เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246639 เครื่องหมายอะไร
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 13:47

ขอบคุณท่าน siamese ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:12

เหรียญนี้มีคำบรรยายสั้นๆว่า เหรียญเบนเฮอร์  พ.ศ. ๒๔๖๓   ไม่รู้ว่าเป็นเหรียญอะไร ทำไมชื่อเป็นฝรั่ง
ตัวอักษรบนเหรียญ อ่านไม่ออกค่ะ   ใครจะช่วยได้บ้าง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:22

^
เหรียญเงินเบนเฮอร์ เป็นเหรียญที่พระราชทานในงานถวายพระราชทานเพลิงพระศพ  สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชชนนี ครับผม
โดยภาพเหรียญม้าควบสี่ตัว พร้อมด้านหลังอักษรพระนามย่อภาพใต้มงกุฎ และมีฉัตรกระหนาบสองด้าน ม้ากำลังควบบนปุยเมฆ เปรียบเสมือนการส่งเสด็จขึ้นสู่สรวงสวรรค์ เป็นการออกแบบโดย "สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวติวงศ์" ครับผม  ยิ้มเท่ห์

ที่เรียกว่าเหรียญเบนเฮอร์ คงจะเทียบกับหนังฮอลีวู๊ด ที่ใช้รถม้าควบหลายๆตัว จึงเรียกตามกันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:27

นึกๆ เหมือนกันว่าม้าที่ควบนี้เหมือนฝีพระหัตถ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศฯ  ขอบคุณค่ะ  คำตอบรวดเร็วปานสายฟ้าแลบ
มีเหรียญพระนามย่อมาให้ดูกัน   คงง่ายดายมากสำหรับคุณหนุ่มสยาม  เพราะงั้นห้ามทาย  เชิญให้ใบ้คำได้อย่างเดียว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:34

นึกๆ เหมือนกันว่าม้าที่ควบนี้เหมือนฝีพระหัตถ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศฯ  ขอบคุณค่ะ  คำตอบรวดเร็วปานสายฟ้าแลบ
มีเหรียญพระนามย่อมาให้ดูกัน   คงง่ายดายมากสำหรับคุณหนุ่มสยาม  เพราะงั้นห้ามทาย  เชิญให้ใบ้คำได้อย่างเดียว

ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ใบ้เพิ่มเติมว่า อ่านว่า "มน"  ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:56

มีดาว ๙ ดวง... ฮืม ยิงฟันยิ้ม ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 17:34

ใกล้แล้วค่ะ   ใกล้แล้ว...
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 18:23

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าหญิงมาลินีนพดารา กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา

มีเข็มทองลงยา ของเจ้าพระยามหิธรมาให้ชม   แต่ไม่ทราบความหมายของสัญลักษณ์ซ้ายขวาที่ท่านเลือกค่ะ

สัญลักษณ์ในเข็มทองลงยาของเจ้าพระยามหิธรนั้น

1. ด้านบนเป็นรูปมาลาเส้าสะเทิ้น
2. ด้านซ้ายเป็นรูปกระบี่ฝักทองคำจำหลักลาย

สองชิ้นนี้ เป็นเครื่องประกอบอิสริยยศของผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ปฐมจุลจอมเกล้าหรือปฐมจุลจอมเกล้าวิเศษ
ซึ่งเจ้าพระยามหิธรได้รับพระราชทานชั้นปฐมจุลจอมเกล้า

3. ด้านขวาเป็นตราพระนารายณ์ยืน ตราประจำตำแหน่งราชเลขาธิการ ซึ่งเจ้าพระยามหิธรดำรงตำแหน่งในสมัยรัชกาลที่ 6-7
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 19:27

ห่างหายจากวงการไปยังไม่ทันข้ามวัน  กระทู้นี้วิ่งฉิวติดลมเลย

เห็นเสมาอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ว.ป.ร.  รัตนวราภรณ์  และเข็มพระบรมนามาภิไธยประดับเพชรแล้วเป็นบุญตาจริงๆ ครับ

