เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
โพลล์
คำถาม: ขอความเห็นด้วยครับ
ควรสืบค้นหา - 3 (100%)
ไม่ควรค้นหา - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 3

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 15504 นามสกุลของเรา
tum
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:53

คือผมอยากจะรู้น่ะครับว่านามสกุลของเราที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้น่ะใครเป็นผู้ใช้คนแรกและจะสืบค้นได้จากที่ไหนครับ(สมมุติว่านามสกุล ชูนาค ใครคือผู้ที่ใช้เป็นคนแรกครับ)รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับคืออยากรู้ว่าต้นตระกูลเป็นใครน่ะครับขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:16

นามสกุลของคนไทยเริ่มมีกันในรัชกาลที่ ๖   ก่อนหน้านี้คนไทยทั่วไปยังไม่มีนามสกุล   พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๖ โปรดเกล้าฯให้ตราพระราชบัญญัตินามสกุล  เมื่อ พ.ศ.๒๔๕๖
คุณต้องนับเวลาว่าในรัชกาลที่ ๖ ประมาณ พ.ศ. ๒๔๕๖ หรือหลังจากนั้นเล็กน้อย    บรรพบุรุษของคุณที่มีชีวิตอยู่ในเวลานั้น เป็นปู่หรือทวด หรือเทียด(พ่อของทวด) ของคุณ   ถ้ากะได้ถูก  ก็ท่านผู้นั้นละเป็นผู้ใช้นามสกุลคุณเป็นคนแรก
tum
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:47

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับแต่ขอรบกวนอีกนิดนึงครับว่าเทียดของผมนั้นชื่ออะไรแล้วเราจะสืบค้นได้จากที่ไหนครับขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:56

มี ๓ วิธี
๑  ถามปู่หรือญาติผู้ใหญ่มีอาวุโสที่สุดในบรรดาเครือญาติคุณ ว่า พ่อของทวด (หรือปู่ของปู่) ชื่ออะไร ใครจำได้บ้าง
๒  ค้นจากใบทะเบียนบ้านของทวด ว่าพ่อของท่านชื่ออะไร
๓  ไปสอบถามที่สำนักทะเบียนราษฎร์   ข้อนี้ดิฉันก็ไม่เคยไป  แต่ถ้าไม่มีทางอื่น ก็คงต้องไปสอบถาม ว่ามีหลักฐานย้อนหลังที่สุดที่บันทึกไว้เกี่ยวกับคนใช้นามสกุลคุณ บ้างไหม
tum
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 14:11

ขอบพระคุณมากครับคุณเทาชมพูคือญาติผู้ใหญ่ทางพ่อของผมนี่ท่านลาโลกไปหมดแล้วครับเหลือแต่พ่อผมครับซึ่งก็รู้เพียงแต่ประวัตของปู่เท่านั้นครับผมจะลองทำตามที่คุณเทาชมพูแนะนำนะครับขอบพระคุณมากครับ
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:46

ไปสืบค้นประวัติที่อำเภอเลยครับ ฝ่ายทะเบียน มีแน่นอนครับ
tum
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:25

ขอขอบพระคุณครับที่ให้คำแนะนำผมเคยไปทำการค้นมาแล้วครับคือค้นหาลำบากมากเจ้าหน้าที่อำเภอหนึ่งบอกอย่างประทับใจว่าเราไม่มีเวลาว่างมานั่งค้นหาต้นตระกูลให้คุณหรอกเรามีงานต้องทำอีกเยอะผมก็บอกว่าให้ผมค้นเองก็ได้หรือให้ผมต้องทำอย่างไรค้นหาวิธีไหนคำตอบคือไม่รู้ครับก็ไม่เป็นไรครับคือมันก็ไม่ได้เป็นเรื่องสำคัญอะไรมากมายเพียงแค่ผมสนใจเกี่ยวเรื่องนามสกุลของเราเองว่าที่มาเป็นอย่างไรใครเป็นคนใช้นามสกุลนี้เป็นคนแรกเท่านั้นเองพูดง่ายๆก็คืออยากจะรู้ว่าต้นตระกูลของเราเป็นใครมาจากไหนน่ะครับขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผมจะลองพยายามหาวิธีค้นหาไปเรื่อยๆครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 00:13

