เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 62732 เชิญร่วมร่ายคำกลอน "วันทอง"
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 10:19

มันก็อยากจะตั้งสติให้ได้อยู่หรอก  แต่ไปเจอมือยุ่มย่ามอย่างกะหนวดปลาหมึกของขุนแผน  สติมันก็แตก  มือขุนแผนว่องไวขนาดนั้นจริงๆ หรือ?
เริ่มต้นก็เป็นลำไม้ไผ่ดีอยู่หรอก  พอเหลาไปกลับกลายเป็นบ้องกัญชาเสียนี่  อ่านอะไรต่อมิอะไรของคุณ Siamese ทีไร ผมไม่ค่อยไว้ใจตัวเอง
ต้องคอยเอามือกุมลูกกระเดือกเอาไว้  กลัวมันกระเด็นออกจากปากหลุดหายไป  วันนั้นน้ำลายก็ยืดหกลงไปบนแป้นคีย์บอร์ดทีหนึ่งแล้วเพราะลืมตัว
อ้าปากหัวเราะนี่แหละ  ถ้าลูกกระเดือกผมหายไปอีก คุณ Siamese จะขาดแฟนพันธุ์เทียมอย่างผมไปนะ

นี่คุณ bangplama ก็ตัดช่องน้อยแต่พอตัว แอบไปผลุบๆ โผล่ๆ อยู่กระทู้โน้นบ้าง กระทู้นี้บ้าง แต่ไม่ยอมเยี่ยมหน้ามาที่กระทู้นี้ ผมก็เลยหง่าว  ว่า
จะโป้งด้วยแล้ว  แต่เสียดายฝีมือ  ก็เลยเอานิ้วโป้งอมไว้ในปากก่อน  แต่เอานิ้วก้อยยื่นแกว่งให้เห็นแทน  แต่ถ้าไม่กลับมาเร็วๆ นี้ ผมโป้งแน่ๆ

ตอนนี้ผมเอาภาพโจทย์ออกมาบรรยายไปเยอะจนไม่รู้จะบรรยายอะไร  จึงต้องนึกถึงโครงท้องเรื่องในหนังสือเพื่อเอามาบรรยายประกอบกับภาพซึ่ง
ต้องให้สอดคล้องกัน  วันทองกำลังจะเล่าความฝันแบบสลึมสลือเพราะถูกมนต์สะกดไว้ให้ขุนแผนฟัง  แต่ก็ต้องสะดุ้งตื่นหายงัวเงียทันทีทันใดเพราะ
ไปเจอมืออันว่องไวยุ่มย่ามราวกับหนวดปลาหมึกของขุนสยาม เอ๊ย ของขุนแผนเข้า  ทีนี้วันทองก็รู้ตัวแล้วสิว่ามือที่ยุ่มย่ามอยู่นั่นไม่ใช่มือของขุนช้าง
แล้วจะให้ผมพลิกตำราฉบับไหนออกมาบรรยายกันล่ะ  นอกจากตำราเซี้ยว หรือตำราเสียว ฉบับของคุณ Siamese เอง   หรือจะเอาอย่างนั้น  ผม
บอกก่อนว่า ตำราเซี้ยว หรือตำราเสียว ผมก็พอรับมือได้พอสมควรนะ  มาเป็นกองทัพผมก็ไม่กลัว  ขอให้บอกเหอะว่าจะเอาอย่างนั้น

มาคราวหน้าเก็บมือเก็บไม้ให้มันอยู่ในที่ที่มือควรจะอยู่เสียนะ  เอาซุกกระเป๋าไว้ก่อนก็ได้  มันจะได้มีระเบียบเกิดความเรียบร้อยและถูกต้องตาม
จริยธรรม จรรยาบรรณ สัจธรรม ศีลธรรม ธรรมาภิบาล ของนักการเมือง
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 10:52

๐willyquiz อย่าคิดโกรธได้โปรดเถิด
เห็นเตลิดเพลิดเพลินแถวเนินถัน
อังกฤษจีนบังกะหล่าสารพัน
ตามไม่ทันอย่าangryนะพี่ยา
๐ด้วยว่าตัวอั๊วะนี้มีงานมาก
บางครั้งอยากจะตาย นะนายจ๋า
ต้องfollow going to อยู่ทุกครา
จงเมตตาอมนิ้วต่อเถิดพ่อคุณ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 13:06

