เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246584 เครื่องหมายอะไร
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 18:15

เหรียญนารายณ์บันฦๅชัย  หรือ เหรียญชัย  เป็นเหรียญที่สร้างเป็นที่ระลึกตามมติของชาคิสัมพันธมิตร  เพื่อเป็นที่ระลึกในการชนะสงครามโลกครั้งที่ ๑  โดยมีกำหนดให้ทุกชาติที่ร่วมกันเป็นพันธมิตรจัดสร้างเหรียญที่ระลึกห้องแพรแถบเหมือนกันทุกประเทศ  แต่รูปแบบและรายละเอียดในตัวเหรียญให้แต่ละชาติอกแบบกันเองตามอัทธยาศัย

เหรียญชัยของไทยนี้  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างพระราชทานแก่ทหารอาสาและผู้มีส่วนร่วมในงานพระราชสงครามครั้งนั้น

"ลุงหนุ่ม"  คุณเศวต  ธนประดิษฐ์ อดีตที่ปรึกษาสำนักพระราชวังเล่าว่า หม่อมเจ้าอิทธิเทพสรรค์  กฤดากร ทรงออกแบบโดยพระบรมราชโองการในรัชกาลที่ ๖ 
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 18:18

โจทย์ยากไปหรืออย่างไรไม่ทราบ  เลยไม่มีท่านผู้ใดมาทายชื่อเจ้าของธงนั้นอีกเลย
ใบ้เพิ่มอีกนิดแล้วกันครับ  กลองนั้นชื่อ "กลองเภรี" ตีแล้วดัง.......
คงจะทายกันถูกแล้วนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 13:26

นึกไม่ออก ว่ากลองเภรีตีเป็นเสียงอะไร นอกจาก ตูม

มีเหรียญมาให้ชมกันอีกเหรียญค่ะ   หมายถึงใคร เดาไม่ยาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 13:28

^
เหรียญทองแดง "จับโป่ยล่อฮั่น" หรือ เหรียญสิบแปดเซียนอรหันต์ สร้างขึ้นในการทรงผนวชสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ  ยิ้มเท่ห์

เหรียญนี้ก็หน้าตาเป็นจีนเหมือนกัน มีคำบรรยายว่า เหรียญที่ระลึกมหาสมณุตตมาภิเศก (เหรียญมือ) พ.ศ. 2434
ใครจะกรุณาอธิบายให้ฟังได้บ้างคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 13:29

พระลักษมีถือดอกบัว แน่เลย... ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 13:32

^
เหรียญทองแดง "จับโป่ยล่อฮั่น" หรือ เหรียญสิบแปดเซียนอรหันต์ สร้างขึ้นในการทรงผนวชสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ  ยิ้มเท่ห์

เหรียญนี้ก็หน้าตาเป็นจีนเหมือนกัน มีคำบรรยายว่า เหรียญที่ระลึกมหาสมณุตตมาภิเศก (เหรียญมือ) พ.ศ. 2434
ใครจะกรุณาอธิบายให้ฟังได้บ้างคะ

เหรียญที่ระลึกมหาสม ณุตตมาภิเศก หรือที่ชาวผู้นิยมพระเครื่องมักเรียกว่า "เหรียญมือ" นั้น สร้างขึ้นเมื่อปีพ.ศ.2434 (ร.ศ.110) เพื่อพระราชทานเป็นรางวัลเครื่องโต๊ะ ในพระราชพิธีฉลองสมณศักดิ์ สมเด็จพระสมณเจ้ากรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ เมื่อวันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2334 ครับ

ลักษณะเป็นเหรียญรูปไข่เจาะรูตรงกลางเป็นสี่เหลี่ยม ด้านหน้าของเหรียญเป็นรูปมือ ทางด้านซ้ายของเหรียญเป็นรูปมือขวาแบมือ ด้านขวาของเหรียญเป็นรูปมือซ้ายแบมือ ด้านละ 4 มือ โดยแสดงท่านิ้วมือต่างๆ กัน ตรงกลางตอนล่างเป็นมือซ้ายแบมือเหยียดนิ้วตรงทั้ง 5 นิ้ว รวมทั้งหมดมี 9 มือ เหนือรูสี่เหลี่ยมเป็นรูปฉัตรตาดขาว 5 ชั้น มีระบาย 2 ชั้น ขอบระบายติดแถบ

ด้านหลังเป็นอักษรไทยประดิษฐ์เลียนแบบตัวอักษรจีน (เหมือนกับอักษรในเหรียญจับโป๊ยล่อหั่น) อ่านจากด้านบนลงล่างความว่า "มหาสมณุตมา" อ่านจากขวามาซ้ายว่า "ภิเศก ร.ศ.110" ขนาดของเหรียญกว้าง 44 มิลลิเมตร ส่วนยาว 55 มิลลิเมตร เนื้อเหรียญเป็นเนื้อทองแดง

