เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246669 เครื่องหมายอะไร
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 480  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 09:31

อ้างถึง
เพราะว่าจะเป็นการเปลี่ยนแปลงการอ้างอิงของประวัติศาสตร์หนังสือนิยายไทยก็เป็นไง

ไม่เข้าใจความหมายของประโยคนี้ ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง
คงจะต้องขอให้คุณเพ็ญชมพูช่วยตีความ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 481  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 09:44

คุณเจ้าของกระทู้หลังไมค์มาบอกว่าพิมพ์ผิดค่ะ
พี่ผมพิมพ์ผิด

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4423.465

หนังสือนิยายไทยก็เป็นไง

แก้ไขเป็น   หนังสือนิยายไทยก็เป็นได้

ขอบคุณครับพี่

1   ชื่่อนี้มีอยู่จริง แน่นอน  เพราะเจ้าของลายมือในภาพข้างบนนี้เขาคงไม่อ้างถึงบุคคลที่ไม่มีตัวตน
2   ในเมื่อราชสกุล นพดล หรือนภดล ไม่มีในรายชื่อราชสกุล ก็ตีความได้อีกอย่างว่า Nobadol ที่ว่าเป็นส่วนหนึ่งของชื่อ   และมีตัวย่อนำหน้าว่า P.
3  เจ้านายระดับหม่อมเจ้า องค์เดียวที่เข้าเกณฑ์นี้คือหม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์  พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นราชบุรีดิเรกฤทธิ์       
4   ถ้าจะเกี่ยวอะไรกับนวนิยายอยู่บ้าง   ตอนนี้นึกออกแต่ว่าท่านเป็นพระอนุชาลำดับรองลงไปจากหม่อมเจ้าอากาศดำเกิง รพีพัฒน์  นักประพันธ์สำคัญท่านหนึ่งของไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 482  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 09:56

คำว่า This book is presented by the kindness of Prince P.Nobadol    3/aug/1926  Prija
หมายความว่า   "หนังสือเล่มนี้ เจ้านายพระนามว่า P. Nobadol ประทานมาให้"   หรือ หนังสือเล่มนี้ได้รับมาจากเจ้านายพระนามว่า P.Nobadol" 
 คุณ Prija ผู้ได้รับหนังสือจึงเขียนระบุถึงที่มาของการได้หนังสือเอาไว้   

ทำไมการที่ใครคนหนึ่งให้หนังสือกับใครอีกคน จะสำคัญถึงขั้น "เป็นการเปลี่ยนแปลงการอ้างอิงของประวัติศาสตร์หนังสือนิยายไทยก็เป็นได้"  คะ   อยากรู้คำตอบ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 483  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 10:49

หม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 484  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 12:13

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%94%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%87_%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B9%8C

ม.จ. อากาศดำเกิง รพีพัฒน์ ทรงเข้ารับราชการในกรมไปรษณีย์ และกรมสาธารณสุขกระทรวงมหาดไทย ทรงสนพระทัยในการประพันธ์มาตั้งแต่ครั้งเรียนอยู่ที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ โดยทรงร่วมกับนายกุหลาบ สายประดิษฐ์ ทำหนังสือ ในห้องเรียน เมื่อมาทำงานที่กรมสาธารณสุข ได้ทรงนิพนธ์นวนิยายเรื่องแรก คือ "ละครแห่งชีวิต" โดยที่สมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระนครสวรรค์วรพินิต เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย ทรงประทานเงินทุนในการจัดพิมพ์ เมื่อพ.ศ. 2472 ซึ่งแม้ว่าจะมีราคาสูงถึงเล่มละ 3.50 บาท แต่ปรากฏว่าขายหมดทั้ง 2,000 เล่ม จนต้องมีการพิมพ์ครั้งที่สอง
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://th.wikipedia.org บอกว่าหนังสือ"ละครแห่งชีวิต"พิมพ์ พศ. 2472 
แต่หนังสือ ละครแห่งชีวิต ที่ผมมีดันเจ้าของเดิมเขียน พศ. 1926 น้อยกว่าปีที่พิมพ์ จีงเป็นเหตุให้ผมสงสัย ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 485  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 12:37

