เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17541 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทอง ตอนที่ ๒ ถ้ำระเบิดเถิดเทิง
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 13:43

ได้ยินตะเภาทองร้องมา......น้องกล่าวหาว่าหอกพี่ผุ
หารู้ไม่ว่าหอกพี่ดุ..............แทงทะลุมาแล้วหลายคน  
เอ๋ยที่พี่ห่างหาย................ไม่ยอมไปช่วยน้อง
มันมีเหตุขัดข้อง...............ไม่ได้หายล่องหน
พี่กลับไปนั่งสมาธิ.............รวบรวมสติให้มั่น
พร้อมที่จะฟาดและฟัน.......โรมรันทั้งตะเข้ทั้งคน
ต้องโอมอ่านคาถา.............ให้กายาแข็งแกร่ง
สู้ได้ไม่หมดแรง................ไกรแจ้งมีน้ำอดน้ำทน
เสาะหาพระขุนแผน............ทั่วดินแดนเมืองสุพรรณ
อีกปลัดขิกสามสี่อัน...........เอาพันรอบเอวตน
แค่นี้ไกรก็พร้อมสรรพ........จึงขยับออกจากท่า
บริกรรมคาถา...................หลับตาท่องมหามนตร์
แล้วลองสูดหายใจ.............รูจมูกซ้ายหายใจถนัด
จึงเอาเท้าซ้ายก้าวลัด..........ไม่ให้พลัดตกแพยนตร์
ก้าวลงไปมั่นเหมาะ.............แล้วลองเคาะด้ามหอก
เห็นแข็งแรงดีออก.............ไม่ผุหรอกนะหน้ามน
หยิบเทียนออกจากย่าม........เอามาดูความเรียบร้อย
ไม่มีน้ำตาเทียนไหลย้อย.......จึงเอาห้อยไว้ข้างบน
หาไฟแช็คขึ้นมาเช็ค............ว่าไม่ใช่ของเด็กเล่น
จุดแล้วเปลวไฟกระเด็น.......ไกรทองเต้นเพราะไหม้ขน
เป็นอันว่าใช้ได้..................ตะเข้ตัวไหนมาขวางหน้า
ไม่แคล้วต้องโดนฆ่า............ไม่ครนาแหลกป่น
จึงร้องตะโกนท้า................ว่าออกมา เฮ้ย! ตะเข้เจ้าชู้
ออกมาสู้กับตู....................ลองดูกันซักหน
ตัวข้าอยู่บนแพ..................หรือไม่แน่จึงไม่กล้า
จึงไม่มาให้เห็นหน้า..............ไกรทองร้องท้าอึงอน
คงมุดหัวอยู่ในถ้ำ...............อยากขย้ำตะเภาทอง
ถ้าแน่จริงก็ลอง.................หรือแค่จ้องก็น้ำลายหล่น
ขยับหอกลองน้ำหนัก...........ถ้าพุ่งก็ปักหัว
หรือชาละวันมันจะกลัว.........จึงไม่โผล่หัวให้ได้ยล

เตรง เตร็ง เตร่ง เตร๊ง เตรง เตร่ง เตร๊ง เตรง เตรง ๆๆ

ฮัดช่ะ เจ้าชาละวัน ตัวข้าไกรทอง ออกมาท้าเจ้าแล้ว ป่านนี้เจ้าไปมุดหัวอยู่
ที่ไหนถึงไม่ยอมรับท้า ออกมาสู้กับข้าซึ่งๆ หน้าให้มันสมศักดิ์ศรีหน่อย
ถ้าข้าแพ้ เจ้าก็กินข้าเสีย แล้วก็เอาตะเภาหนอนไปอีกคน แต่ถ้าเจ้าแพ้  ข้าจะฆ่าเจ้า
แล้วเอาหนังไปทำกระเป๋า เห็นบนฝั่งเค้าเริ่มประมูลกันแล้ว อ้อ ส่วนเมียตะเข้
สาวๆ ของเจ้า ข้าจะเอามาทำเมียข้าให้หมด ฮ่าๆๆ
หนูไม่บอกชื่อค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 15:42