สาเหตุที่ชาวผู้นิยมพระเครื่องเรียกว่า "เหรียญมือ" ก็เพราะว่าเหรียญมีรูปมืออยู่หลายมือครับ รูปแบบของเหรียญนั้นทำตามแบบคติของพุทธศาสนามหายานของจีน เข้าใจว่าน่าจะเป็นพระหัตถ์ปางต่างๆ ของพระพุทธเจ้าตามแบบคติมหายาน ซึ่งเป็นปริศนาธรรมครับ และเหรียญนี้ได้เข้าพิธีมหาสมณุตตมาภิเศก ในวันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ.2434 โดยสมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ ได้ทรงอธิษฐานจิต
และแต่ละมือแสดงสัญลักษณ์ต่างกัน เช่น ยกนิ้ว 2 นิ้ว 3 นิ้ว เป็นการแสดงอาการด้วยมือและนิ้ว ท่านผู้สร้างแฝงไว้ด้วยธรรมานุสรณ์ สรุปแล้วเป็นการให้พรทั้ง 9 ประการ อย่างเช่น ยกนิ้วชี้เพียงนิ้วเดียว เป็นการให้อำนาจหรือมีความหมายว่าส่งอำนาจ อย่างนี้เป็นต้น...

อย่างไรก็ตาม การให้ปริศนามือในลักษณะนี้ สรุปโดยรวมน่าจะแสดงถึงการให้พร 9 ประการ ซึ่งคงไม่พ้น ลาภ ยศ อำนาจ สรรเสริญ อายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ ทั้ง 9 ประการ

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 18:23

โจทย์ยากไปหรืออย่างไรไม่ทราบ  เลยไม่มีท่านผู้ใดมาทายชื่อเจ้าของธงนั้นอีกเลย
ใบ้เพิ่มอีกนิดแล้วกันครับ  กลองนั้นชื่อ "กลองเภรี" ตีแล้วดัง.......
คงจะทายกันถูกแล้วนะครับ

กลองเภรีตีแล้วดัง

"โม่ง" "ตูม" ฮืม

ใบ้เพิ่มอีกนิดก็ดีนะคุณวีมี ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 19:30

กลองเภรี  ตีแฃ้วดัง สนั่น ครับ  น่าจะทราบกันแล้วนะครับว่าเป็นท่านผู้ใด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 20:09

กลองเภรี  ตีแฃ้วดัง สนั่น ครับ  น่าจะทราบกันแล้วนะครับว่าเป็นท่านผู้ใด

สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา ถูกต้องไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 20:33

เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี( สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา)

art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 02:21

สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา ถูกต้องไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

เรียนถามคุณวีมี

1. ตอนที่ท่านเจ้าคุณธรรมศักดิ์ (สนั่น) ได้รับพระราชทานธงนายหมู่เสือป่านั้น
ท่านเจ้าคุณเป็นเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี หรือ พระยาธรรมศักดิ์มนตรี หรือ พระยาไพศาลศิลปศาสตร์ ครับผม

2. ธงนายหมู่เสือป่าผืนนี้ พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 ทรงเขียนเองหรืออย่างไรครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 06:57

ถูกต้องแล้วครัย
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 07:02

1. ตอนที่ท่านเจ้าคุณธรรมศักดิ์ (สนั่น) ได้รับพระราชทานธงนายหมู่เสือป่านั้น
ท่านเจ้าคุณเป็นเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี หรือ พระยาธรรมศักดิ์มนตรี หรือ พระยาไพศาลศิลปศาสตร์ ครับผม

ตอบ  พระยไพศาลศิลปสาตร ครับ

2. ธงนายหมู่เสือป่าผืนนี้ พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 ทรงเขียนเองหรืออย่างไรครับ
ล้นเกล้าฯ ทรงผูกลายและทรงร่างแบบ  พระราชทานให้กรมช่างมหาดเล็กที่มี พระยาอนุศาสน์จิตรกร (จันทร์  จิตรกร) ไปจัดสร้างเป็นผืนธง 
ตัวอย่างธงนี้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ข้าราชการกรมช่างมหาดเล็กวาดไว้เป็นตัวอย่างในมุดทะเบียฬธงที่พระราชทานไว้ที่ห้องหนังสือ  สโมสรเสือป่า

โปรดสังเกตว่า  ทรงใช้ห้องหนังสือไม่ใช่ห้องสมุด
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 07:14

ภาพนี้เป็นนาคมานพเชิญพานฉลองพระบาท  เป็นธงประจำตัวท่านผู้ใดครับ?
ใบ้ให้นิด  ท่านที่เป็นนักเลงหนังสือเก่าน่าจะเคยเห็นเป็นตราบนปกหนังสือครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 09:47

ภาพนี้เป็นนาคมานพเชิญพานฉลองพระบาท  เป็นธงประจำตัวท่านผู้ใดครับ?
ใบ้ให้นิด  ท่านที่เป็นนักเลงหนังสือเก่าน่าจะเคยเห็นเป็นตราบนปกหนังสือครับ

มหาเสวกเอก พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ ไกรฤกษ์)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 40
  พิมพ์