เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40
  พิมพ์  
อ่าน: 245950 เครื่องหมายอะไร
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 570  เมื่อ 19 พ.ค. 20, 18:57

ดิฉันพึ่งทราบว่าตัวมกร และ มังกรมีที่มาจากตัวเดียวกัน ต้องขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 571  เมื่อ 19 พ.ค. 20, 19:00

ด้วยความยินดี  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 572  เมื่อ 19 พ.ค. 20, 19:16

เครื่องหมายอะไร  

เป็นตราประจำพระองค์ สมเด็จฯ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ ปรากฏอยู่ตรงมุมบนซ้ายของใบประทานนามสกุลซึ่งประทานให้บุคคลต่าง ๆ

และปรากฏอยู่บนพัดรองที่ระลึกในงานพระศพสมเด็จพระอนุชาธิราช (ในรัชกาลที่ ๖) เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ พ.ศ. ๒๔๖๓ มีลักษณะเป็นพัดหน้านาง ทำด้วยผ้าแพรสีดำ ปักไหมสี ตรงกลางเป็นอักษรพระนามย่อ จ.ก. ภายใต้พระมหาพิชัยมงกุฎ อุณาโลม ขนาบด้วยลายกนกก้านขดและสายเฟื่องอุบะ รอบขอบพัดปักอักษรข้อความ "งานพระศพ สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษภูวนารถ กรมหลวงพิศณุโลกประชานารถ" นมพัดเป็นโลหะทองเหลืองดุนอักษร พ.ศ. ๒๔๖๓ ด้ามไม้ สันทองเหลือง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
junjao
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 573  เมื่อ 28 ธ.ค. 20, 17:53

ขอทราบข้อมูลเหรีญเสมา อักษรย่อ จร ขอบคุณครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 574  เมื่อ 29 ธ.ค. 20, 08:25

เหรียญเสมา อักษรย่อ จร

ฤๅจะเป็น อักษรย่อ จภ

ภาพซ้าย คุณวีมี อธิบายว่าคือเหรียญเสมาอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ร.ร.๖  ซึ่งย่อมาจากพระบรมนามาภิไธย "ราม รามาธิบดีที่ ๖"  เสมานี้โปรดให้สร้างขึ้นเมื่อเฉลิมพระปรมาภิไธยเป็น พระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๙ แล้ว  ในช่วงปี พ.ศ. ๒๔๖๐ ยังทรงใช้อักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ร. พระมหามงกุฎ  ถึงปี พ.ศ. ๒๔๖๑ จึงทรงเริ่มใช้อักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ร.ร.๖

ภาพขวาก็คือเหรียญเสมาเช่นเดียวกัน แต่อักษร ๒ ตัวดูคล้ายอักษรย่อ จ.ภ. ซึ่งย่อมาจากพระนามสมเด็จพระอนุชาธิราช (ในรัชกาลที่ ๖) เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

chaikom
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 575  เมื่อ 22 ธ.ค. 22, 22:58

พอทราบไหมครับ
นี่เหรียญอะไรครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 576  เมื่อ 23 ธ.ค. 22, 10:35

เครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือกสยาม ชั้น เหรียญเงินช้างเผือก อักษรย่อ ร.ง.ช. ร.ศ. ๑๒๑ (พ.ศ.๒๔๔๕)

สำหรับพระราชทานแก่ข้าราชการชั้นผู้น้อย เช่น มหาดเล็ก นายเวร เสมียน และผู้มีบรรดาศักดิ์ระดับ ขุน หมื่น และข้าราชการฝ่ายทหารชั้นต่ำกว่าสัญญาบัตร

ข้อมูลจาก หนังสื่อเครื่องราชอิสริยาภรณ์ไทย

ป.ล. อักษร ส.พ.ป.ม.ม.๔ เป็น พระปรมาภิไธยย่อ มาจาก สมเด็จพระปรเมนทรมหามงกุฎ รัชกาลที่ ๔

chaikom
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 577  เมื่อ 23 ธ.ค. 22, 11:02

เครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือกสยาม ชั้น เหรียญเงินช้างเผือก อักษรย่อ ร.ง.ช. ร.ศ. ๑๒๑ (พ.ศ.๒๔๔๕)

สำหรับพระราชทานแก่ข้าราชการชั้นผู้น้อย เช่น มหาดเล็ก นายเวร เสมียน และผู้มีบรรดาศักดิ์ระดับ ขุน หมื่น และข้าราชการฝ่ายทหารชั้นต่ำกว่าสัญญาบัตร

ข้อมูลจาก หนังสื่อเครื่องราชอิสริยาภรณ์ไทย

ป.ล. อักษร ส.พ.ป.ม.ม.๔ เป็น พระปรมาภิไธยย่อ มาจาก สมเด็จพระปรเมนทรมหามงกุฎ รัชกาลที่ ๔

ขอบคุณครับ
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 578  เมื่อ 17 เม.ย. 23, 10:56

ไปชมนิทรรศการจัดแสดงการ์ดจากซองบุหรี่ มีภาพเขียนว่า เทาะขัตมาต ถามคนแถวนั้นก็ไม่มีใครรู้ ค้นในอากู๋ก็เจอแต่ผู้สะสมชุดการ์ดจากซองบุหรี่แต่ไม่มีคำอธิบาย ขอรบกวนท่านผู้รู้ในเรือนไทย ช่วยอธิบายหน่อยครับว่า เทาะขัตมาต คืือเครื่องหมายอะไรและใช้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 579  เมื่อ 17 เม.ย. 23, 17:01

เคยผ่านสายตาในหนังสือเก่า  สะกดคำแรกว่า เฒาะ ส่วนคำหลังไม่แน่ใจ   เป็นลายคล้ายยันต์ค่ะ
รอท่านอื่นมาอธิบายดีกว่านะคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 580  เมื่อ 17 เม.ย. 23, 18:35

เทาะขัตมาต คือเครื่องหมายอะไรและใช้อย่างไรครับ

"เทาะขัตมาต" ที่ถูกต้องควรเขียนว่า "เฑาะว์ขัดสมาธิ" มาจากตัวเฑาะว์ ซึ่งว่ากันว่าจากตัวอักษร ธ ในภาษาปัลลวะ หมายถึง ธรรมะ ด้วยความหมายที่ดีจึงนิยมไปเขียนเป็นยันต์ลงบนกระหม่อม หรือจารลงบนหลังองค์พระ

Chulo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 581  เมื่อ 19 เม.ย. 23, 18:13

อยากสอบถามผู้รู้ สำหรับประวัติของ ของเหล่านี้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 582  เมื่อ 19 เม.ย. 23, 18:34

ไม่มีความรู้ค่ะ  ขอเชิญท่านอื่น
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 583  เมื่อ 19 เม.ย. 23, 19:35

๒/๑ แหนบทองตราพระมหามงกุฎ สำหรับพระราชทานแก่นักฟุตบอล และผู้บริหาร ที่สร้างเกียรติประวัติและเกียรติภูมิให้กีฬาฟุตบอลของสยาม ระหว่าง พ.ศ.  ๒๔๕๙ - ๒๔๗๔

ปัจจุบัน แหนบทองตราพระมหามงกุฎ ของขุนประสิทธิ์วิทยกร (ศักดิ์ คุปตะวาณิช) ยังคงเก็บรักษาและจัดแสดงที่ พิพิธภัณฑ์คณะฟุตบอลแห่งสยาม

Chulo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 584  เมื่อ 19 เม.ย. 23, 21:07

ขอบคุณนะครับ ถ้าได้อันอื่นๆด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ
หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40
  พิมพ์