เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246625 เครื่องหมายอะไร
CVT
องคต
ตอบ: 452

เมื่อ 28 พ.ค. 11, 06:54

เป็นแหนบติดเสื้อรุ่นโบราณ อันซ้ายเป็นแหนบนักฟุตบอลล์ดีเด่นของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ส่วนอันขวานี่ไม่ทราบ พยายามแกะตัวหนังสือ ก็ยังดูไม่ออก ใครเคยเห็นหรือรู้จักบ้างครับ
เจ้าของแหนบนี้คือ รองอำมาตย์โท ขุนเจริญวรเวชช์ (น.พ.เจริญ สืบแสง) อดีตนักโทษกบฏสันติภาพครับ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 08:37

โยนเผือกร้อนให้ท่าน siamese
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 10:57

พอดีอ่านเจอกระทู้ และเป็นของรัก เลยขอตอบนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

แหนบอันขวามือ " บริพัตร "

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต

เนื้อเป็นเงิน ลงยาสี ในรูปสงสัยสร้อยจะขาดหายไปครับ อายจัง
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 13:22

ขอบคุณครับ
ผมเคยคิดว่าเป็น บริพัช แต่มานั่งคิดว่าไม่น่าจะเขียนผิด
แสดงว่า ต กับ ร ลากหางติดกัน ทำให้ผมสับสน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 18:25

เผือกหายเย็นแล้ว คุณ TK ตอบไปแล้วครับ เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 19:13

.

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 21:48

เผือกหายเย็นแล้ว คุณ TK ตอบไปแล้วครับ เจ๋ง

เกือบจะไปตามที่บ้านโน้นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 15:55

มีเผือกอุ่นๆมาใส่มืออีกชิ้นหนึ่งค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 16:24

อีกชิ้นหนึ่ง  ฝากคุณ V_Mee  ช่วยกรุณาอธิบายว่าราชรุจิยาคืออะไรคะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 16:32

กำลังจะตอบเรื่องแหนบสายนาฬิกาข้างบน  ก็พอดีท่านอาจารย์ใหญ่ให้การบ้านมาพอดี
ขออนุญาตทายปัญหาข้างบนก่อนนะครับ

แหนบสีเขียวมีเครื่องหมายยศจอมพล  ตอนล่างเป็นไก่กางปีกคล้ายพญาอินทรี  เจ้าของแหนบนี้มีอยู่คนเดียวคือ ท่านจอมพลเจ้าของสัญลักษณ์ตราไก้ที่เกิดวันพุธ  ท่านผู้นั้นคือ จอมพลแปลก  พิบูลสงครามครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 16:35

^

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 16:46

ท่านอาจารย์ใหญ่ให้ข้อสอบภาบาลีมา  เล่นเอาเป๋เลยครับ  ลำพังภาไทยกว่าจะผ่านมาได้ก็กระท่อนกระแท่นเต็มที  ตอนบวชก็ไม่ทันได้เรียนบาลีเสียด้วย  เลยไม่กล้าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน  

เนื่องจากเหรียญราชรุจินี้เป็นเหรียญที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นสำหรับพระราชทานแก้ข้าราชการในพระราชสำนัก และนายทหารรักษาพระองค์และผู้มีความชอบในพระราชสำนัก  ทั้งสำหรับพระราชทานข้าราชการในพระราชสำนักแห่งพระเจ้าแผ่นดินต่างประเทศ  ชั้นมหาดเล็กรับใช้เป็นต้น  ฉะนั้นคำว่า "ราชรุจิยา ทิน์นมิทํ"  จึงน่าจะแปลได้ว่า พระราชาพระราชทานเหรียญนี้ให้เพื่อแสดงความขอบใจหรือทรงพึงพอใจที่ได้ปฏิบัติหน้าที่มาด้วยดี

เหรียญนี้ในรัชกาลที่ ๕ ใช้ห้อยด้วยแพรแถบสีแดง  อันหมายถึงสีประจำวันพระราชสมภพ  จึงเป็นพระราชประเพณีในรัชกาลต่อๆ มาที่ทรงสร้างเหรียญราชรุจิแล้วโปรดให้ห้อยแพรแถบสีตามวันพระราชสมภพต่อมา  คือ
รัชกาลที่ ๖  แพรแถบสีน้ำเงิน
รัชกาลที่ ๗  แพรแถบสีเขียว
รัชกาลปัจจุบัน  แพรแถบสีเหลืองขอบขาว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 16:53

ขอบคุณค่ะ เพิ่งทราบความหมายวันนี้เอง
ไหนๆคุณ V_Mee แวะมาแล้ว   ถ้าอธิบายเรื่องแหนบที่คุณหมอ CVT ถามจบแล้ว   ดิฉันมีเหรียญและเสมามาให้พิจารณา เพื่อโปรดอธิบายความหมายเป็นวิทยาทานด้วย
แต่ไม่เร่งนะคะ  เดี๋ยวท่าน V_Mee เจอการบ้านหลายชิ้นจนมึน    จะหายหน้าไปเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 17:00

เสมารัชกาลที่ 6 เหมือนกัน แต่อีก 3 แบบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 19:50

เสมาอันนี้ เอามาทายว่าเป็นเสมาอะไร

หน้า: [1] 2 3 ... 40
  พิมพ์