เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246636 เครื่องหมายอะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 22:33

^
พระยาสุนทรสงครามรามพิไชย (แจ่ม สุนทรวิภาต)
หลวงแจ่มวิชาสอน (แจ่ม นิยมเหตุ)
หลวงวิพิธพจนการ (แจ่ม สูตะบุตร)
นายพันตรี หลวงประมาณพลนิกร (แจ่ม  เมษมัต)
นายร้อยโทแจ่ม  รายะรุจิ    กรมทหารบกราบที่ ๓
ขุนวิเศษธานี (แจ่ม  พลจันทร) กรมการที่ปฤกษา เมืองราชบุรี

แค่นี้ก่อนค่ะ

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 09:08

ยิ้ม

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ตกใจ ???เลยไม่รู้ว่าเป็นท่านใด...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 09:38

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ นำส่ง ท่านหัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำ เอามาทายให้ แก๊งค์ย่อยหินมึนงงครับ ยิงฟันยิ้ม

ตรานี้ไม่งงหรอกครับ คุณ TK  ยิ้มเท่ห์ เห็นว่าเป็นรูปหน้าเทวดา พร้อมเปล่งรัศมี แสดงถึง "สุริยเทพส่องแสงสว่างไปทั่ว" พ้องกับ "สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์" ครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้แถม ไม่ทายครับ อายจัง

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:26

สวัสดีครับ.. ยิงฟันยิ้ม

สำหรับ คำว่า " แจ่ม " คาดเดาว่าน่าจะค้นหาระบุว่าเป็นผู้ใดยากสักหน่อย
เพราะใช้ตัวอักษรผูกลวดลายแบบตรงๆ
ไม่ได้เป็นตราสัญญลักษณ์เฉพาะตัว
และเป็นชื่อที่สั้น / มีซ้ำกัน

แต่

ก็ยังหวังในใจลึกๆ ว่า อาจจะมีท่านใดพอจะมีข้อมูลชัดเจน
รอคอยต่อไปครับ.........

ระหว่างรอคอย เลยขอฝากถามอีกชื่อนึงครับ แหะ แหะ.. อายจัง ยิงฟันยิ้ม

ผมเองอ่านได้ว่า  พ ร ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:52

พยายามแกะรอยเจ้าของนาฬิกาพกเรือนเงินที่ชื่อแจ่ม

1    นาฬิกาเรือนเงิน เกลี้ยงๆเรียบๆ  ไม่มีลวดลาย เว้นแต่ชื่อย่อสลักลงไป  ไม่ใช่ของแพงในสมัยปลายรัชกาลที่ 5  ชาวบ้านที่ฐานะมีอันจะกินทั่วไปก็ซื้อได้  
2    ถ้าเป็นขุนนาง  น่าจะอยู่ในตำแหน่งงานไม่สูงนัก    ถ้าเป็นขุนนางชั้นพระยา หรือต่ำลงมาหน่อยเช่นคุณพระ  ถือว่ามีหน้าที่การงานมีหน้ามีตาพอสมควร  จะนิยมใช้นาฬิกาพกเรือนทองมากกว่า   นาฬิกาเรือนทองสมัยนั้นหาซื้อไม่ยาก ขอให้มีสตางค์สัก 120 บาทก็พอ
2   บางทีท่านแจ่มอาจไม่มีราชทินนามก็ได้  จึงจารึกชื่อตัวเอาไว้ แทนชื่อย่อของราชทินนาม   เช่นท่านเป็นครูแจ่ม  หมอแผนโบราณชื่อหมอแจ่ม     หรือเป็นร้อยโทแจ่ม อย่างในรายชื่อที่หามาให้ดู
3   ไม่มีสัญลักษณ์ของตระกูล หรือสัญลักษณ์ของหน่วยงานที่สังกัด   ข้อนี้สอดคล้องกับข้อ 1
4   ลักษณะนาฬิกายังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ดี  ไม่บุบบิบบูบี้ หรือชำรุด  สายก็ยังอยู่ครบ    แสดงว่านาฬิกานี้น่าจะอยู่ในความครอบครองของเจ้าของเดียวมานาน    ลูกหลานอาจเก็บรักษาไว้เป็นที่ระลึก   ไม่ทิ้งๆขว้างๆ  จนมาตกอยู่ในมือคุณ TK  
5   สีสันของตัวอักษรย่อ  ดูสวยใส  ไม่รู้ว่าระบายสีขึ้นมาในภาพหรือเปล่าคะ   ตัวอักษรของเดิม แปลว่าสั่งทางร้านที่ขายนาฬิกาทำให้  เป็นบริการตามธรรมเนียมฝรั่งของร้าน ที่รับทำถ้าลูกค้าสั่งให้จารึกชื่อย่อ  
     นาฬิกาพกของฝรั่งนี้ถือเป็นมรดกตกทอดชิ้นสำคัญ ที่ลูกชายคนโตจะได้รับไปจากพ่อ    เขาจะรักษาไว้อย่างดี ไม่ใช่ลานขาดก็ทิ้งไปเลย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:15