ข้อมูลในวิกิพีเดีย อาจผิดพลาดได้ค่ะ   เพราะเป็นสารานุกรมเสรีที่ใครก็โพสต์ข้อความได้ 
ถ้าอย่างนั้น ละครแห่งชีวิตพิมพ์ครั้งแรกก็ต้องก่อนปี 2472  อาจจะตั้งแต่ปี  2469 ก็เป็นได้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 486  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 17:14

แต่หนังสือ ละครแห่งชีวิต ที่ผมมีดันเจ้าของเดิมเขียน พศ. 1926 น้อยกว่าปีที่พิมพ์ จีงเป็นเหตุให้ผมสงสัย ยิงฟันยิ้ม

น่าจะมีปี พ.ศ. ระบุไว้ในหน้าแรก ๆ ของหนังสือ

คุณคนเก่า (หากออกนามผิดกรุณาแจ้ง) ลองตรวจดูหรือยัง

หากระบุว่าพิมพ์เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๒ แสดงว่าเจ้าของเดิมเขียน ค.ศ. ผิด จากเลข 9 เป็นเลข 6

ยิงฟันยิ้ม
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 487  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 18:30

ไม่มีปี พศ.บอกครับ  ตอนแรกพิมพ์1 ใบหุ้มน้ำเงิน  ตอนนี้เจอพิมพ์1ใบหุ้มปกสีแดง เลยไม่มีรู้พิมพ์ไหนก่อนหลัง

ผมเลยนับจำนวนคนปกหนังสือน้ำเงินได้ 6 คน ปกแดงได้ 9 คน เลยเป็น 2469 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 488  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 19:13

เช็คจากกระทู้เก่า
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1477.0
เรื่องปีพ.ศ. ที่ "ละครแห่งชีวิต" พิมพ์เป็นครั้งแรก   พบหลักฐานจากข้อความของ "ศรีบูรพา" เขียนไว้ว่า

"เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านหนังสือละครแห่งชีวิต   โดยฝีปากหม่อมเจ้าอากาศดำเกิง ในปีพ.ศ. 2472   สวรรค์เป็นพยานว่าข้าพเจ้าได้อ่านรวดเดียวจบ   
ข้าพเจ้าไม่เคยอ่านหนังสือขนาด 500 หน้ารวดเดียวจบ 
ละครแห่งชีวิตเป็นหนังสือเล่มแรกที่ทำให้ข้าพเจ้ามีความสำเร็จในการอ่านหนังสือ 
ข้าพเจ้าจับใจในความสามารถของเพื่อนผู้นี้อย่างยิ่ง"

ถ้าอย่างนั้นหนังสือ ละครแห่งชีวิตที่คุณ konkao มีอยู่  ถ้าเป็นพิมพ์ครั้งแรกก็ต้องพิมพ์พ.ศ. 2472   แต่ทำไมเจ้าของหนังสือถึงนับค.ศ. เป็น 1926 ก็ไม่อาจเดาได้  นอกจากว่านับผิด ควรเขียน 1929
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 489  เมื่อ 19 ส.ค. 12, 18:41

เช็คจากกระทู้เก่า
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1477.0
เรื่องปีพ.ศ. ที่ "ละครแห่งชีวิต" พิมพ์เป็นครั้งแรก   พบหลักฐานจากข้อความของ "ศรีบูรพา" เขียนไว้ว่า

"เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านหนังสือละครแห่งชีวิต   โดยฝีปากหม่อมเจ้าอากาศดำเกิง ในปีพ.ศ. 2472   สวรรค์เป็นพยานว่าข้าพเจ้าได้อ่านรวดเดียวจบ   
ข้าพเจ้าไม่เคยอ่านหนังสือขนาด 500 หน้ารวดเดียวจบ 
ละครแห่งชีวิตเป็นหนังสือเล่มแรกที่ทำให้ข้าพเจ้ามีความสำเร็จในการอ่านหนังสือ 
ข้าพเจ้าจับใจในความสามารถของเพื่อนผู้นี้อย่างยิ่ง"