ได้ยินแต่เสียงแจ้วแจ้ว......พ่อไกรไก่แก้วของน้อง
มัวยืนจดๆจ้องๆ...........กู่ร้องเสียงกึกก้องแพ
น่ากลัวอาวุธซ้ายขวา..........ห้อยข้างหน้าข้างหลัง
เด๋วระเบิดขึ้นมาจะพัง.......ไม่แพ้โบอิ้งเครื่องแอร์
ใช้ไม่เป็นก็วางเถอะค่ะ.............ท่าทางจะน้ำยามีน้อย
ประหยัดเอาไว้ซะหน่อย.....ไม่ถอยหนูกลัวพี่แย่
แม่ตะเภาทองน้องยา........เก่งกว่านางฟ้าชาลี
ไม่ต้องห่วงค่ะพี่..............ชาละวันเจอดีแหงๆ
ตะโกนท้ากันอีกกี่วันคะ......หนูจะไปนอนพักก่อน
ซักวันจันทร์ค่อยพลันจร...........กลับมาอ้อนพ่อหนุ่มไก่แจ้(ง)...

ระนาดรับหน่อยค่ะ เร้ว
ตะเภาแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 18:21

'ชาละวันตัวไหน' ร้องลิเกแซว…………………..แค่เห็นเภาแก้วทำสบู่หล่น          

มิน่าหนูรู้สึกชอบกล……………………………..ตะเข้สัปดนแอบดูหนูอยู่

เรทX หนูเล่นไม่ได้………………………………แม่หนอนสอนไว้ห้ามเล่นนักหนา

แต่หากมีบทเรทR……………………………….หนูจะวานแม่ค้าขึ้นเล่นแทนหนู

ตอนอาบน้ำผ้าถุงแทบหลุด…………………..ก็ใจหนูสะดุดคิดถึงน้องสาว

ป่านนี้เภาทองคงหนาว………………………..เจอไอ้เข้ตาวาวรุ่นคราวตาปู่

ไกรแจ้งเรื่องมากอยู่นั่นแหละ………………..จนดูเฉื่อยแฉะไม่น่าเลื่อมใส

จะสู้เฮียก็รีบลงไป……………………………..ชักช้าอยู่ได้ไม่ทันใจหนู

มัวแต่เอ้อระเหยโอ้เอ้……………………….ร้องแต่ลิเกโย้เย้ไปมา

นานนักไม่ได้เฮียจ๋า………………………….ถ้ามัวชักช้าหนูจะผลักตกคู
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 20:06

ดิฉันก็ว่างั้นเหมือนกันค่ะ ไกรทองวอร์มนานเหลือเกิ้นนน..... มัวแต่แต่งตัว เช็คอาวุธอยู่นั่นแหละ
ไม่ได้ให้เล่นตอนพลายชุมพลแต่งตัวนะพี่  

ก็อีแบบนี้ล่ะซีถึงได้วืดนางเอกมาตลอด  เล่นเกมยาวทีไรไปไม่รอดซักที
ลูกคู่เริ่มตีจากแล้วค่ะ
ชาละวันตัวนั้น ตัวนี้ มีฤทธิ์มากมาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 20:24

ก๊ากๆๆๆ

เมื่อกี้อ่านท่อน ... "ไกรทองร้องท้าอึงอน"
คำสุดท้าย...อ่านเพลินจนกลายเป็น ... อึ - งอน
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .... ไกรทอง อึ-งอน .... เหวยๆๆๆๆ
ชาละวันตัวนั้น ตัวนี้ มีฤทธิ์มากมาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 20:26

เดี๋ยวจับแม่บัวให้เป็น บัวแก้ว-บัวทอง อีกดีฝ่า ... ฮ่าๆ เหยๆ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 22:30

ไม่ตกลงค่ะ  เรื่องไหนถ้ามีนางเอกสองคน  เดี๋ยวไม่ได้ "เกิด"
ขอแบบนางเอกเดี่ยว ไม่ต้องเบียดรัศมีกับใครดีกว่านะคะ คุณตะเข้ฤทธิ์มาก
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 00:20

ที่ช้านี่ก็ไม่ใช่อะไรครับ  ผมขอเช็คบทก่อน  ความจริงแล้ว
ชาละวันต้องมาสู้กับไกรทองข้างบนครับ สู้ไปสู้มา
ชาละวันพลาดท่าได้รับบาดเจ็บเลยหนีไปอยู่ในถ้ำ ไกรทอง
ก็ใช้เทียนระเบิดน้ำตามลงไป ไม่รู้ว่าผมจำบทผิดหรือเปล่า
คุณโต้โผช่วยทีครับ อีกอย่างหนึ่งก็คืออยากดูบทเข้าพระเข้านาง
ของตะเข้น่ะครับ รอมาสองสามวันแล้ว ไม่เห็นมีบทอย่างว่าซักที
และที่สำคัญตอนนี้ยังไม่มีใครมารับบทชาละวันจริงๆจังๆ ซักคน
อย่างนี้ไกรทองเสียเปรียบแย่ ลูกคู่อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 00:34