สำหรับเข็มอักษรพระบรมนามาภิไธย ว.ป.ร.พระมหามงกุฎประดับเพชร  ที่แพรแถบชำรุดสูญหายไปนั้น  เคยเห็นหลานสาวพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภท่านประดับมาให้ชมครั้งหนึ่ง  ไม่มีแพรแถบเหมือนกัน  เลยไปเสาะหาได้แพรแถบมหาวชิรมงกุฎส่งให้ท่านไปแล้วครับ 

เสมานี้มีทั้งหมด ๓ ชั้น  ชั้นที่ ๑ ประดับเพชรล้วนสอดแพรแถบมหาวชิรมงกุฎ  ชั้นที่ ๒ ทองคำลงยาราชาวดีสอดแพรแถบช้างเผือก  ชั้นที่ ๓ ทองคำสอดแพรแถบมงกุฎไทย

ถัดมารัตนวราภรณ์ (ฝ่ายหย้า) ใช้ห้อยกับแพรแถบสีเหลืองริ้วดำ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 19:34

ลองเดากันนะครับ  ภาพนี้เป็นธงประจำตัวนายหมู่เสือป่าท่านหนึ่ง  ลายในภาพมีความหมายถึงชื่อของเจ้าของธง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 20:03

ภาพ "กลองทัด"  ฮืม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 20:32

ลองเดากันนะครับ  ภาพนี้เป็นธงประจำตัวนายหมู่เสือป่าท่านหนึ่ง  ลายในภาพมีความหมายถึงชื่อของเจ้าของธง

ภาพ "กลองทัด"  ฮืม

หากจะทายแบบไม่เกรงใจ คงทายว่า ท่านเจ้าของธงเสือป่านี้คือ

พระยาชาติเดชอุดม (หม่อมราชวงศ์โป๊ะ มาลากุล)

(โป๊ะ - เสียงตีกลอง (ทัด หรือตะโพน) ยิงฟันยิ้ม)
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 06:28

คุณ Art47 มาถูกทางแล้วครับ  แต่ยังไม่ถูกครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 09:04

คุณ art ตอบเรื่องเหรียญ มน ได้ถูกต้อง  ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเครื่องหมายในเข็มทองลงยาของเจ้าพระยามหิธร

ข้างล่างนี้เป็นเหรียญในสมัยรัชกาลที่ ๖  อีกเช่นกัน ชื่อว่าเหรียญนารายณ์บันฦๅชัย ปี พ.ศ. ๒๔๖๑    ไม่ทราบรายละเอียด ต้องขอคำอธิบายตามเคยค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 16:47

เหรียญจักรพรรดิมาลา หรือเหรียญปรนนิบัติราชการดี พ.ศ. ๒๔๓๗ (ร.ศ.๑๑๒)

ข้อมูลจาก พิพิธภัณฑ์เหรียญที่ระลึกไทย เล่าไว้ว่า
"ในวาระสมโภชศิริราชสมบัติครบ ๒๕ ปี ในร.ศ.๑๑๒ รัชกาลที่ ๕ ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้สร้างเหรียญจักรพรรดิมาลา ขึ้น
และในวันที่ ๓ มีนาคม ร.ศ.๑๑๔ (วันขึ้นปีใหม่แบบเดิม)ในการพระราชพิธีสมโภชศิริราชสมบัติ เสมอเท่ารัชกาลที่ ๑ ทรงโปรดให้ตราพระราชบัญญัติให้เหรียญจักรพรรดิมาลา เป็นเหรียญสำหรับพระราชทานเป็นบำเหน็จความชอบแก่ผู้ปฏิบัติราชการดีทั่วไปไม่ได้มีการแบ่งชนชั้น (ความละเอียด ปรากฏในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ ๑๒ หน้า ๔๘๐ ถึง ๔๘๑ )
เริ่มพระราชทานเหรียญจักรพรรดิมาลา ตั้งแต่วันที่ ๓ มีนาคม ร.ศ.๑๑๔ จนถึงการพระราชทานครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ ๒๐ กันยายน ร.ศ.๑๒๙ เป็นจำนวนครั้งที่ทรงพระราชทาน ๔๙ ครั้ง มีผู้ได้รับพระราชทาน ๒๒๒ ท่าน ....
โดยเหรียญที่ทรงโปรดพระราชทานให้แก่ผู้ใด จะมีชื่อผู้รับพระราชทานจารด้วยลายมือไว้ที่ด้านหลังเหรียญ"

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 40
  พิมพ์