ถ้าอย่างนั้นหนังสือ ละครแห่งชีวิตที่คุณ konkao มีอยู่  ถ้าเป็นพิมพ์ครั้งแรกก็ต้องพิมพ์พ.ศ. 2472   แต่ทำไมเจ้าของหนังสือถึงนับค.ศ. เป็น 1926 ก็ไม่อาจเดาได้  นอกจากว่านับผิด ควรเขียน 1929

ขอบคุณพี่ๆทุกคนจ้า  ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 490  เมื่อ 27 ส.ค. 12, 10:36

ไปเดินเตร็ดเตร่แถวสี่แยกพระยาศรี ก็พบเข้ากับภาพถ่ายในร้านยาแผนโบราณเข้า พูดคุยกันไปเรื่อยๆ เรื่องยาแผนโบราณ เลยขออนุญาตถ่ายภาพท่านเจ้าของร้านไว้

ทายาทท่านฝากถามมาว่าเหรียญที่ประดับบนเสื้อตามภาพนั้น คือเหรียญอะไร

สวัสดีครับเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ชิ้นสี่เหลี่ยมด้านขวามือ น่าจะเปนแหนบห้อยนาฬิกาพกนะครับเด้อครับ..

PK
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 491  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 00:19

รบกวนสอบถามว่า ตรา 2 ดวงนี้ เป็นตราของพระองค์หรือท่านผู้ใดครับ

ขอบพระคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 492  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 06:24

ตราดวงบนเป็นตราประจำพระองค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อครั้งทรงดำรงพระอิสริยยศเป็น
สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร

ความหมายในดวงตรา
ช่องบนซ้าย  พื้นเหลืองมีตราจักกับตรี  หมายถึงทรงเป็นพระบรมวงศ์แห่งพระบรมราชจักรีวงศ์  สีเหลืองเป็นสีประจำพระบรมราชวงศ์
ช่องบนขวา พื้นที่สีชมพูมีตราจุลมงกุฎ คือ จุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์ พื้นสีชมพูเป็นสีประจำวันพระบรมราชสมภพในรัชกาลที่ ๕
หมายว่าทรงเป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ช่องล่าง  เป็นเพชรเปล่งรัศมี  มีอุณาโลมอยู่หนือ  บนพื้นสีน้ำเงินประจำวันพระราชสมภพคือวันเสาร์  หมายถึงพระนามาภิไธย "วชิราวุธ"
ซึ่งแปลความว่า "อาวุธเพชร" เดิมพระตรานี้ไม่มีอุณาโลมอยู่เหนือ  เมื่อทรงรับสถาปนาเป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ แล้ว  ล้นเกล้าฯ
รัชกาลที่ ๕ จึงโปรดให้เติมอุณาโลมลงไป  เพื่อให้มีความหมายว่า ทรงเป็นสยามมกุฎราชกุมาร
PK
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 493  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 10:45

ขอบพระคุณคุณV-Mee มากครับ ผมติดตามอ่านกระทู้ของคุณV-Mee มาตั้งแต่สมัยเรือนไทยเป็นส่วย่อยสังกัดอยู่เว็ปวิชาการโน่นทีเดียว
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 494  เมื่อ 24 พ.ย. 12, 15:38

ไม่มีปี พศ.บอกครับ  ตอนแรกพิมพ์1 ใบหุ้มน้ำเงิน  ตอนนี้เจอพิมพ์1ใบหุ้มปกสีแดง เลยไม่มีรู้พิมพ์ไหนก่อนหลัง

ผมเลยนับจำนวนคนปกหนังสือน้ำเงินได้ 6 คน ปกแดงได้ 9 คน เลยเป็น 2469 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดาว่าเป็นละครแห่งชีวิต พิมพ์แรก (พิเศษ) ชำร่วยในงานเสกสมรส หม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์ 18 พฤศจิกายน 2472 หายากมากนะครับไม่เคยมีประวัติว่ามีการพิมพ์ใบหุ้มปกสีนี้มาก่อน เก็บไว้ให้ดีๆนะครับ
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 40
  พิมพ์