เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 62796 เชิญร่วมร่ายคำกลอน "วันทอง"
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 16:11

เอ่อ  ลืมขออภัยคุณบางปลาม้า  ผมขออนุญาตต่อกลอนของคุณบางปลาม้านะครับ   กระทู้นี้จะได้เพิ่มรสชาติขึ้นอีกนิด  อย่าโกรธกันนะครับ

ครับผม มิได้มีข้อขัดข้องแต่ประการใดครับ
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 16:13

ส่งงานไม่ทันเลยครับ ของใหม่มาอีกแล้ว

๒.๔
            นางวันทองร้องด่าน้ำตาหลั่ง
คิดคราวครั้งต้องมลทินสิ้นศักดิ์ศรี
วอนขุนช้างปล่อยนางด้วยช่วยปรานี
ใช่อยากมีสองผัวกลัวคำคน
            ฝ่ายขุนช้างผู้อ้างสิทธิคิดแต่ได้
เร่งบ่าวไพร่ที่ฉุดนางอยู่กลางหน
ช้างขี่ช้างดึงนางขึ้นข้างบน
เท้ายันแหย่งออกแรงจนจะคะมำ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 16:38

ส่งงานไม่ทันเลยครับ ของใหม่มาอีกแล้ว

๒.๔
            นางวันทองร้องด่าน้ำตาหลั่ง
คิดคราวครั้งต้องมลทินสิ้นศักดิ์ศรี
วอนขุนช้างปล่อยนางด้วยช่วยปรานี
ใช่อยากมีสองผัวกลัวคำคน
            ฝ่ายขุนช้างผู้อ้างสิทธิคิดแต่ได้
เร่งบ่าวไพร่ที่ฉุดนางอยู่กลางหน
ช้างขี่ช้างดึงนางขึ้นข้างบน
เท้ายันแหย่งออกแรงจนจะคะมำ

ได้ใจเสียจริง ต่อให้นิด

ทึกทักฝ่ายเดียวเข้าอ้างสิทธิ์   ขุนช้างคิดยื้อแย่งเข้าข่มเหง
ด้วยผีสางนางไม้มิกลัวเกรง  เข้าข่มเหงวันทองเยี่ยงคนพาล

พรากลูกพรากผัวมิยั้งคิด  ด้วยดวงจิตหมายมั่นปั่นสันดาน
ทั้งโมหะโทสะกำลังพาล   เร่งให้ควาญรีบไปฉุดนุชวันทอง

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 17:04

๒.๕
       วันทองดิ้นด่าทอเฝ้าต่อว่า
ชังขี้หน้าขุนช้างนางร้องร่ำ
ไอ้ผีเปรตกิเลสหนาบ้าระยำ
ขุนแผนต้องถูกจองจำยังซ้ำเติม
        ขุนช้างขึ้งดึงมือเฝ้ายื้อยุด
บ่าวช่วยฉุดอยู่ข้างหลังพลังเสริม
ควาญคว้าแขนของนางอย่างเหิมเกริม
นางสั่นเทิ้มระทดระทวยด้วยอ่อนแรง

willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 17:55

เสียดายยิ่งจริงหนาเวลาน้อย                  แสนละห้อยหดหู่อดสูยิ่ง
งานรัดตัวพัวพันฉันจริงจริง                         ใช่จะชิงฉีกหลบไปกบดาน
เพราะเบี้ยนิดหอยน้อยเลยถอยฉาก                หาเลี้ยงปากเลี้ยงท้องของลูกหลาน
อยากจะแต่งเติมต่อข้อกลอนกานท์                แต่ว่างานรอท่าน่าเสียใจ
คงจะจากกันไปไม่กี่วัน                             เมื่องานฉันเสร็จลงคงมาใหม่
แม้จะห่วงโหยหาแสนอาลัย                        จำคลาไคลไปก่อนอ่อนฤดี  ฯ
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 15 มิ.ย. 11, 13:24

๓.๓
       ฝ่ายแม่พิมยิ้มย่องจ้องดูแขน
แม่ขุนแผนผูกข้อมือมัดสายสิญจน์
ปากอวยชัยให้พรสอนอยู่กิน
เปรียบเหมือนลิ้นกับฟันรู้บรรเทา
      ขุนแผนนั่งตั่งเคียงเมียงมองญาติ
ดูองอาจมาดสำอางช่างหล่อเหลา
ยิ้มทั้งตาทั้งปากยากจะเดา
ว่าใจเขาคิดอะไรในตอนนี้

