เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 23804 หลาน(ลูกของลูก)น้าเรา เป็นอะไรกับแม่เราครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 21 พ.ค. 11, 10:19

พระโอรส-ธิดาในพระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารัชนีแจ่มจรัส กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์

พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ได้ทำพิธีอาวาหะมงคล กับคุณพัฒน์ บุนนาค บุตรีเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ และท่านผู้หญิงเปลี่ยน เมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๔ ทรงมีพระโอรส-ธิดา คือ

หม่อมเจ้าจันทร์เจริญศิริ รัชนี
    ท่านหญิงศะศิเพลินพัฒนา บุนนาค
    หม่อมเจ้าจันทร์จิรายุวัฒน์ รัชนี
    หม่อมเจ้ารัชนีพัฒน์พิทยาลงกรณ์ รัชนี
    ท่านหญิงศะศิธรพัฒนวดี บุนนาค
    หม่อมเจ้าจันทร์พัฒน์โมลีจุฑาพงศ์ รัชนี

เมื่อหม่อมพัฒน์ อนิจกรรมแล้ว ทรงเสกสมรสใหม่ กับหม่อมเจ้าหญิงพรพิมลพรรณ รัชนี (วรวรรณ) พระธิดาของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรวรรณากร กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๒ ทรงมีพระโอรส-ธิดา คือ

หม่อมเจ้าหญิงวิภาวดี รังสิต (พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต)
    หม่อมเจ้าภีศเดช รัชนี

วิกี้ให้นามพระโอรสเพิ่มอีก 3 องค์   ไม่ทราบว่าจากหม่อมท่านไหน

หม่อมเจ้าชายจันทรจิรากาล
    หม่อมเจ้าชาย (ไม่ระบุพระนาม)
    หม่อมเจ้าชายจันทร์จรัส (? - 28 ธ.ค. 2450)

หามาได้แค่ชั้นลูก  ชั้นหลานหาไม่ไหวค่ะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 21 พ.ค. 11, 13:42

พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ได้ทำพิธีอาวาหะมงคล กับคุณพัฒน์ บุนนาค

อาวาหะมงคล
(การพาหญิงมาอยู่บ้านชาย)

คำนี้ปัจจุบันไม่ค่อยมีใครใช้กันแล้ว
ไม่ว่าจะแต่งงานแบบไหน
ต่างก็ใช้ "วิวาหะ" (การพาชายไปอยู่บ้านหญิง) กันแทบทั้งนั้น

ไม่ว่าแต่งแล้วผู้ชายอยู่บ้านผู้หญิง ผู้หญิงอยู่บ้านผู้ชาย หรือทั้งคู่จะแยกบ้านออกมาอยู่กันเอง ก็ตามทีเถิด
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 พ.ค. 11, 13:55

ถ้าไม่ไปอยู่ทั้งบ้านฝ่ายชายและฝ่ายหญิง

๔. "คนธรรพวิวาห์" (บาลี คนฺธพฺพวิวาห, สันสกฤต คนฺธรฺววิวาห) "การได้เสียเป็นผัวเมียกันเอง"

เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า

วิวาห์เหาะ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์