มีเด็กๆ โทรศัพท์มาบอกว่าไม่เข้าใจในภาษาจีน และคำที่เหมือนคนจีนพูดไม่ชัด ที่ผมโต้ตอบกับคุณ Siamese  อย่างเช่น  อึ่มจาย (= ไม่รู้) แปลว่าอะไร
และอีกหลายคำ  เด็กไม่เคยเห็นกลอนในลักษณะนี้มาก่อน  แต่อยากดัดแปลงเอาไปใช้บ้าง  จึงขอให้ผมแปลคำต่างๆ ไว้ด้วย  ผมเห็นว่ายุ่งยากเกินไป
จึงขออนุญาตคุณ Siamese ด้วย เพื่อนำเอากลอนทั้งหมดนั่นมาเรียบเรียงเสียใหม่เพื่อให้เด็กเข้าใจ โดยพยายามจะรักษาเนื้อความเดิมไว้ให้มากที่สุด

ไอ๊หยาลื๊อ  เฮ็ดหยัง  ทังลายนี่                  มาถือลี  ถีกผัว  อั๊วอะหยัง
เค้าเป๋เลี้ยว  เซี้ยวลึเป่า  เอาไงกัง               ลื้อมาทัง  ยังงี้ล่าย  อั๊วม่ายยอม
หมาต๋าโอ้ย  หมาต๋า  มาลี่หน่อย                อาคงถ่อย  มาถีกผัว  อั๊วจนผอม
ซ่วยเลี๊ยะมัง  แลงๆ หน่อย  ต่อยให้งอม        อั๊วให้หอม  สองที   มีรางวัล

อุ๊ยตายคุณ คือใคร ทำไมนี่                      มาถือดี ถีบผัว ฉันตัวหัน
โอ้ พ่อจ๋า บ้าหรือเปล่า เอาไงกัน                คุณมาตั๊น อย่างนี้ได้ ฉันไม่ยอม
ตำรวจจ๋า ตำรวจจ๊ะ มานี่หน่อย                  คุณคนถ่อย มาถีบผัว จนตัวผอม
ช่วยชกเขา แรงแรงหน่อย ต่อยให้งอม           ฉันให้หอม สองที มีรางวัล

อาบังโอ้ย  อาบัง  ฟังลึเป่า                    อั๊วให้เอา  หมาต๋า  มาที่ลี่
ลื้อเฝ้ายาม   ยังงาย  ทังม่ายลี                  อั๊วจะตื  ลื้อให้เดี้ยง  ไปเลี้ยงวัว

อาบังจ๋า อาบัง ฟังหรือเปล่า                ฉันให้เอา ตำรวจกล้า มาที่นี่
แกเฝ้ายาม อย่างไร ทำไม่ดี                    ฉันจะตี แกให้เดี้ยง ไปเลี้ยงวัว

ยอมม่ายล่าย  อ้ายบัง  ลื้อนั่งหลับ        ผัวอั๊วกลับ  ถูกถีก  จงซีกหัว
ล้างไม่แลง  แสงไม่มัง  อั๊วคังตัว               อั๊วซอบผัว  หัวล้าง  มังน่าลู

ยอมไม่ได้ อ้ายบัง แกนั่งหลับ             ผัวฉันกลับ ถูกถีบ จนซีดหัว
ล้านไม่แดง แสงไม่มัน ฉันคันตัว               ฉันชอบผัว หัวล้าน มันน่าดู

ขอบคุณ คุณ Siamese ที่ให้ใช้เนื้อที่ตรงนี้ครับ   
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 13:21

