เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 40
  พิมพ์  
อ่าน: 246662 เครื่องหมายอะไร
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 450  เมื่อ 03 ม.ค. 12, 08:48

สอบถามรอยบุแบงค์ร้อยคำว่า  PAID  มีความหมายว่าอะไรครับ

รอยปรุบนธนบัตร PAID หมายถึง การจ่ายคืน / แลกคืนธนบัตร ทั้งนี้การจ่ายคืนคือการที่ธนาคารแห่งประเทศไทยเรียกเก็บธนบัตรเหล่านั้นคืนเข้าคลัง หรือ เก็บส่งคืนหน่วยงาน หรือ แลกเปลี่ยนธนบัตรเพื่อแลกคืน จึงได้เจาะรูไว้เป็นเครื่องหมายว่า ธนบัตรนี้ได้ถูกแลกคืนเก็บเข้าคลังแล้ว ในตราไปรษณียากรก็มีระบบเช่นนี้ มีการประทับตรา "กรมเก็บ" ก็มีให้เห็นและหรือทำลายทิ้งไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณสยาม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 451  เมื่อ 03 ม.ค. 12, 17:20

ที่มีรอยปรุ Paid นั้น  เป็นการเรียกเก็บธนบัตรโดยการเปิดให้เล่นคาสิโนในสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒  ซึ่งเป็นกุศโลบายเรียกเก็บธนบัตรที่ญี่ปุ่นพิมพ์มาใช้จ่ายหรือไม่ครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 452  เมื่อ 03 ม.ค. 12, 17:47

ขอประทานโทษคุณ Siamese ด้วยครับ  ที่เพิ่งจะมาเห็นภาพฝาบาตรประดับมุขที่เอามาฝากให้ผมทบทวนตัวอักษร  พอดีช่วงที่โพสมานั้นผมไปต่างจังหวัด  กลับมากระทู้นี้ก็ตกไปเลยไม่ได้เปิดดู

ตัวอักษรบนแพรแถบตอนล่างนั้นอ่านได้ว่า "พระราชพิธีบรมราชาภิเศกเบญจศก ศักราช ๑๒๓๕"  หมายถึง การพระราชพิธีบรมราชาภิเศกครั้งที่สองในรัชกาลที่ ๕ เมื่อวันที่  ๑๖  พฤศจิกายน  พ.ศ. ๒๔๑๖  ภายหลังจากทรงลาสิกขาแล้ว

การพระราชพิธีบรมราชาภิเศกในรัชกาลที่ ๖ โปรดให้ทำเป็น ๒ ครั้งเหมือนกัน  ครั้งแรกเรียกว่า การพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเฉลิมพระราชมณเฑียร  เมื่อวันที่  ๑๑  พฤศจิกายน  ๒๔๕๓  เป็นการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเต็มรูปแบบ  แต่งดการเลียบพระนครและการรื่นเริงเพราะอยู่ในระหว่างไว้ทุกข์ถวายรัชกาลที่ ๕  ส่วนการพระราชพิธีครั้งที่ ๒ เรียกว่า การพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภช เมื่อวันที่  ๒  ธันวาคม  ๒๔๕๔  เป็นการพระราชพิธีเต็มรูปแบบ  และทรงเชิญผู้แทนพระประมุขและประมุขจากนานาชาติมาร่วมงานครั้งนี้ถึง ๑๔ ประเทศ  ในงานพระราชพิธีครั้งที่ ๒ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ใช้ตราไอยราพรตเป็นตราสัญลักษณ์งานครั้งนี้ 

ภาพข้างล่างนี้เป็นภาพพัดไอยราพรต  ที่ระลึกในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 453  เมื่อ 03 ม.ค. 12, 20:16

