เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 245934 เครื่องหมายอะไร
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:37

เหรียญที่ระลึกการเสด็จกลับจากยุโรป ครั้งที่ 2

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:42

อ้างถึง
เหนือตัวอักษร มีพระเกี้ยวด้วย..
ขอเดาครับว่า
สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา

เดาแม่นยำมากค่ะ

องคต

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:44

อยากทราบว่า เป็น เหร๊ยญเสมาชื่อว่าอะไรครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:49

เหรียญที่ระลึก จักรมาลา (เหรียญดื้อ)  ทำไมต้องได้ชื่อว่า เหรียญดื้อ ครับ ใครทราบที่มาช่วยอธิบายด้วยนะครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:53

เหรียญที่ระลึก รัชกาลที่ 5 เสมอด้วยรัชกาลที่ 2 ทวีคูณ ร.ศ. 117 ในงานพระราชพิธีทวีธาภิเศก

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:59

เหรียญที่ระลึก จักรมาลา (เหรียญดื้อ)  ทำไมต้องได้ชื่อว่า เหรียญดื้อ ครับ ใครทราบที่มาช่วยอธิบายด้วยนะครับ

เหรียญจักรมาลา และเหรียญจักรพรรดิมาลา (เหรียญดื้อ) ลองอ่านดูตามลิ้งนี้นะคะ
http://www.snw.ac.th/courseware/www.nectec.or.th/courseware/royal-coin/chakra_mala.html
 ยิงฟันยิ้ม
องคต

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:14

สอบถามว่า เป็นเหรียญอะไรครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:14

ยกตามมาค่ะ ยังไม่มีท่านใดตอบ...
เหรียญรูปสุนัขด้านหลังมีแสงอาทิตย์  
เป็นเหรียญที่ระลึก สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2513 ค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:22

อยากทราบว่า เป็น เหร๊ยญเสมาชื่อว่าอะไรครับ

เหรียญเสมาอักษรย่อพระนาม "จปร" เป็นเหรียญที่สร้างขึ้นเพื่อพระราชทานแก่บรรดาเด็กๆในคราวเสด็จประพาสต้นครับ นอกจากนี้ยังมีการแจกเหรียญดังกล่าวให้กับประชาชนตามวโรกาสสำคัญต่างๆ ผมมีภาพผู้คนรุมล้อมเข้าแย่งรับเหรียญดังกล่าวด้วย แต่ต้องใช้เวลาหาสักหน่อยครับ

เหรียญนี้แจกทั่วไปเป็นเนื้อเงินไม่มีการลงยาแต่อย่างใด แต่ภาพที่นำมามีการลงยา สวยมากเลยครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:25

เหรียญในความคิดเห็นที่ 66 ของคุณ werachaisubhong

เป็นเหรียญที่ระลึกเหรียญแรกของล้นเกล้ารัชกาลที่ 5 ค่ะ
ที่ระลึก ในคราวเฉลิมพระชนมพรรษา 17 พรรษา อักษรย่อพระนาม ส.พ.ป.ม.จ. สมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ และเลข ๕
เนื้อทองแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 45 มม.

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:33

มีมาถามอีกเหรียญค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:36

^
เหรียญทองแดง "จับโป่ยล่อฮั่น" หรือ เหรียญสิบแปดเซียนอรหันต์ สร้างขึ้นในการทรงผนวชสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ  ยิ้มเท่ห์
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:40

ท่าน siamese ยอดเยี่ยมอีกแล้วค่ะ ไม่ต้องเสียเวลาคิดเลย....
เรียนถามต่ออีกนิดค่ะ ภาษาไทยที่เขียนเลียนภาษาจีน เขียนว่าอย่างไรคะ หนูอ่านไม่ชัดค่ะ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 12:57

มีเข็มทองลงยา ของเจ้าพระยามหิธรมาให้ชม   แต่ไม่ทราบความหมายของสัญลักษณ์ซ้ายขวาที่ท่านเลือกค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 13:12

ท่าน siamese ยอดเยี่ยมอีกแล้วค่ะ ไม่ต้องเสียเวลาคิดเลย....
เรียนถามต่ออีกนิดค่ะ ภาษาไทยที่เขียนเลียนภาษาจีน เขียนว่าอย่างไรคะ หนูอ่านไม่ชัดค่ะ...

เหรียญ "จับโป๊ยล่อหั่น" มีรูปพระอรหันต์ ๑๘ องค์ ลักษณะของเหรียญจับโป๊ยล่อหั่น มีรูปร่างคล้ายเหรียญอีแปะเงินของจีนโบราณ ถ้าดูที่ด้านหลังเหรียญจะมีอักษรไทยที่เขียนลักษณะเลียนแบบอักษรจีน ถ้าอ่านจากด้านบนลงล่างจะได้ความว่า "การทรงพระผนวช" ที่ด้านขวาจะเป็นอักษรย่อ "ส, พ, บ, ร, อ," ย่อมาจากสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ด้านซ้ายเป็น ปีร.ศ.๑๑๐ ครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 40
  พิมพ์