ไอ๊หยาลื๊อ  เฮ็ดหยัง  ทังลายนี่                  มาถือลี  ถีกผัว  อั๊วอะหยัง
เค้าเป๋เลี้ยว  เซี้ยวลึเป่า  เอาไงกัง               ลื้อมาทัง  ยังงี้ล่าย  อั๊วม่ายยอม
หมาต๋าโอ้ย  หมาต๋า  มาลี่หน่อย                อาคงถ่อย  มาถีกผัว  อั๊วจนผอม
ซ่วยเลี๊ยะมัง  แลงๆ หน่อย  ต่อยให้งอม        อั๊วให้หอม  สองที   มีรางวัล

เอ็งเป็นใคร ถือดี มาที่นี่         มาเท้าดีถีบผัว ตัวฉันหัน
ทำเยี่ยงนี้ไม่ต้อง มาพูดกัน    ถีบเท้ายัน บัดนี้มิมียอม

เจรจาคดีความด้วยตำรวจ     มาสำรวจผัวถีบถึงกับผอม
ช่วยชกกลับทำทีจะสมยอม   มิยอกย้อนสองทีให้รางวัล

อาบังโอ้ย  อาบัง  ฟังลึเป่า                    อั๊วให้เอา  หมาต๋า  มาที่ลี่
ลื้อเฝ้ายาม   ยังงาย  ทังม่ายลี                  อั๊วจะตื  ลื้อให้เดี้ยง  ไปเลี้ยงวัว

ที่เล่ามาอาบังฟังหรือไม่     จงรีบไปนำตำรวจบัดเดี๋ยวนี้
ให้เฝ้ายามทำหน้าที่ไม่เคยดี   เห็นต้องตีให้ตายไล่เลี้ยงวัว

ยอมม่ายล่าย  อ้ายบัง  ลื้อนั่งหลับ        ผัวอั๊วกลับ  ถูกถีก  จงซีกหัว
ล้างไม่แลง  แสงไม่มัง  อั๊วคังตัว               อั๊วซอบผัว  หัวล้าง  มังน่าลู

เฝ้ายามหลับเยี่ยงนี้ทนไม่ได้            ผัวฉันไซร้โดนถีบซีดทั้งหัว
ล้านไม่มันดันไม่แดงชอบทั้งตัว        ฉันชอบผัวหัวล้านเบิกบานเอย
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 16:31

สถิติการใช้งานฟอรั่ม

จำนวนกระทู้ทั้งหมด: 3370จำนวนความคิดเห็นทั้งหมด: 88036
ดูความคิดเห็นล่าสุดบนฟอรั่ม    จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 2254
สมาชิกล่าสุด: papika
ข้อความส่วนตัวของคุณ: 6 ข้อความใหม่: 0
ผู้ใช้งานขณะนี้
   111 บุคคลทั่วไป, 1 สมาชิก
ผู้ใช้เมื่อ 15 นาทีที่ผ่านมา:
bangplama
วันนี้ออนไลน์มากที่สุด: 157. ออนไลน์มากที่สุด: 573 ( 16 ม.ค. 11, 14:27)
Powered by SMF 1.1.11 | SMF © 2006, Simple Machines LLC

เงียบเหงาวันเสาร์ก่อนเลือกตั้ง

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 17:14

คุณ bangplama เข้ามาก็ดีแล้วละ  อย่าไปมัวสำรวจสมาชิกอยู่เลย  เรามาช่วยกันคิดดีกว่าว่าจะจัดการกับขุนสยามอย่างไรดี  สองรุมหนึ่งดีม๊ะ

ดูเอาเถอะ  ขุนสยามร่ายมาด้ายยยว่า ล้านไม่มันดันไม่แดงชอบทั้งตัว        ฉันชอบผัวหัวล้านเบิกบานเอย ถ้าให้ผมต่อ  หัวขุนช้าง
คงขึ้นขน เอ๊ย ผมแน่ แล้วขุนช้าง ก็จะสูญเสียสัญญลักษณ์ไป  คุณ bangplama ช่วยต่อแทนผมทีเหอะ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 18:28

วันทองฟื้น จากมนต์ ที่ดลจิต
เข้าแนบชิด ชายข้าง อย่างเพ้อผัน
ด้วยอำนาจ มนตรา มาผูกพัน
ยังงงงัน เงอะงะ กระแซะตัว
ปากบ่นพึม งึมงำ คำละเมอ
พูดเพ้อเจ้อ เผลออ้าง ว่าช้างผัว
ไยไม่กอด ให้แน่น เมียแสนกลัว
อกระรัว ใจสั่น ฝันไม่ดี  ฯ