นาฬิกาเงินเก่าสวยจัง เลยนั่งลงยาให้ จะได้อ่านง่ายๆ พ - ร - ม

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 17:50

ขอบคุณมากครับ... ยิงฟันยิ้ม
มีข้อมูลเพิ่มเติมบ้างดังนี้

พยายามแกะรอยเจ้าของนาฬิกาพกเรือนเงินที่ชื่อแจ่ม

1    นาฬิกาเรือนเงิน เกลี้ยงๆเรียบๆ  ไม่มีลวดลาย เว้นแต่ชื่อย่อสลักลงไป  ไม่ใช่ของแพงในสมัยปลายรัชกาลที่ 5  ชาวบ้านที่ฐานะมีอันจะกินทั่วไปก็ซื้อได้
นาฬิกาเรือนนี้ สั่งจากห้าง เบนสัน ลอนดอน ซึ่งเป็นห้างร้านมีชื่อเสียง ได้รับการแต่งตั้งว่าเป็นช่างทองและนาฬิกาสำหรับควีนส์/ราชวงศ์อังกฤษในสมัยนั้น คนไทยที่สั่งซื้อของจากห้างนี้ มักจะเป็นกลุ่มเจ้านาย ชนชั้นสูง  
2    ถ้าเป็นขุนนาง  น่าจะอยู่ในตำแหน่งงานไม่สูงนัก    ถ้าเป็นขุนนางชั้นพระยา หรือต่ำลงมาหน่อยเช่นคุณพระ  ถือว่ามีหน้าที่การงานมีหน้ามีตาพอสมควร  จะนิยมใช้นาฬิกาพกเรือนทองมากกว่า   นาฬิกาเรือนทองสมัยนั้นหาซื้อไม่ยาก ขอให้มีสตางค์สัก 120 บาทก็พอ
ถ้าเป็นของพระราชทาน /ประทาน ให้บุคคล ก็จะมีการแบ่งแยกตามศักดิ์ของผู้รับมอบ เงินจะเป็นลำดับรองลงมาอย่างเช่น นาฬิกาพกสลัก จปร. มีทั้งทอง เงินครับ
2   บางทีท่านแจ่มอาจไม่มีราชทินนามก็ได้  จึงจารึกชื่อตัวเอาไว้ แทนชื่อย่อของราชทินนาม   เช่นท่านเป็นครูแจ่ม  หมอแผนโบราณชื่อหมอแจ่ม     หรือเป็นร้อยโทแจ่ม อย่างในรายชื่อที่หามาให้ดู
มีชื่อของผู้ที่เป็นพระ บ้างไหมครับ
3   ไม่มีสัญลักษณ์ของตระกูล หรือสัญลักษณ์ของหน่วยงานที่สังกัด   ข้อนี้สอดคล้องกับข้อ 1
4   ลักษณะนาฬิกายังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ดี  ไม่บุบบิบบูบี้ หรือชำรุด  สายก็ยังอยู่ครบ    แสดงว่านาฬิกานี้น่าจะอยู่ในความครอบครองของเจ้าของเดียวมานาน    ลูกหลานอาจเก็บรักษาไว้เป็นที่ระลึก   ไม่ทิ้งๆขว้างๆ  จนมาตกอยู่ในมือคุณ TK  
เครื่องชำรุดครับ
5   สีสันของตัวอักษรย่อ  ดูสวยใส  ไม่รู้ว่าระบายสีขึ้นมาในภาพหรือเปล่าคะ   ตัวอักษรของเดิม แปลว่าสั่งทางร้านที่ขายนาฬิกาทำให้  เป็นบริการตามธรรมเนียมฝรั่งของร้าน ที่รับทำถ้าลูกค้าสั่งให้จารึกชื่อย่อ  
ลงยาสีเดิมๆครับ ร้านเบนสันก็มีฝีมือเกี่ยวกับการสลักลงยางดงาม
     นาฬิกาพกของฝรั่งนี้ถือเป็นมรดกตกทอดชิ้นสำคัญ ที่ลูกชายคนโตจะได้รับไปจากพ่อ    เขาจะรักษาไว้อย่างดี ไม่ใช่ลานขาดก็ทิ้งไปเลย
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 17:52