ฝากภาพงาม ๆ ให้คุณ V_Mee  เป็นภาพพัดรองที่ระลึกที่ถูกใช้งาน เป็นภาพพระราชภาวนาโกศล (หลวงปู่เอี่ยม) วัดหนังราชวราราม ธนบุรีครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 454  เมื่อ 03 ม.ค. 12, 20:19

อีกภาพ หลวงปู่ (ไม่ทราบนาม) กับพัดรองที่ระลึก

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 455  เมื่อ 04 ม.ค. 12, 07:05

ภาพหลวงปู่ที่คุณ Siamese นำมาฝาก  ดูจากพัดยศแล้วน่าจะเป็นพระราชาคณะผู้ใหญ่ในฝ่ายมหานิกาย  น่าจะถึงชั้นสมเด็จพระราชาคณะหรืออย่างน้อยก็เจ้าคณะรองหิรัญบัฏเลยละครับ 

วันนี้มีพัดรองที่หาชมยากมากๆ มาฝากคุณ Siamese เหมือนกันครับ  เป็นพัด "รัตนวราภรณ์" (รุ่นแรก) บำเหน็จความชอบในพระองค์ที่ดูเหมือนจะโปรดให้สร้างขึ้นถวายสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระราชแุปัธยาจารย์เพียงเล่มเดียว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 456  เมื่อ 04 ม.ค. 12, 07:20

ขอบคุณครับ ยังให้ภาพพระเถระชั้นผู้ใหญ่อีกรูป เป็นพัดรองที่ระรึกเช่นเดียวกัน หากแต่นมพัดต่างกัน

konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 457  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 17:21

อ่านว่าอะไรครับ  สม.... ขอบคุณครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 458  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 17:42

สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ

ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 459  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 17:57

ภาพในความเห็นที่ ๔๕๖ ที่คุณ Siamese เข้าใจว่าเป็นพัดรองนั้น  แท้จรองคือพัดรัตนาภรณ์ ว.ป.ร. แต่จะเป็นชั้นใดใน ๕ ชั้น ภาพไม่ชัดเลบดูไม่ออกครับ 
พัดรัตนาภรณ์ ว.ป.ร.นี้ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ โปรดให้สร้างขึ้นสำหรับถวายพระภิกษุที่ทรงคุ้นเคย  เช่นเดียวกับที่โปรดพระราชทานเหรียญรัตนาภรณ์เป็นความชอบแก่บุคคลธรรมดา

ภาพในความเห็นที่ ๔๕๗ นั้น  ตอนบนเป็นอักษรพระนามย่อ ววน ภายใต้ฉัตรขาว ๓ ขั้น  เป็นพระนามย่อในสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสน์  วาสนมหาเถระ) สมเด็จพระสังฆราช  วัดราชบพิธ  ส่วนตอนล่างเป็นลายพระหัตถ์ทรงลงพระนาม สมเด็จพระอริยวงศาคตฐาณ ดังที่คุณเพ็ญชมพูบอกเล่าไว้ในความเห็นข้างบนครับ
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 460  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 20:15

สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ

ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 461  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 20:36

ทรงฉายในพระอุโบสถวัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม

ในวันรับพระราชทานสถาปนาเป็นสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน)

TEPZ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 462  เมื่อ 03 เม.ย. 12, 00:27

รบกวนด้วยครับ เครื่องหมายของใคร ขอบคุณครับ

ศิณาวรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 463  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 17:53

กระทู้นี้ มีคนสนใจเยอะดีนะครับ ลองติดต่อสอบถามทางเอื้อเสรีคอนเลคชั่นดูอีกทางก็ได้ครับ
เผื่อจะได้รายอะเอียดเพิ่มเติม
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 464  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:09

ความคิดเห็นที่ ๔๖๒ ภาพบน ไม่ทราบครับ
ภาพล่างเหมื่อนว่าเป็นเข็มนักเรียนเตรียมอุดมศึกษา
โรงเรียนผะดุงศิษย์พิทยา (ผ.พ.)บางชื่อครับ
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 40
  พิมพ์