แผนตะลึง อึ้งอั้น พลันคิดได้
แกล้งถามไป ปลอบโลม นางโฉมศรี
ฝันอย่างไร หรือเจ้า ลองเล่าที
อันตัวพี่ พอทาย ทำนายความ
ตาก็จ้อง มองอ้ายช้าง ที่ข้างเตียง
หูฟังเสียง วันทอง สนองถาม
มือซ้ายโอบ เอวองค์ ของนงราม
ขวากระชับ จับด้าม ดาบงามเงา

พี่ช้างขา มาพลอด กอดพิมด้วย
พี่ช้างช่วย ยิ้มหน่อย พิมหงอยเหงา
พี่ช้างจ๋า พิมคัน ช่วยบรรเทา
พี่ช้างเอ๋ย พิมกระเส่า เกาหลังที
พี่ช้างผอม ผิดองค์ ไยทรงซูบ
พี่ช้างลูบ โลมนัก พิมจักจี้
พี่ช้างอย่า มือไว ใจไม่ดี
พี่ช้างมา พัดที พิมนี้ร้อน
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 20:17

คุณ bangplama เข้ามาก็ดีแล้วละ  อย่าไปมัวสำรวจสมาชิกอยู่เลย  เรามาช่วยกันคิดดีกว่าว่าจะจัดการกับขุนสยามอย่างไรดี  สองรุมหนึ่งดีม๊ะ

ดูเอาเถอะ  ขุนสยามร่ายมาด้ายยยว่า ล้านไม่มันดันไม่แดงชอบทั้งตัว        ฉันชอบผัวหัวล้านเบิกบานเอย ถ้าให้ผมต่อ  หัวขุนช้าง
คงขึ้นขน เอ๊ย ผมแน่ แล้วขุนช้าง ก็จะสูญเสียสัญญลักษณ์ไป  คุณ bangplama ช่วยต่อแทนผมทีเหอะ

ผลวันที่๓ ยังไม่ออกเลย จะให้น้องไหลเลือกข้างแล้วหรือ
พรุ่งนี้ค่อยตัดสินใจได้ไหม
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 20:38

"เฝ้ายามหลับเยี่ยงนี้ทนไม่ได้            ผัวฉันไซร้โดนถีบซีดทั้งหัว
ล้านไม่มันดันไม่แดงชอบทั้งตัว        ฉันชอบผัวหัวล้านเบิกบานเอย"

ยังไม่ได้รุมนะท่านsiamese แต่อยู่ระหว่างทดสอบหา อังฑมิก

๐ถ้า"ล้างลัง มังแน่" แม่วังทอง          ชอบหัวพอง บางแล้วใย ไม่เฉลย
เจ้กอักซี่ ชีช้ำ กรรมจังเลย              แผงไม่เคย คิกว่าน้อง ชอบของมัง       
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 21:33

เด็กโทรศัพท์มาบอกว่าคุณ bangplama เข้ามาโพสท์ข้อความเป็นกลอนเอาไว้  แต่อ่านไม่รู้เรื่องเลย  อยากให้ผมเฉลยให้หน่อย  ผมจึงลองเข้ามาดู
แต่เห็นแล้วก็รู้ว่าไม่อาจละเมิดลิขสิทธิ์เขียนใหม่ได้  แต่จะขออนุญาตคุณ bangplama บอกใบ้ให้เด็กหน่อย  เพราะเด็กอยากจะสนุกด้วย

๐ถ้า"ล้างลัง มังแน่" แม่วังทอง          ชอบหัวพอง บางแล้วใย ไม่เฉลย
          เจ้กอักซี่ ชีช้ำ กรรมจังเลย              แผงไม่เคย คิกว่าน้อง ชอบของมัง

