เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150532 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 10:16

ขอบคุณลุงไก่ที่วิเคราะห์ แต่อยากให้ข้อสังเกตุบางประการเพิ่มเติมดังนี้

๑. ทางรถไฟมุ่งหน้าตะวันตก สมัยก่อนมีเส้นทางอีกเส้นหนึ่ง คือ ทางรถไฟสายท่าจีน

๒. จุดที่ถ่ายภาพ จะเห็นว่าผู้ถ่ายยืนตรงหัวแหลมปากคลอง มีคลองแยกด้านหน้านะครับผม  ยิงฟันยิ้ม

ตามข้อ ๑ ผมตรวจสอบแล้วครับกับทางรถไฟสายมหาชัย ที่สะพานข้ามคลองสนามชัย ข้างวัดราชโอรสาราม ... ไม่ใช่ครับ ... เพราะถ้าสมมติว่าใช่ ในภาพจะต้องปรากฎวัดราชโอรสและวัดหนังบางขุนเทียนทั้งสองฝั่งคลองครับ

ตามข้อ ๒ สิ่งที่ผมยังสงสัยอยู่คือ ตรงจุดที่ผู้ถ่ายภาพตั้งกล้องนั้น เป็นปากคลองแยก หรนือเป็นหัวโค้งของคลอง ถ้าเป็นหัวโค้งของคลอง แสดงว่าแนวคลองแล่นมาแบบหักศอกครับ

คงต้องไปลองค้นหาที่แถวอยุธยาดูมั่งแล้วหละ ...
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 11:17

หาภาพสะพานรถไฟข้ามคลองบางกอกน้อยมาอ้างอิงให้ครับ สะพานนี้เป็นสะพานเดิม สร้างเมื่อ ค.ศ. ๑๙๒๓ เทียบได้กับปี พ.ศ. ๒๔๖๖ เป็นสะพานเหล็กโครงถักช่วงเดียว สองตอม่อริมฝั่ง
แต่สะพานในภาพคำถามเป็นสะพานเหล็กธรรมดาสามช่วง สี่ตอม่อ มีสองตอม่ออยู่ในคลอง

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 12:06

ขอบคุณลุงไก่ที่วิเคราะห์ แต่อยากให้ข้อสังเกตุบางประการเพิ่มเติมดังนี้

๑. ทางรถไฟมุ่งหน้าตะวันตก สมัยก่อนมีเส้นทางอีกเส้นหนึ่ง คือ ทางรถไฟสายท่าจีน

๒. จุดที่ถ่ายภาพ จะเห็นว่าผู้ถ่ายยืนตรงหัวแหลมปากคลอง มีคลองแยกด้านหน้านะครับผม  ยิงฟันยิ้ม

(ยกเลิกความเห็น)

เพิ่งได้ภาพมาจากเวปหนึ่ง เลยนำมาลงเพื่อเปรียบเทียบครับ ... เป็นสะพานรถไฟข้ามคลองสนามชัย ข้างวัดราชโอรส ในเส้นทางสายวงเวียนใหญ่-มหาฃัยครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 13:06

ขอฝากสักภาพหนึ่งครับ ในเวปพันทิปเขาบอกว่าเป็นคลองบางกอกน้อย ตามต้นฉบับภาพที่นำมาจากเวปอื่น

ผมดูยังไงก็ไม่น่าจะเป็นคลองบางกอกน้อย เพราะลำคลองในภาพนั้นแคบก่าคลองบางกอกน้อยมาก
แล้วยังมีอาคารเก๋งจีนทางซ้ายมือของภาพด้วย ผมลองเปรียบเทียบว่าจะเป็นวัดราชโอรส ริมคลองด่านหรือไม่ ก็ปรากฎว่าไม่ใช่

ฮืม?

ฝากอีกภาพหนึ่งครับ ถ้าท่านใดอยู่แถวดาวคนองหรือจอมทองและรู้จักวัดบางขุนเทียนนอก ผมขอความกรุณาช่วยไปเดินสำรวจอาคาร ๒ หลังในวัดตามลูกศรสีแดงที่ชี้ (ภาพล่าง) ว่าจะมีลักษณะเหมือนหรือคล้ายกับอาคารเก๋งจีนในภาพเก่าหรือไม่ (ภาพบน)

ถ้าได้ถ่ายภาพมาแสดงด้วยจะเป็นการดีครับ ...