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 21:59

-:  ขอตัดพ้อนิด  :-

เห็นภาพโจทย์โอดกาเหว่าเศร้าใจนัก          งานสมรักยิ้มร่าแค่หน้าแผน
แขกอื่นต่างออกท่ามาแกนแกน                    ราวดั่งแค้นใครอยู่ดูพิกล
นั่งดื่มเหล้าเคล้าหมากไม่อยากเชื่อ                 บ้างหน้าเบื่อบ้างม่อยพลอยฉงน
บ้างก็ทำง้ำงอท้อทุกข์ทน                          เหมือนหุ่นยนต์ตั้งเรียงเคียงไหล่กัน
จะแต่งเขียนให้เพราะก็ลำบาก                     แสนยุ่งยากลากดึงไม่ถึงฝัน
งานวิวาห์แต่หน้าเศร้าเขาทำกัน                    สุดจะคั้นเค้นปัญญามาแต้มเติม  ฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:20

ลงภาพให้เห็นกันอีกครั้งค่ะ

คุณ willyquiz ก็ช่างสังเกต  ยิ้ม
ฝีมือคุณก็ระดับครู   คงจะผ่านมาหลายเวทีแล้วเช่นกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:26

ขอสงสัยนอกเรื่องกลอนหน่อยนะคะ 
ดูไม่ออกว่าภาชนะใส่เหล้าที่ผู้ชายสองคนนี้ยกขึ้นดื่มคืออะไร     เห็นจากท่าจับแล้ว ไม่ใช่ขัน  จะว่าเป็นจอกก็ไม่น่าจะกำได้มิด  จอกมันป่องตรงโคนไม่ใช่หรือ

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:28

งานครึกงานครื้นงานรื่นงานรัก                    มาพร้อมมาพรักมานักมาหนา
ชวนเพ่งชวนพิศชวนติดชวนตา                        มองเห็นมองหามองหน้ามองนาง
ช้างโกรธช้างเกลียดช้างเคียดช้างขึ้ง                  ยืนบูดยืนบึ้งยืนถมึงยืนถ่าง
ออกฉุนออกชาออกท่าออกทาง                       แทบเมินแทบหมางแทบวางแทบวาย
แผนยิ้มย่องต้องใจให้แผนยิ้ม                        เพราะหมายพิมมาขอก็เพราะหมาย
เดียวดายอยู่นานนมซมเดียวดาย                     คืนนี้หมายพลอดน้องต้องคืนนี้
หลงรักนางนานปีที่หลงรัก                            สุขีนักสมรอขอสุขี
ยิ่งมีญาติเป็นพยานหวานยิ่งมี                         ดวงมาลย์นี้สบหวังทั้งดวงมาลย์  ฯ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:30

ขอสงสัยนอกเรื่องกลอนหน่อยนะคะ 
ดูไม่ออกว่าภาชนะใส่เหล้าที่ผู้ชายสองคนนี้ยกขึ้นดื่มคืออะไร     เห็นจากท่าจับแล้ว ไม่ใช่ขัน  จะว่าเป็นจอกก็ไม่น่าจะกำได้มิด  จอกมันป่องตรงโคนไม่ใช่หรือ

ดูจากองค์ประกอบด้านล่างเป็นกระบอกไม้ไผ่ ดังนั้นสองท่านนี้ก็คงถือจอกที่ทำด้วยกระบอกไม้ไผ่ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:33

ภาชนะใส่เป็นกระบอกอย่างที่เขาไว้ใส่น้ำตาลสดจากต้นตาลโตนด มีเชือกควั่นมัดหัว ท้าย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 22:51

ขอบคุณค่ะ
งั้นเหล้าในกระบอก เป็นเหล้าประเภทไหนคะ

คุณ willyquiz คงเคยอ่านงานของหลวงศรีปรีชาเสียขึ้นใจกระมัง   ยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 23:16

คุณ willyquiz แต่งกลอนได้ไพเราะมาก

คุณบางปลาม้าหายไปไหนเอ่ย  ยิ้มเท่ห์
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 18 มิ.ย. 11, 07:55

คุณ willyquiz คงเคยอ่านงานของหลวงศรีปรีชาเสียขึ้นใจกระมัง   ยิ้ม
มิได้เลยครับอาจารย์  อันที่จริงผมก็เคยหาชิ้นงานของท่านอยู่เพราะประสบปัญหากับการแยกแยะงานตันบัญญัติว่าเป็นงานของท่านใด  แต่ว่าหาไม่ได้เลย
อาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมครับ  ส่วนใหญ่ผมเก็บตกเอามาตั้งแต่ยังเป็นนักเรียนอยู่ครับ
ในตู้หนังสือของเรือนไทยก็มีอยู่บ้าง  แต่มีอยู่เพียง ๒๙ ชนิด  (อ่านไม่ทันจุใจก็หมดเสียแล้ว) ที่ผมนำมาลง ใน คคห. ที่ 69 มีชื่อว่า "กลบทจตุรงคนายก"
กับ "กลบทสารถีชักรถ" ซึ่งไม่มีตัวอย่างอยู่ในตู้หนังสือครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 18
  พิมพ์