1. ลองเปลี่ยน ล. ลิง บางตัวเป็น ด. เด็ก
2. ลองเปลี่ยน ง. งู บางตัวเป็น น. หนู
3. ลองเปลี่ยน ก. ไก่ บางตัวเป็น ด. เด็ก
4. เจ้กอักซี่ หมายถึง เป็นเวรเป็นกรรม (ไม่แน่ใจ)
5. ชีช้ำ หมายถึง ลำบาก (ใจ)

ผมหวังว่าคุณ bangplama คงไม่ว่าอะไรนะครับ ผมอยากให้เด็กอ่านแล้วรู้สึกสนุกไปด้วยเท่านั้น

ต่อไปก็เป็นหน้าที่ของ ขุนสยาม ที่จะแก้เผ็ดคุณ bangplama บ้างละ (เรื่อง "เสี้ยม" นี่ผมถนัดนัก)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 02 ก.ค. 11, 23:29

"เฝ้ายามหลับเยี่ยงนี้ทนไม่ได้            ผัวฉันไซร้โดนถีบซีดทั้งหัว
ล้านไม่มันดันไม่แดงชอบทั้งตัว        ฉันชอบผัวหัวล้านเบิกบานเอย"

ยังไม่ได้รุมนะท่านsiamese แต่อยู่ระหว่างทดสอบหา อังฑมิก

นางพิมรู้ล้านไม่มันมีเสน่ห์            ลูบโพล้เพล้ขึ้นมันได้ตามใจหมาย
แผนควรรู้ลูบมันมันส์จะตาย             ลูบทั้งกายดีกว่าวาบหวิวเอย
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 03 ก.ค. 11, 14:58