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 14:32

ให้ลุงไก่ ดูอารมณ์ของศาลาท่าน้ำ ที่ถ่ายจากวัดบางขุนเทียนใน ไปฝั่งตรงข้าม

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 09:06

ให้ลุงไก่ ดูอารมณ์ของศาลาท่าน้ำ ที่ถ่ายจากวัดบางขุนเทียนใน ไปฝั่งตรงข้าม

วัดในภาพคือวัดบางขุนเทียนกลางครับ วัดบางขุนเทียนนอกจะอยู่ติดกับวัดบางขุนเทียนกลาง แต่ถัดไปทางขวามือของภาพนี้ครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 10:13

นี่ก็ อย เห็นเขาว่าไว้เช่นนั้นครับ

สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็นแม่น้ำป่าสักหรือแม่น้ำลพบุรี
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 18:59

นี่ก็ อย เห็นเขาว่าไว้เช่นนั้นครับ

สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็นแม่น้ำป่าสักหรือแม่น้ำลพบุรี

อะเฮ้อ ... เพิ่งไปพบภาพนี้ในเวปหนึ่ง บอกว่าเป็นคลองพระโขนง ... ฟังหู ไว้หู

ฝากภาพนี้อีกหนึ่งภาพ เคยถกเถียงกันในเวปพันทิป ห้องไร้สังกัด เมื่อหลายเดือนมาแล้ว เรื่องว่าสะพานนี้อยู่ที่ไหน?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 19:22

มาขยายภาพข้างบน  มีศาลาท่าน้ำอะไรอยู่ในภาพนี้  โอ่อ่าเสียด้วย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 20:24

มาขยายภาพข้างบน  มีศาลาท่าน้ำอะไรอยู่ในภาพนี้  โอ่อ่าเสียด้วย
ภาพด้านบนเป็นคลองสายหนึ่ง และมีโครงสร้างสะพานชักรอกได้ เป็นแบบสะพานยก เพื่อให้เรือผ่านได้ ในกรณีที่น้ำมากขึ้นสูง จึงเข้าไปดูในคลังภาพซึ่งปรากฎคลองแห่งหนึ่งมีสะพานไม้ยกได้แบบนี้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะเป็นสถานที่เดียวกันหรือไม่ เนื่องจากสิ่งแวดล้อมรอบด้านผุพังไปหมดแล้ว ส่วนภาพโปสการ์ดสิ่งแวดล้อมยังดูดีอยู่มาก คลองในภาพที่ผมลงไว้ด้านล่าง ที่ว่านี้คือ "คลองสาน"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 09:41

ใกล้ถึงปลายทางแล้วครับอาจารย์เทาชมพูและคุณพี่ SIAMESE

เหลือภาพชุดตลาดน้ำอีกภาพหนึ่งก็ขอถือโอกาสนำลงไว้ในตอนนี้ ผมเข้าใจว่าจะเป็นชุดเดียวกับตลาดน้ำที่มีภาพเก๋งจีน และอาจจะมีการนำเสนอแล้วในกระทู้อื่น
แล้วก็ค้นหากันต่อไปว่าเป็นสถานที่ใด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 09:59

ถ้างั้นศาลาท่าน้ำที่สวยงามนั้น เป็นบริเวณบ้านสมเด็จเจ้าพระยา แห่งสกุลบุนนาค หรือเปล่า
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 10:11

ภาพใน คห. 295 นั้นมีการพิมพ์ลงในหนังสืออย่างน้อย ๓ เล่ม ต่างก็อ้างว่า "คลองบางกอกน้อย" เลยครับลุงไก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 10:38

ถ้างั้นศาลาท่าน้ำที่สวยงามนั้น เป็นบริเวณบ้านสมเด็จเจ้าพระยา แห่งสกุลบุนนาค หรือเปล่า

ยิงฟันยิ้ม  แลบลิ้น  ขอคารวะท่านอาจารย์ครับ

ผู้ที่นำภาพนี้มาลงในกระทู้ของพันทิบ ท่านเฉลยไว้ว่าเป็นสะพานเข้าบ้านสมเด้จเจ้าพระยาบรมมหาสุริยวงศ์ (ช่วง บุนนาค) หรือสมเด็จเจ้าพระยาองค์ใหญ่ครับ

แต่จะเป็นคลองอะไรล่ะ ... คลองสานหรือคลองบ้านสมเด็จ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 10:45

ภาพใน คห. 295 นั้นมีการพิมพ์ลงในหนังสืออย่างน้อย ๓ เล่ม ต่างก็อ้างว่า "คลองบางกอกน้อย" เลยครับลุงไก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอสันนิษฐานไว้ในเบื้องแรกว่า คลองนี้คือคลองดาวคนอง หรืออาจจะเป็นคลองบางขุนเทียน

ผมจะใช้ศาลาทรงไทยคลองตามในภาพเป็นจุดเริ่มต้นของการค้นหาครับ

ฝากภาพนี้ไว้ต่อไป ...

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 29
  พิมพ์