคลที่พอจะสัมภาษณ์ได้นั้น  น่าจะลองสอบถามคุณดอกดิน  กัญญามาลย์ ดูครับ  ดูเหมือนว่าจะมีพื้นเพเดิมมาจากนักสวดคฤหัสถ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 11, 08:58 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 08:57

แนะนำให้สอบถามข้อมูลหนังสือที่คุณวันดี อีกหนึ่งเสียงด้วยเช่นกัน แต่ห้ามรีบนะครับ

ภาพถ่ายการสวดคฤหัสถ์สมัยรัชกาลที่ ๕

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 10:03

สวัสดีค่ะคุณวีมีที่เคารพ

ขอบคุณคุณไซมีสที่มีรูปจากคลังสมบัติมาสนับสนุน

หนังสือ ศุกรหัศน์   เป็นหนังสือที่น่าอ่าน แต่ก็ไม่ใช่หนังสือหายากอะไร
การวิจัยต้องอ่านหนังสือมากมาย  

ไปค้นโน้ตการอ่าน  นึกว่าพระองค์เจ้าไกรสรเคยเล่น  ปรากฎว่าจำผิดค่ะ    ท่านเล่นทแยมอญ

มีงานต้องทำหลายอย่างตอนนี้ค่ะ     เพื่อนบางคนจะเลิกเก็บหนังสือแล้วเทออกทั้งหมด
ก็เลยต้องเฝ้าไว้
Batsakuni
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 23:17

สวัสดีครับ คุณวี คุณวันดีและคุณสยาม ยิ้ม
ขอขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงเลยครับในการแสดงความคิดเห็นต่างๆ ในกระทู้นี้ 
ในการวิจัยครั้งนี้เป็นครั้งแรกของผม (ผมเป็นนักศึกษาครับ) การเก็บข้อมูลยังคงได้ไม่มากเท่าไรเลยครับ
หากท่านใดมีเกร็ดความรู้เพิ่มเติม  ขอความกรุณานำมาลงไว้ด้วยนะครับเพื่อที่ผมและท่านผู้อื่นที่สนใจจะได้นำมาศึกษาต่อไป
หัวข้อวิจัยในครั้งนี้ผมคิดว่าค่อนข้างยากเพราะแหล่งข้อมูลและผู้รู้เหลือน้อยเต็มที แต่ก็จะพยายามให้ถึงที่สุดครับ
และอยากทราบว่าหนังสือ ศุกรหัศน์ ที่กล่าวถึงนั้น สามารถหาได้จากที่ใดบ้างครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 04:31

เรียนเชิญคุณหลวงเล็กที่นับถือให้คำช่วยเหลือแนะนำว่าคุณ บาทสกุณี ควรอ่านหนังสืออะไรบ้าง

เนื่องจากเป็นผู้กรายมีดตองสู่ปลายโค้งยาว ๒๓ นิ้วเบิกไพรมาก่อน

ขอความกรุณาต่อสมาชิกใหม่ด้วย 

ดิฉันเพิ่งแยกหนังสืองานศพนักประพันธ์ลงในกล่องเอกสาร  ไม่สามารถตามหนังสือได้ในเร็ววัน

โปรดแนะนำหลายเล่มหน่อยนะคะ  เพราะเราทั้งปวงย่อมรู้อยู่กับใจว่า รายชื่อยังอยู่  แต่ตัวหนังสือไม่มีในตู้

หน้า: [1]
  พิมพ์