ในช่วงที่ท่านอื่นๆ ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งกัน  ผมขอใช้เนื้อที่ตรงนี้เล่าบางสิ่งบางอย่างให้คุณ Siamese อ่านเล่นก่อนนะครับ
     มีเยาวชนกลุ่มเล็กๆ กลุ่มหนึ่งเป็นแฟนของคุณ Siamese ในกระทู้นี้  คอยติดตามอ่านอยู่  เมื่อกระทู้หยุดชะงักลง  ก็จะโทรศัพท์มาหาผมให้เขียนกลอน
ต่อไป  เพื่อกระทู้จะได้เดินต่อไปได้  ถ้ามีเวลาพอผมก็จะเขียนกลอนหรือโคลง 2-3 บทให้ เพื่อยกกระทู้ขึ้นมาอีก
     เมื่อราวปีเศษมาแล้ว เด็กคนหนึ่งในกลุ่มนี้จดชื่อเว็บเรือนไทยมาให้ผม  ผมก็เข้ามาอ่าน แล้วก็อ่านมาตลอดแต่ไม่ได้เป็นสมาชิก  จนกระทั่งเด็กรู้จากแม่
ของแกว่าผมเคยแต่งร้อยกรองเอาไว้มากมายในอดีต  แกจึงมาขอผมเพื่อจะเอาไปอ่าน  แต่บทร้อยกรองเหล่านั้นจมน้ำไปหมดแล้วเมื่อคราวน้ำท่วมใหญ่เมื่อ
ปี พ.ศ. 2526 พร้อมกับหนังสือต่างๆ นับพันเล่มของผม  ผมจึงไม่มีให้ดู  แต่เด็กก็มาตะแง้วๆ จะให้ผมแต่งให้ดูให้ได้  ผมก็บอกว่าถึงแต่งได้ผมจะส่งให้
อ่านได้อย่างไร  บ้านอยู่ไกลกันคนละมุมเมือง  แกจึงมาที่บ้านผม  จัดแจงสมัครเป็นสมาชิกของเว็บเรือนไทยให้ โดยใช้ E-mail ที่แกขอให้ผมเมื่อคราว
วันปีใหม่ ตั้งชื่อให้ผม (willyquiz) ตั้ง password ทำให้ทุกอย่าง  ผมทำเพียงอย่างเดียว คือเมื่อเปิดหน้าเว็บขึ้นมา เลื่อนหน้าเว็บลงมาด้านล่าง แล้วคลิ๊ก
"เข้าสู่ระบบ" แค่นั้นจริงๆ
     เด็กๆ รู้ดีว่าความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ของผมมีอยู่จำกัด (อย่างมากๆ เสียด้วย) จึงพยายามอำนวยความสะดวกให้ผมทุกอย่าง  ผมเพียงแค่พิมพ์ข้อความลงไป
แล้วคลิ๊ก "ส่งข้อความ" เท่านั้น  แกขอให้ผมตั้งกระทู้ "โคลง กลอน กาพย์ ฉันท์ ร่าย" ขึ้นมา เพื่อจะติดตามอ่านร้อยกรองของผมทางกระทู้นี้  แต่เมื่อผมไปทำ
ธุระที่อื่นราว 2 เดือน กลับมากระทู้ก็หายไปอยู่ในกล่องแล้ว และผมยังไม่ได้ดึงกลับขึ้นมาเลย
     ผมค่อนข้างบอดทึบกับเรื่องคอมพิวเตอร์จริงๆ  คุณ Siamese คงสังเกตเห็นได้ว่า  ทุกข้อความของผมจะไม่มีสัญรูปใดๆ เลย เพราะผมดึงมาใช้ไม่เป็น  เมื่อ
ผมอยากจะใช้ผมก็จะพิมพ์ลงไปทื่อๆ เลย เช่น ฮือ ฮือ ฮือ (ร้องไ้ห้)  ฮิ ฮิ (หัวเราะ)  ถ้าหากพบที่ใดนั่นแสดงว่าขณะที่ผมโพสท์ข้อความจะต้องมีหลานของผม
อยู่ใกล้ๆ  หรือมิฉะนั้นก็เกิดขึ้นเองโดยผมไม่ได้ตั้งใจอย่างเช่นรูปที่มีเครื่องหมาย ? ที่หัว เป็นต้น
     เยาวชนกลุ่มนี้อ่านกระทู้ "วันทอง" ของคุณ Siamese ก่อนหน้าผมเสียอีก (ขณะนั้นผมไม่อยู่) รู้จักคุณ bangplama ก่อนผมแถมยังคุยให้ผมฟังทางโทรศัพท์
เสียด้วยว่าผมมีคู่แข่งคนใหม่แล้ว  ผมก็ยังหัวเราะเลยบอกว่า ยิ่งมีคู่แข่งมากเท่าใด ผลประโยชน์ที่พวกแกจะได้รับก็จะมากขึ้นด้วย  แล้วแกก็กังวลล่วงหน้าไปแล้วว่า
กระทู้นี้จะสะดุดลงเพราะไม่ค่อยมีใครเขียนกลอนลงมาร่วมด้วยเลย  ฝากบอกผมผ่านไปหาคุณ bangplama ว่าช่วยเขียนกลอนให้มากกว่านี้หน่อย  แกอยากอ่าน
กลอนของคุณ bangplama ต่อกลอนกับผม  เมื่อผมบอกให้แกเขียนมาลงบ้าง  แกก็ว่าผมมันคนโบราณไปแล้วเขาใช้ facebook กับอะไรก็ไม่รู้กันหมดแล้ว  เขามี
กลุ่มของเขาเอง  ผมก็ไม่รู้เรื่องหรอก  ขอเข้าไปดูบ้างก็ถูกปฏิเสธ  จะเข้าไปดูเองก็ทำไม่เป็น
     เด็กขอร้องผมว่า ขอให้บอกคุณ Siamese ด้วยว่า  อย่าเลิกกระทู้นี้  ขอให้นำภาพมาลงเรื่อยๆ  พวกแกไม่ค่อยได้เห็นการเขียนร้อยกรองประกอบภาพมากนัก
โดยเฉพาะภาพในวรรณคดีเช่นนี้  ส่วนใหญ่เป็นภาพธรรมชาติเสียมากกว่า  ผมก็รับปากว่าจะโพสท์ข้อความฝากให้คุณ Siamese แต่กระทู้จะอยู่หรือจะเลิกนั่นก็แล้วแต่
เจ้าของกระทู้  ดังนั้นผมจึงต้องมานั่งพิมพ์ก๊อกๆ แก๊กๆ ฝากข้อความถึงคุณ Siamese เพื่อบอกว่า เยาวชนกลุ่มเล็กๆ กลุ่มหนึ่งซึ่งเป็นแฟนเขาขอร้องมาครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 03 ก.ค. 11, 15:11