จริง ๆ แล้ว คุณแจ้งรับบทผิดค่ะ ควรเล่นเป็นชาละวันนะคะ เพราะรู้สึกไฟแรงอยากเล่น และชาละวันเป็นตัวเดินเรื่อง
ถ้าเป็นชาละวันซะตั้งแต่แรก  ป่านนี้เรื่องคงเกือบจบแล้วค่ะ  เพราะตะเภาทองอาจหลวมตัว หนีไม่รอด
ตะเข้คึกเหลือเกิน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 00:47

ตอนแรกก็อยากจะเป็นชาละวันเหมือนกันครับแม่หญิง
แต่คิดว่าคงมีคนอยากเป็นชาละวันกันเยอะ ไม่มีใครอยากเป็นไกรทอง
เห็นโต้โผแกบ่นๆ ผมก็เลยรับบทซะเอง กลัวลิเกจะไม่มัน
อย่างว่าละครับพอขาดชาละวันเรื่องก็เลยแลดูจืดๆ ไปเลย
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 01:31

สงสารใจแทบขาด    พระเอกพลาดบทสำคัญ
ถ้าเล่นเป็นชาละวัน... ป่านนี้ได้ฟันสองสาว
ตอนนี้ได้แต่นั่งบ่น ... หาสาวสักคนยังไม่ได้
ชาละวันไม่ทันใจ....  พ่อไกรเลยต้องหง่าว
ตะเข้วิกนี้ประหลาด....  กล้า ๆ ขลาด ๆ ชอบก๊ล
เดี๋ยวโผล่เดี๋ยวหายหลายคน....นางเอกก็อดทนจนหนาว
ถูกคาบมาไว้ในถ้ำ...  รอให้มาปล้ำก็หายหัว
อยู่กับผีปู่หนูชักกลัว....  เดี๋ยวฟื้นมาเรื่องจะมั่ว อีกยาว

พี่ไกรจะมาช่วยก็รีบมานะคะ  ถูกสะกดอยู่ในถ้ำนานแล้ว  มัมมี่ปู่ก็อยู่แถวนี้ เภาทองก็ผีค่ะ
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 01:34

อ้าว พิมพ์ผิดอีกแล้ว
กลัวผี ค่ะ  กลัวผีปู่
ชาละวันเอ็กซ์พอร์ต
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 03:10

ขออภัยทุกท่านที่ทำให้การดำเนินเรื่องยืดเยื้อและหมดสนุก ไม่คืบหน้าไปไหน
สาเหตุคือเวลาไม่ค่อยมีครับ กว่าจะเค้นคำพูดออกมาทีก็กินเวลานาน
ผมเล่นได้เฉพาะกลางคืน ... แต่เนตไม่ค่อยจะให้ความร่วมมือ หลุดบ่อยมากครับ
ถ้าอย่างนั้นขอเชิญคุณแจ้งเปลี่ยนมารับบทชาละวัน ดีกว่าครับ
เพราะเหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
ผมเองไม่ค่อยมีเวลา ... ขอนั่งดูเหมือนเดิมดีกว่าครับ
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 09:28

ถ้าคุณชาละวันเอ็กซ์พอร์ตยังไม่ถอดใจโดยสิ้นเชิง   แต่งวันละบท   พอเสร็จก็เมล์มาให้ดิฉันก็ได้ค่ะ
จะpost ให้ไม่ต้องกลัวหลุด
ไม่รู้จะหาใครมาแทนชาละวันแล้วค่ะ   ป่าวประกาศหาพรรคพวกก็หายกันไปหมด  คงสมัครนั่งดูกันเป็นแถวเลย
แม่ค้าหอยทอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 09:42

ขายไม่ดีเลยค่ะ คนดูย้ายวิกไปดูวิกอื่นกันเยอะพ่อไกรทองมัวแต่เงื้อง่าราคาแพงอยู่นี่เอง  ตัวเด็ดๆชาละวันก็ไม่มา เฮ้อ ง่วง  ได้แต่นั่ตบยุง แปะๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์