เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 245921 เครื่องหมายอะไร
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 12:35

ภาพมานพเชิญฉลองพระบาท  ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ทรงผูกเป็นลายในธงที่พระราชทานแก่ พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ  ไกรฤกษ์)  เนื่องจากในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเฉลิมพระราชมณเฑียรเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๓ นั้น พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ ได้เป็นผู้ถวายฉลองพระบาทเชิงงอน  ส่วนนาม "จิตฺตคุตฺโต"  ตอนล่างของตรานั้นเป็นนามฉายาของท่านเจ้าคุณฯ เมื่อเป็นพระภิกษุ  ท่านเจ้าคุณบุรุษฯ ได้ใช้ตรานี้เป็นตราประจำตัวต่อมา  และบุตรชายคนหนึ่งของท่านเคยเล่าให้ฟังว่า เมื่อท่านเจ้าคุณยังมีชีวิตนั้น  ท่านได้ชักธงประจำตัวของท่านขึ้นไว้บนหลังคาบ้านท่านด้วย  แต่ไม่ทราบว่า ทายาทของท่านจะได้ใช้ตรานี้เป็นตราประจำตระดูลต่อมาหรือไม่

จากข้อเขียนของคุณV_Mee ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3418.0

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:34

มีเหรียญมาถามค่ะ เครื่องหมายอะไร ใช้ทำอะไรคะ...

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:36

อีกเหรียญค่ะ เครื่องหมายอักษรย่อ ท่านใดคะ... ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:38

ยกตามมาค่ะ ยังไม่มีท่านใดตอบ...
เหรียญรูปสุนัขด้านหลังมีแสงอาทิตย์  
เป็นเหรียญที่ระลึก สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2513 ค่ะ

ไม่มีใครตอบเลย .. เฉลยนะคะ... ยิงฟันยิ้ม
หนูสงสัยว่า ภาพสุนัขยืนบนเมฆ เกี่ยวข้องอะไรกับ ท่านอรุณ ทัพพะรังสี คะ ฮืม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 21:15

มีเหรียญมาถามค่ะ เครื่องหมายอะไร ใช้ทำอะไรคะ...
เหรียยปฏิทิน ทำด้วยอลูมิเนียม น่าจะถูกสร้างขึ้นจากต่างประเทศ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 08:44

เจอคำตอบของคุณ D D เข้าไปเล่นเอาหงายท้องไปไม่ถูกเลยครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 08:52

อีกเหรียญค่ะ เครื่องหมายอักษรย่อ ท่านใดคะ... ยิงฟันยิ้ม

อ มาจากอินทวิชยานนท์ คือ พระเจ้าอินทวิชยานนท์ เจ้านครเชียงใหม่ที่ ๗  ผู้เป็นพระชนกในพระราชชายา เจ้าดารารัศมี

ด คือ ดารารัศมี หรือพระราชชายา เจ้าดารารัศมี ครับ

เหรียญนี้ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ โปรดให้สร้างพระราชทานพระราชชายาฯ เพื่อประทานเป็นที่ระลึกในการฉลองกู่วัดสวนดอก  เมื่อคราวเสด็จกลับเชียงใหม่ครั้งแรก

เหรียญนี้ลองดูเทียบกับดาราทุติยจุลจอเกล้าวิเศษครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 22:17

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ นำส่ง ท่านหัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำ เอามาทายให้ แก๊งค์ย่อยหินมึนงงครับ ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 08:18

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ นำส่ง ท่านหัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำ เอามาทายให้ แก๊งค์ย่อยหินมึนงงครับ ยิงฟันยิ้ม

ตรานี้ไม่งงหรอกครับ คุณ TK  ยิ้มเท่ห์ เห็นว่าเป็นรูปหน้าเทวดา พร้อมเปล่งรัศมี แสดงถึง "สุริยเทพส่องแสงสว่างไปทั่ว" พ้องกับ "สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์" ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 05 มิ.ย. 11, 09:05

^
^
ตราผู้สำเร็จราชการของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาสุริยวงศ์

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 10:05

อายจังขอบคุณครับ... อายจัง
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 10:44

สวัสดีครับ. ยิงฟันยิ้ม

มีมาอีก ๑ ครับ คราวนี้ ผมขอ ถาม ไม่ได้ขอ ทาย ฮืม
เพราะผมก็ไม่ทราบคำตอบเหมือนกัน.. อายจัง
ขอผู้รู้วานเฉลย.....

ของชิ้นนี้เป็นนาฬิกาพก ตัวเรือนเงิน
ระบุที่เครื่อง เป็นของห้าง J.W. BENSON แห่ง LONDON
ผลิตในราว ค.ศ. 1880 - 1900
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของตัวเรือนนาฬิกา ประมาณ ๒ นิ้ว
ฝาตัวเรือนด้านหลัง มีสลักลงยา

ขอบคุณครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 13:37

^
อ่านจากอักษรที่ฝานาฬิกาว่า "แจ่ม"  ยิ้มเท่ห์
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 17:54

^
อ่านจากอักษรที่ฝานาฬิกาว่า "แจ่ม"  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ. ยิงฟันยิ้ม

อ่านได้ตรงกัน
อยากทราบเพิ่มเติมว่า ชื่อนี้ น่าจะเป็นผู้ใดครับ? ฮืม
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 06 มิ.ย. 11, 22:10

^

จมื่นอมรดรุณารักษ์ (แจ่ม สุนทรเวช)
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 40
  พิมพ์