นาฬิกาเงินเก่าสวยจัง เลยนั่งลงยาให้ จะได้อ่านง่ายๆ พ - ร - ม

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
รอคอยคำตอบนะครับ.. ฮืม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 18:15

ดิฉันไปค้นนาฬิกาจากห้างเบนสันที่ลอนดอนมาให้ดู    หน้าปัดนาฬิกาเงินเรือนนี้เป็นแบบนี้หรือเปล่าคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:17

ทราบพระนามผู้พระราชทาน

สงสัยแต่นามผู้รับ

สว่างคือใคร

ฮืม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:39

^
พระราชทานเมื่อ ร.ศ. 124 ซึ่งตรงกับ พ.ศ. 2448 ซึ่งพระองค์ยังคงดำรงพระยศสยามมงกุฎราชกุมาร
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:41

ทราบพระนามผู้พระราชทาน

สงสัยแต่นามผู้รับ

สว่างคือใคร

ฮืม

อายจัง สว่างคือใคร ?  ฮืม ยังไม่ทราบเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

มีข้อมูลล่าสุด บอกให้ลองตรวจสอบชื่อผู้ที่ทำหน้าที่ในเรือเสด็จประพาสต้น

แต่ผมความสามารถน้อยครับเด้อครับ.. อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:43

นาฬิกาด้านหลังที่คุณเพ็ญชมพูเอามาลง  คือเรือนเดียวกับของคุณแจ่มหรือ พ.ร.ม.  หรือคนละเรือนคะ
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:46

นาฬิกาด้านหลังที่คุณเพ็ญชมพูเอามาลง  คือเรือนเดียวกับของคุณแจ่มหรือ พ.ร.ม.  หรือคนละเรือนคะ

คนละเรือนครับ.. ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 21:49

ดิฉันไปค้นนาฬิกาจากห้างเบนสันที่ลอนดอนมาให้ดู    หน้าปัดนาฬิกาเงินเรือนนี้เป็นแบบนี้หรือเปล่าคะ

คนละแบบครับ

เรือน " แจ่ม "  ตัวเรือนเป็นแบบ Hunter คือ มีฝาปิดด้านหน้า แต่มีรูตรงกลาง สามารถมองดูเวลาได้

เพิ่งถ่ายรูปมาชมกันครับ

ปล. ขอบกระจกหายไปนะครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 40
  พิมพ์