เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246629 เครื่องหมายอะไร
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 09:40

เหรียญที่ระลึก สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง
"ครบรอบ ๕๐ ปี พระองค์เจ้าเสาวภาผ่องศรี" (เหรียญหมู) เนื้อเงิน รูปหมูลงยาสีชมพู  พ.ศ.๒๔๕๖

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 09:44

เหรียญที่ระลึก สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง
"ครบรอบ ๕๐ ปี พระองค์เจ้าเสาวภาผ่องศรี" (เหรียญหมู) เนื้อเงิน รูปหมูลงยาสีชมพู  พ.ศ.๒๔๕๖

นอกจากเหรียญสัญลักษณ์รูปหมู สีชมพูนี้จะเป็นปีแห่งนักษัตรแห่งปีพระราชสมภพแล้ว ในหนังสือสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง กล่าวไว้ว่า ในบริเวณพระราชวังพญาไทยังทรงเลี้ยงหมูอีกด้วยครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 09:49

เหรียญพระนามย่อท่านใดคะ....

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:00

^
งานพระเมรุพระองค์เจ้าเพ็ญพัฒน์พงษ์ครับ ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:05

ยกเสมาตามมาหน้านี้   ถ้าไม่มีใครตอบ อีก ๒ วันจะมาตอบเองค่ะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:06

^ ท่าน siamese ...เยี่ยมค่ะ
พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงษ์ เป็นพระนามเดิมของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม
พระราชโอรสลำดับที่ 38 ในรัชกาลที่ 5 และที่ 2 ในเจ้าจอมมารดามรกฎ
เป็นองค์ต้นราชสกุล เพ็ญพัฒน์  ค่ะ

เหรียญต่อไปล่ะคะ...ท่านใด... ลายเซ็นต์ค่อนข้างชัดค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:33

เหรียญต่อไป...ชอบรูปสุนัขมากค่ะ ดูองอาจดี ยืนบนเมฆ ด้านหลังมีแสงอาทิตย์  ยิงฟันยิ้ม
เป็นเหรียญที่ระลึก สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2513 นี่เองค่ะ
เป็นรูปสัญญลักษณ์ของอะไรคะ...

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:52

เฉลย..อักษรย่อ ตส.นะคะ... ยิงฟันยิ้ม
เป็นเหรียญที่ระลึกทองคำลงยา ตราประจำพระเจ้าราชวงศ์เธอพระองค์เจ้าโตสินี พระนามย่อ ตส.
พระเจ้าราชวงศ์เธอพระองค์เจ้าโตสินี (พ.ศ.2394-2458) ชาววังทั่วไปเรียกว่า “พระองค์โตเล็ก” 
ทรงเป็นพระโอรสลำดับที่ 34 ในสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว และลำดับที่ 5 ในเจ้าจอมมารดากลีบ
และทรงเป็น องค์ต้นราชสกุล โตษะณีย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:05

^
มัวแต่หาพระนามย่อเจ้านายวังหลวง  เลยไม่เจอพระนาม ต.ส.ของเจ้านายวังหน้า   เศร้า
ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเจ้านายพระองค์นี้เลยนอกจากพระนาม  ราชสกุลโตษะณีย์ ก็ไม่เคยเจอสมาชิกราชสกุลนี้ค่ะ
ถ้าใครมีข้อมูลจะเล่าให้ฟังก็จะยินดีมาก
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:18

^ ท่าน siamese ...เยี่ยมค่ะ
พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงษ์ เป็นพระนามเดิมของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม
พระราชโอรสลำดับที่ 38 ในรัชกาลที่ 5 และที่ 2 ในเจ้าจอมมารดามรกฎ
เป็นองค์ต้นราชสกุล เพ็ญพัฒน์  ค่ะ

เหรียญต่อไปล่ะคะ...ท่านใด... ลายเซ็นต์ค่อนข้างชัดค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

สงสัย เพราะลายเซ็นต์ค่อนข้างชัด เละยังไม่มีท่านใดตอบ... ยิงฟันยิ้ม

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:19

พี่วิกกี้ เล่าว่า...
ราชสกุล โตษะณีย์ มีองค์ต้นราชสกุล คือ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโตสินี
มีหม่อมเจ้าชาย 6 พระองค์ หม่อมเจ้าหญิง 10 พระองค์
ลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรสกับสามัญชน 2 พระองค์

ส่วน http://www.leelachili.com/ เป็นเว็ปของน้ำพริกเผากุ้ง ตราลีลา ของ มรว.ไฉน โตษะณีย์ ค่ะ
มีประวัติเล็กน้อย ลองอ่านดูนะคะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:28

พี่วิกกี้ เล่าว่า...
ราชสกุล โตษะณีย์ มีองค์ต้นราชสกุล คือ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโตสินี กรมหมื่นจรัสพรปฏิภาณ
มีหม่อมเจ้าชาย 6 พระองค์ หม่อมเจ้าหญิง 10 พระองค์
ลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรสกับสามัญชน 2 พระองค์

ส่วน http://www.leelachili.com/ เป็นเว็ปของน้ำพริกเผากุ้ง ตราลีลา ของ มรว.ไฉน โตษะณีย์ ค่ะ
มีประวัติเล็กน้อย ลองอ่านดูนะคะ

คุณดีดี

เท่าที่ทราบ พระองค์เจ้าโตสินี ไม่ได้ทรงกรมนะครับ

กรมหมื่นจรัสพรปฏิภาณนั้น คือพระองค์เจ้าจรูญโรจน์เรืองศรี ครับผม
ต้นราชสกุล "จรูญโรจน์"
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:28

คุณ takae เยี่ยมไปเลยค่ะ แกะลายเซ็นต์ได้เฉียบค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน หรือ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร (23 มกราคม พ.ศ. 2424 - 14 กันยายน พ.ศ. 2479)
ทรงเป็นพระบิดาแห่งกิจการวิทยุกระจายเสียงไทย และพระบิดาแห่งการรถไฟไทย
เป็นพระราชโอรสพระองค์ที่ 35 ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และเจ้าจอมมารดาวาด
ทรงเป็นต้นราชสกุล "ฉัตรชัย" มีพระโอรส พระธิดารวม 11 องค์ ค่ะ
ภาพข้างล่าง พี่วิกกี้ บอกว่า เป็นตราประจำราชสกุล ฉัตรชัย ค่ะ

เรียนถามคุณ art47 หรือท่านอื่นๆ ที่ทราบค่ะ
เห็นบางท่านใช้ "ฉัตรไชย" ไม่ทราบว่าเขียนแบบไหนจึงจะถูกคะ...

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:33

ยกเสมาตามมาหน้านี้   ถ้าไม่มีใครตอบ อีก ๒ วันจะมาตอบเองค่ะ

เหนือตัวอักษร มีพระเกี้ยวด้วย..

ขอเดาครับว่า

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 11:35

ขอบพระคุณคุณ art47 ที่แก้ไขให้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
พี่วิกกี้ ก็คงจะสับสน เพราะใส่ กรมหมื่นจรัสพรปฏิภาณ ไว้ทั้งที่ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจรูญโรจน์เรืองศรี และที่ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโตสินี ค่ะ
ได้เข้าไปแก้ข้อความในความคิดเห็นที่ 55 แล้วค่ะ ผู้มาอ่านจะได้ไม่จำข้อมูลที่ผิดไป

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 40
  พิมพ์