ขอขอบคุณ คุณบางปลาม้า และคุณ willyquiz และเด็ก ๆ เยาวชน ที่ได้เข้าร่วมติดตามกระทู้ครับ

สำหรับภาพก็มีอยู่จำนวนหนึ่งเท่านั้น ก็ดังที่กล่าวไว้จะลงภาพราว ๆ ต้นสัปดาห์จนกว่าจะหมด โดยภาพหนึ่งภาพ ล้านความหมาย แล้วแต่มุมมอง อารมณ์ที่ต่างกันไป

วันนี้นึกครึ้มทางกลอนก็อ่อนละมัย วันไหนไม่สบายใจทางกลอนก็เปลี่ยน เป็นเช่นนี้ผันแปรตามสายลมครับ

ยังมีหนังสือกลอนกลบท อยากนำมาลงให้ได้ศึกษาถึงทางกลอนเมื่อต้นกรุงรัตนโกสินทร์ หากแต่ขอเวลาสักหน่อย
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 04 ก.ค. 11, 10:21

ขุนแผนเรียก วันทอง ว่าน้องจ๋า            รีบลืมตา มามอง ท้องฟ้าใส
นภาแดง แสงทอง ผ่องอำไพ                   น่าแปลกใจ จริงเจ้า ดูเข้าที
เสียงแจ๋วแจ้ว แว่วก้อง จากท้องทุ่ง             ข้ามปลายคุ้ง ขอบนา มาที่นี่
ว่าฟ้าเขียว ซีดเซียวลง ด้วยผงคลี              จากมวลเหล่า ประชาชี ที่ก้าวนำ
เสียงโห่ฮา หาเพื่อน เหมือนเตือนจิต            กูหวนคิด ครั้งเก่า เราถูกย่ำ
ว่าประชา ธิปไตย ใครกระทำ                   จนชอกช้ำ ชานเรือนแยก แทบแหลกลาญ
อย่าเงียบเหงา เซาซึม งึมงำอยู่                 ตื่นมาดู มวลชน คนกล้าหาญ
เขาชักชวน ชี้นำ กระทำการ                    เข้าร่วมงาน ปรองดอง พี่น้องไทย
เถอะ อ้ายช้าง กูอภัย ให้มึงแล้ว                อย่าแอ้วแซ่ว นอนซมอยู่ กูสงสัย
ถีบทีเดียว ไม่เห็น จะเป็นไร                     ม๊ะเราไป ร่วมสร้าง ทางสัมพันธ์
กูแว่วมา ว่าหญิง ชื่อ "ยิ่งลักษณ์"              เธอนี้จัก นำงาน สมานฉันท์
ให้ผองเพื่อน พี่น้อง ปรองดองกัน              คงถึงวัน สดสวย ด้วยนารี
กูกะมึง ถึงวัน ต้องพันผูก                       ก็เพื่อลูก หลานเรา ที่เข้าสี
ทั้งเหลือง-แดง-เขียว-ดำ-น้ำเงินมี            พอกันที เถิดหวา มันน่าอาย  ฯ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 04 ก.ค. 11, 10:35

ขุนแผนเรียก วันทอง ว่าน้องจ๋า            รีบลืมตา มามอง ท้องฟ้าใส
นภาแดง แสงทอง ผ่องอำไพ                   น่าแปลกใจ จริงเจ้า ดูเข้าที
เสียงแจ๋วแจ้ว แว่วก้อง จากท้องทุ่ง             ข้ามปลายคุ้ง ขอบนา มาที่นี่
ว่าฟ้าเขียว ซีดเซียวลง ด้วยผงคลี              จากมวลเหล่า ประชาชี ที่ก้าวนำ

ใยคุณพี่ปลุกน้องแต่เช้ามืด                 ดูไม่จืดเลยนะพี่แผนขา
ฟ้าไม่เหลืองดอกหรือพ่องามตา            รีบปลุกน้องดูฟ้าแต่เช้าเชียว
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์