ไปสำนักทะเบียน ที่กระทรวงมหาดไทยนะครับ(ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่คลองหลอดหรือไม่) จากนั้นก็ทำเรื่องยื่นให้ท่านนายทะเบียนพิจารณา ต้องมีเหตุผลสมควรด้วยว่าคุณจะสืบค้นไปทำไม และที่สำคัญตัวคุณมีความสัมพันธ์อย่างไรกับบุคคลหรือนามสกุลที่จะขอสืบค้นนี้ ต้องไปติดต่อในวันและเวลาราชการเท่านั้นครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 09:13

ฟ่อผมเคยบอกกับผมว่านามสกุลของเราเป็นนามสกุลพระราชทาน เพราะปู่ของผมรับราชการอยู่ในสมัยรัชกาลที่ ๖ เมื่อผมไปค้นดูกลับไม่มี

แต่กลายเป็นว่านามสกุลของยายของพ่อผมคือแม่ของย่าของผม เป็นนามสกุลพระราชทาน ... แฮ่ม ... ใหญ่และดังซะด้วย

สำนักทะเบียนราษฏร์ไม่ได้อยู่ในกระทรวงมหาดไทยริมคลองหลอดนะครับ แต่อยู่มาทางสนามม้านางเลิ้ง จะริมคลองผดุงกรุงเกษมหรือเปล่า ไม่แน่ใจ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 09:39

ผมเคยรบกวนเพื่อนที่มีตำแหน่งพอสมควรในกรมการปกครอง ไปค้นรายละเอียดนามสกุลให้
ปรากฏว่าฐานข้อมูลที่สำนักทะเบียน ไม่มีบันทึกไว้ว่าใครเป็นผู้ขอจดทะเบียน และจดทะเบียนเมื่อไหร่ เพราะเป็นนามสกุลที่จดทะเบียนมาตั้งแต่สมัยเริ่มมีนามสกุลครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 06:18

คุณ tum จะบอกนามสกุลของคุณได้ไหมครับ ผมมีไฟล์ที่มาของนามสกุลพระราชทานของรัชกาลที่ ๖ อยู่ไฟล์หนึ่ง อาจจะพอช่วยคุณได้บ้าง

แต่ถ้าเป็นนามสกุลพระราชทานของเจ้านายพระองค์อื่น ก็คงจะช่วยหาไม่ได้ครับ

chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 17:39

อันนี่ นามสกุลพระราชทานใน ร.7 ซึ่งผมพิมเองครับ ลองดูเผื่อมี
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4267.0
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 17:42

ส่วนอันนี้นามสกุลพระราชทานในพระนางเจ้าอินทศักศจีครับ ซึ่งเป็นกระทู้ที่ผมพิมเอง
http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=7eb0640ea2ad5d49&table=%2Fguru%2Fuser%3Fuserid%3D12542104548088814329%26tab%3Dwtmtoa
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 20:49

นามสกุลพระราชทาน รัชกาลที่ ๖ ครับ

http://www.phyathaipalace.org/main/index.php/2009-03-18-09-49-22
tum
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:26

ตอบคุณลุงไก่ครับ.นามสกุลของผมคือ.....ชูนาค..ครับขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผมคิดว่าถ้าเราลองมาสืบค้นดูประวัติของต้นตระกูลเราก็น่าจะดีนะครับเพราะว่าเราจะได้รู้ว่าผู้ที่ใช้นามสกุลของเราคนแรกท่านเป็นใครมาจากไหนนะครับเราค้นหาประวัติศาสตร์ต่างๆได้แต่ทำมัยเราไม่ลองค้นหาประวัติศาสตร์ของตระกูลเราบ้างล่ะครับผมว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับ.ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์