เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 38 39 [40]
  พิมพ์  
อ่าน: 246851 เครื่องหมายอะไร
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 585  เมื่อ 20 เม.ย. 23, 08:19

เทาะขัตมาต คือเครื่องหมายอะไรและใช้อย่างไรครับ

"เทาะขัตมาต" ที่ถูกต้องควรเขียนว่า "เฑาะว์ขัดสมาธิ" มาจากตัวเฑาะว์ ซึ่งว่ากันว่าจากตัวอักษร ธ ในภาษาปัลลวะ หมายถึง ธรรมะ ด้วยความหมายที่ดีจึงนิยมไปเขียนเป็นยันต์ลงบนกระหม่อม หรือจารลงบนหลังองค์พระ

ขอบคุณ อ.เทาชมพู และอ.เพ็ญชมพู อย่างยิ่งครับ ทราบความหมายแล้วก็คิดต่อว่า ทำไมผู้ผลิตการ์ดถึงเอามาใส่ไว้ในชุดอักษรไทยในสมัยนั้น แสดงว่าคงเป็นที่รู้จักอยู่สมัยหนึ่ง ปัจจุบันก็ไม่เคยเห็นในหนังสือต่างๆ ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 586  เมื่อ 20 เม.ย. 23, 09:35

ขอบคุณนะครับ ถ้าได้อันอื่นๆด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ

๓/๑ แหนบทองคำลงยา พระปรมาภิไธยย่อ รัชกาลที่ ๗ ปปร

๓/๒ เข็มกลัด ตราสัญลักษณ์ อักษรพระนามย่อ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุวพักตร์วิไลยพรรณ ศ.ว.

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 587  เมื่อ 20 เม.ย. 23, 09:35

ตราสัญลักษณ์ อักษรพระนามย่อ ศ.ว. นี้ ปรากฏบนหน้าบันของศาลาสุวพักตร์วิไลยพรรณ วัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร

ศาลานี้สร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๘ โดยเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค) บุตรคนสุดท้องของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ ผู้สถาปนาพระอาราม  เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๐ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุวพักตร์วิไลยพรรณ พระเจ้าลูกเธอพระองค์ที่ ๑๐ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าคุณพระประยูรวงศ์ (แพ บุนนาค) ธิดาเจ้าพระยาสุรวงศ์ไวยวัฒน์ (วร บุนนาค) หรือ "เจ้าคุณทหาร" ทรงบูรณะปฏิสังขรณ์ศาลาหลังใหญ่นี้ และโปรดให้ประดิษฐานตราสัญลักษณ์และอักษรพระนามย่อ เพื่อเป็นอนุสรณ์ ณ บริเวณหน้าบันศาลา

ข้อมูลจาก คุณสายหมอกและก้อนเมฆ

Dhana
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 588  เมื่อ 30 พ.ค. 23, 08:40

กรอบเมนู เจ้าคุณพระประยุรวงศ์ (แพ บุนนาค) อายุครบ 70 ปี พร้อมใบเมนู ใครพอทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวาระนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 589  เมื่อ 30 พ.ค. 23, 08:55

ไม่ทราบเลยค่ะ  อ่านไม่ออกด้วย
ใครทราบช่วยตอบด้วยนะคะ
Chulo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 590  เมื่อ 08 มิ.ย. 23, 21:26

สอบถามที่มาของเข็มครับ

Chulo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 591  เมื่อ 08 มิ.ย. 23, 21:30

มีต่อครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 592  เมื่อ 09 มิ.ย. 23, 08:35

สอบถามที่มาของเข็มครับ

๑/๑ เข็มไอยราพต พระราชทานเป็นที่ระลึกแก่เสือป่าในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภช รัชกาลที่ ๖ ในวันเสาร์ที่ ๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๕๔ (ร.ศ. ๑๓๐)

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 593  เมื่อ 09 มิ.ย. 23, 09:35

๑/๒ เข็มนคราภิบาล ดุสิตธานี และเข็มรางวัลการประกวดเคหสถาน ดุสิตธานี เป็นเข็มลายฉลุรูปไข่ทำด้วยเงินด้านกว้างยาว ๒.๔๐ และ ๓.๑๐ เซนติเมตร เป็นรูปพระโพธิสัตว์ปัทมปาณี คือพระราชลัญจกรสวนดุสิต ด้านบนและล่างเป็นตัวอักษรประดิษฐ์โดยรัชกาลที่ ๖ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๐ ด้านบนถอดความได้ว่า นคราภิบาล ด้านล่าง ดุสิตธานี

เข็มนคราภิบาล ด้านหลังเป็นเข็มกลัด ส่วนเข็มรางวัลการประกวดเคหสถานด้านหลังมีที่สอดริบบิ้น

Dhana
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 594  เมื่อ 14 มิ.ย. 23, 14:49

อยากทราบว่าเข็มพระนาม จ.ป.ร. ชิ้นนี้ พระราชทานในวาระไหนครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 38 39 [40]
  พิมพ์