เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246630 เครื่องหมายอะไร
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 390  เมื่อ 12 ส.ค. 11, 11:57

สวัสดีครับ.. ยิงฟันยิ้ม
คอมฯเดี้ยง ก็เลยหายไปหลายวัน
กลับมาดู โห... กระทู้หล่นไปหลายวัน
วันนี้ ขอเอากล่องใส่กลักไม้ขีด เนื้อเงิน มาให้ชมกัน ..ใครเอ่ย?

ผ่านมายี่สิบกว่าวันแล้ว ยังไม่มีใครตอบได้

คงได้เวลาคุณ "ตาแก่" เฉลยได้แล้วกระมัง

ยิงฟันยิ้ม
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 391  เมื่อ 12 ส.ค. 11, 17:26

คอมฯเดี้ยง ก็เลยหายไปหลายวัน
กลับมาดู โห... กระทู้หล่นไปหลายวัน
วันนี้ ขอเอากล่องใส่กลักไม้ขีด เนื้อเงิน มาให้ชมกัน ..ใครเอ่ย?

ของนายชิต  บุนนาคมั้งครับ ลูกเสือคนแรกของไทยเห็นไอตรงกลมๆ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 392  เมื่อ 12 ส.ค. 11, 17:54

ลูกดสือคนแรกของไทยชื่อ ชัพน์  บุนนาค ครับ
ต่อมารับพระราชทานบรรดาศักดิ์เป็น นายลิขิตสารสนอง 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 393  เมื่อ 17 ส.ค. 11, 09:55

เข้าคิวรอคุณตะเข้เข้ามาเฉลย 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 394  เมื่อ 24 ส.ค. 11, 08:33

ดึงกระทู้ขึ้นมาอีก   ยังค้างคำเฉลยรูปข้างบนนี้อยู่ค่ะ
มีล็อกเก็ตเพชรงดงามมาให้ดูกัน    ใครรู้จักบ้าง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 395  เมื่อ 24 ส.ค. 11, 09:03

ดึงกระทู้ขึ้นมาอีก   ยังค้างคำเฉลยรูปข้างบนนี้อยู่ค่ะ
มีล็อกเก็ตเพชรงดงามมาให้ดูกัน    ใครรู้จักบ้าง

พระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วัสดุกระเบื้องบิสกิต นูนต่ำ ทำจากโรงงานแซฟ ประเทศฝรั่งเศส พระบรมรูปนี้ผลิตขึ้นเป็นพิเศษเมื่อครั้งเปิดรับบริจาคสร้างอาคารเฉลิมพระเกียรติโรงพยาบาลศิริราชล้อมเพชร สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ ทรงบริจาคทรัพย์ส่วนพระองค์สมทบทุนสร้างอาคาร และทรงเชิญพระบรมรูปมาล้อมเพชร เข้าเรือนเป็นเข็มกลัดฉลองพระองค์  เป็น ๑ ใน ๗ สิ่งของพระราชทานเพื่อทำการประมูลโดยรายได้จากการประมูลและบริจาคจะทูลเกล้าฯถวายโดยเสด็จพระราชกุศลเพื่อพระราชทานสมทุบทุนมูลนิธิสายใจไทย ก่อนสิ้นพระชนม์ไม่นาน

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 396  เมื่อ 02 ก.ย. 11, 09:15

ก่อนอื่นต้องขออภัยผู้ที่ติดตามกระทู้นี้ด้วยครับที่หายไปนาน
เนื่องจากคอมฯเดี้ยง ๒ รอบ เนื่องจากเก่าชราเหมือนเจ้าของ อายจัง
สุดท้ายต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ ลังเล

แต่ ข้อมูล เก่าๆ ที่เซฟไว้ กู้ได้ไม่ครบ ลังเล รวมทั้งข้อมูลกล่องใบนี้ด้วย
ผมเองก็เลยตอบมิได้ อายจัง
และใช้ความจำในหัว ก็ไม่แน่ใจ... ฮืม

คำถามนี้ เลยกลายเป็น "ถาม" มิใช่ "ทาย"
รบกวนรอฟังจากผู้รู้ด้วยครับ

ขออภัยเป็นอย่างยิ่ง...

ตะเข้แก่ๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 397  เมื่อ 02 ก.ย. 11, 09:49

ก่อนอื่นต้องขออภัยผู้ที่ติดตามกระทู้นี้ด้วยครับที่หายไปนาน
เนื่องจากคอมฯเดี้ยง ๒ รอบ เนื่องจากเก่าชราเหมือนเจ้าของ อายจัง
สุดท้ายต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ ลังเล

แต่ ข้อมูล เก่าๆ ที่เซฟไว้ กู้ได้ไม่ครบ ลังเล รวมทั้งข้อมูลกล่องใบนี้ด้วย
ผมเองก็เลยตอบมิได้ อายจัง
และใช้ความจำในหัว ก็ไม่แน่ใจ... ฮืม

คำถามนี้ เลยกลายเป็น "ถาม" มิใช่ "ทาย"
รบกวนรอฟังจากผู้รู้ด้วยครับ

ขออภัยเป็นอย่างยิ่ง...

ตะเข้แก่ๆ

ยินดีครับและข้อมูลก็เริ่มเก็บกันใหม่นะครับ สู้ ๆ
vatbanbna
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 398  เมื่อ 24 พ.ย. 11, 14:32

สองอันนี้เป็นเข็มอะไรครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
vatbanbna
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 399  เมื่อ 24 พ.ย. 11, 14:49

อยาดทราบว่าเป็น เหรียญอะไร ครับ มีอักษรย่อ แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 400  เมื่อ 25 พ.ย. 11, 09:58

#398  เป็นพระนามาภิไธยสมเด็จฯเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ    ส่วนเป็นเข็มในโอกาสอะไร   เห็นจะต้องถามคุณ V_Mee ค่ะ
vatbanbna
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 401  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 11:13

ขอบพระคุณมากครับ อาจร์ชมพู อีดอันเอาไว้รอ คุณ V_Mee ครับผม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 402  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 18:07

#398 เป็นเข็มอักษรพระนามในสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี ดังที่ท่านอาจารย์ใหญ่ว่าไว้  แต่ไม่ทราบว่าสร้างขึ้นในโอกาสใดเหมือนกันครับ  ดูคล้ายกับเข็มที่โแรดพระราชทานตอนฉลองพระชนมายุ ๘๐ พรรษา  แต่เข็มที่พระราชทานคราว ๘๐ พรรษาที่เคยเห็นก็ไม่มีลงยาแบบนี้

#399  รูปเข็มเป็นจักรคล้ายจักรหมายยศนายทหารนายตำรวจในสมัยก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ดาวหมายยศในช่วงหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง  แต่ดูจากอักษรที่ตรงกลางวงจักรเป็นอักษร ส ท บ  จะตีความหมายว่าเป็นอักษรย่อของ สโมสรทหารบก หรือ สื่อสารทหารบก ได้หรือไม่?
vatbanbna
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 403  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 15:41

ต้องขอบคุณทั้งสอง ท่านมาก ครับ ที่กรุณาให้ความรู้
และมีรบกวนอีกเหรียญ ครับ ว่าพระราชทานในวโรกาสใด เมื่อใด ครับ
ขอบคุณครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 404  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 16:46

เสมาพระปรมาภิไธย ภ.ป.ร.นี้  ปกติจะพระราชทานมาพร้อมบัตรพระราชทานชื่อครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 40
  พิมพ์