เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 245918 เครื่องหมายอะไร
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 465  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 17:25

ภาพบนในความเห็น ๔๖๒ คือ เข็มอักษรพระนาม ก.ศ. ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นทิวากรวงศ์ประวัติ  ซึ่งมีพระนามเดิมว่า พระองค์เจ้าเกษมศรีศุภโยค
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 466  เมื่อ 02 ก.ค. 12, 20:52

เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองการตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่นะครับ เลยขออนญาตนำเหรียญมาเผยแพร่บ้าง เพื่อให้ทานที่ทราบความเป็นมาอธิบายให้กระจ่าง

เหรียญนี้ขุดพบที่หน้าโรงหวยสะพานเหล็ก เมื่อไม่นานมานี้ สภาพดังภาพ มีพระราชลัญจกรด้านหนึ่ง

อีกด้านหนึ่งมีคำว่า "1/16 (หน้าเหรียญกร่อนอ่านไม่ได้)อันเป็นเฟื้อง"

คุณหนุ่มสยามไม่มาตามนัด เลย "อด" ได้ชมเหรียญตัวจริง        อ้ะ อ้ะ อ้ะ...

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 467  เมื่อ 02 ก.ค. 12, 20:57

อีกเหรียญหนึ่งสภาพสึกกร่อนมากพอสมควร มาได้ฝีมือการถ่ายภาพที่แย่เข้าไปอีก

ภาพที่ได้มาจึงเป็นอย่างนี้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 468  เมื่อ 03 ก.ค. 12, 07:33

เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองการตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่นะครับ เลยขออนญาตนำเหรียญมาเผยแพร่บ้าง เพื่อให้ทานที่ทราบความเป็นมาอธิบายให้กระจ่าง

เหรียญนี้ขุดพบที่หน้าโรงหวยสะพานเหล็ก เมื่อไม่นานมานี้ สภาพดังภาพ มีพระราชลัญจกรด้านหนึ่ง

อีกด้านหนึ่งมีคำว่า "1/16 (หน้าเหรียญกร่อนอ่านไม่ได้)อันเป็นเฟื้อง"

คุณหนุ่มสยามไม่มาตามนัด เลย "อด" ได้ชมเหรียญตัวจริง        อ้ะ อ้ะ อ้ะ...

อนาคตยังมีเวลาครับผม ยังเจอกันอีกได้ครับ

สำหรับเหรียญที่ลุงไก่พบเจอนี้ เป็นเหรียญดีบุกที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๔ ชนิดราคา "โสฬศ" มีอักษรภาษาไทยว่า "สิบหกอันเปนเฟื้อง" และอักษรจีน และอักษรอังกฤษ เป้นเหรียญดีบุกที่ทำขึ้นราว พ.ศ. ๒๔๐๕ เนื่องจากรัลกาลที่ ๔ มีพระราชประสงค์ต้องการที่จะให้เป็นหน่วยสกุลเงินที่เล็กที่สุด แทนหอยเบี้ยซึ่งนับวันจะมีมูลค่าด้อยลงไป อีกทั้งการค้าได้เริ่มก่อตัวขึ้นไม่สะดวกที่จะมานับหอยเบี้ย จึงได้สร้างเหรียญกษาปณ์หน่วยย่อยใช้งาน คือ โสฬศ - อัฐ ด้านหน้าเป็นกงจักรมีช้างเผือกตรงกลาง ด้านหน้าเป็นพระมหาพิไชยมงกุฎ กระหนาบข้างด้วยฉัตร พร้อมดอกไม้เครือเถา
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 469  เมื่อ 03 ก.ค. 12, 07:36

อีกเหรียญหนึ่งสภาพสึกกร่อนมากพอสมควร มาได้ฝีมือการถ่ายภาพที่แย่เข้าไปอีก

ภาพที่ได้มาจึงเป็นอย่างนี้

อันนี้เป็นเหรียญอีแปะแบบจีน ตรงกลางเจาะรูปสี่เหลี่ยม อีแปะจะมี ๒ หน้า หน้าหนึ่งเป็นอักษรแมนจู สองตัวอักษร อีกหน้าหนึ่งเป็นอักษรสี่ตัว บอกรัชสมัยของจักรพรรดิ์จีนที่สร้าง เนื่องจากภาพไม่ชัด จึงไม่สามารถบอกรัชสมัยของเหรียญจีนได้ ซึ่งเหรียญอีแปะทำนองนี้ถูกยกเลิกใช้เมื่อสิ้นสุดราชวงศ์ชิง ค.ศ. 1911
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 470  เมื่อ 24 ก.ค. 12, 15:47

สวัสดีครับเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

หายไปนาน ยังรัก/คิดถึงกระทู้นี้
เลยนำนาฬิกาพกมาฝากให้ชม
เดาตัวอักษรย่อว่า Pป หรือไม่ก็ Pช
คลับคล้ายคลับคลา แต่ผมเองก็ยังไม่ทราบคำตอบ ฮืม

ขอรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลาย ด้วยครับเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 471  เมื่อ 24 ก.ค. 12, 15:53

มาทักทายคุณ takae ค่ะ  หายไปนาน
รอยสลักบนนาฬิกาพก ออกแบบสวยมาก     ได้แต่เดาว่า เจ้าของน่าจะชื่อ ป. ซึ่งสะกดเป็นภาษาอังกฤษว่า P.   เลยทำอักษรไทยอังกฤษไขว้กันไว้ทั้งสองตัว 
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 472  เมื่อ 24 ก.ค. 12, 16:01

สวัสดีครับ อ.เทาชมพู.. ยิงฟันยิ้ม
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 473  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 08:51

ถามพี่ๆอีกแล้ว ขีดสีแดงพอจะหาชื่อจริงท่านได้ไหมครับ P.- NO.......

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 474  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 08:55

ถามพี่ๆอีกแล้ว ขีดสีแดงพอจะหาชื่อจริงท่านได้ไหมครับ P.- NO.......

ควรอ่านได้ว่า Prince P. - Nobadol (ปรินส์ พี นพดล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 475  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 09:09

หม่อมเจ้าเพลิงนภดล  ระพีพัฒน์  ฮืม

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 476  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 12:45

ไปเดินเตร็ดเตร่แถวสี่แยกพระยาศรี ก็พบเข้ากับภาพถ่ายในร้านยาแผนโบราณเข้า พูดคุยกันไปเรื่อยๆ เรื่องยาแผนโบราณ เลยขออนุญาตถ่ายภาพท่านเจ้าของร้านไว้

ทายาทท่านฝากถามมาว่าเหรียญที่ประดับบนเสื้อตามภาพนั้น คือเหรียญอะไร

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 477  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 13:25

ไปเดินเตร็ดเตร่แถวสี่แยกพระยาศรี ก็พบเข้ากับภาพถ่ายในร้านยาแผนโบราณเข้า พูดคุยกันไปเรื่อยๆ เรื่องยาแผนโบราณ เลยขออนุญาตถ่ายภาพท่านเจ้าของร้านไว้

ทายาทท่านฝากถามมาว่าเหรียญที่ประดับบนเสื้อตามภาพนั้น คือเหรียญอะไร

เหรียญที่มองเห็นลายเส้นเหมือนตัวอักษร นั้นเป็นภาพถ่ายที่ทำการแต่งภาพโดยร้านมาอีกครั้งซึ่งเป็นกระบวนการตกแต่งภาพถ่ายด้วยพู่กันเล็ก ๆ ใช่ไหมลุงไก่ ซึ่งอาจจะทำให้เหรียญขาดในใจความสำคัญลงไป ผมมองอ่านไว้ว่า "จปร" ไขวัก้นนะครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 478  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 14:00

ภาพนี้เป็นภาพเขียนครับ ไม่ใช่ภาพถ่าย
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 479  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 08:20

ควรอ่านได้ว่า Prince P. - Nobadol (ปรินส์ พี นพดล)

หม่อมเจ้าเพลิงนภดล  ระพีพัฒน์  ฮืม

พี่ๆทุกท่านช้วยกันหาคำตอบด้วยนะว่า  Prince P. - Nobadol (ปรินส์ พี นพดล) ชื่อนี้มีอยู่จริงไหม 

เพราะว่าจะเป็นการเปลี่ยนแปลงการอ้างอิงของประวัติศาสตร์หนังสือนิยายไทยก็เป็นไง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 40
  พิมพ์