เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 149886 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 16:03

ตามลุงไก่ ไปเที่ยวคลองมอญ ครับ เมื่อก่อนผมเคยเป็นทหารเรืออยู่ กองดุริยางค์ทหารเรือ ข้างคลองมอญ สมัยโป๊ะพรานนกล่มใหม่ๆ  หากข้ามถนนอิสรภาพ ก็จะเป็นวัดชิโนรส เดินตามริมคลองไปก็จะผ่านวัดดงมูลเหล็ก และไปทะลุออกถนน จรัญสนิทวงศ์ได้ คลองนี้น่าจะเชื่อมกับคลองชักพระนะครับ

ซอยข้างวัดชิโนรสกับซอยวัดดงมูลเหล็กนี่คนละซอยกันนะครับ หากเดินเข้าซอยวัดชิโนรส จะไปทะลุออกซอยวัดโพธิ์เรียงครับ

ใช่ครับ เลยจากวัดบางเสาธงไปอีกสักหน่อย คลองมอญจะไปบรรจบกับคลองชักพระ แต่ตรงนี้คลองชักพระชื่อจะเปลี่ยนเป็นคลองบางเชือกหนังแล้วครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 16:17

จากภาพที่นำเสนอ ลูกศรสีแดง จะชี้แสดงแนวคลองมอญ
ส่วนลูกศรสีเหลือง จะชี้แนวคลองวัดอรุณ หรือที่เรียกว่าคลองนครบาลในสมัยกรุงธนบุรี

ลองสังเกตสิครับ
ตามที่ผมสันนิษฐานคือ คลองวัดอรุณน่าจะเป็นแนวคลองเดิม ส่วนคลองมอญตามที่ลูกศรสีแดงชี้ น่าจะเป็นคลองที่ขุดขึ้นในภายหลัง
แต่ส่วนแนวคลองมอญที่ต่อจากตรงจุดตัดนี้ไปจนบรรจบกับคลองบางเชือกหนัง ก็จะสันนิษฐานเป็นประเด็นใหม่ต่อไป

วัดที่อยู่ริมคลองมอญนี้ เท่าที่จำได้จะมี วัดเครือวัลย์ วัดนาคกลาง (อีกวัดหนึ่งตรงข้ามฝั่งคลองกับวัดนาคกลาง ผมจำชื่อไม่ได้) วัดวัดชิโนรส (กับอีกวัดหนึ่งข้างวัดชิโนรส ผมก็จำชื่อไม่ได้อีกเช่นกัน) วัดดีดวด วัดโพธิ์เรียง และวัดบางเสาธง
ในกลุ่มวัดทั้งหมดนี้ วัดบางเสาธงเป็นวัดที่เก่าแก่ที่สุด สันนิษฐานว่าสร้างมาแต่สมัยอยุยา ส่วนวัดอื่นๆ เป็นวัดที่สร้างในสมัยรัตนโกสินทรืทั้งหมด

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 16:43

ขอฝากสักภาพหนึ่งครับ ในเวปพันทิปเขาบอกว่าเป็นคลองบางกอกน้อย ตามต้นฉบับภาพที่นำมาจากเวปอื่น

ผมดูยังไงก็ไม่น่าจะเป็นคลองบางกอกน้อย เพราะลำคลองในภาพนั้นแคบก่าคลองบางกอกน้อยมาก
แล้วยังมีอาคารเก๋งจีนทางซ้ายมือของภาพด้วย ผมลองเปรียบเทียบว่าจะเป็นวัดราชโอรส ริมคลองด่านหรือไม่ ก็ปรากฎว่าไม่ใช่

ฮืม?

สังเกตจากเงาในภาพ
(๑) แนวของเงาจะฉายจากทางขวาไปทางซ้ายของภาพ ถ้าสมมติว่านายคาร์ล ถ่ายภาพในช่วงเช้า จากความยาวของเงา น่าจะเป็นเวลาประมาณแปดโมงถึงสิบโมง ก็หมายความว่าเรากำลังมองไปทางทิศเหนือ
(๒) ในทางกลับกัน หากนายคาร์ลถ่ายภาพในเวลาบ่าย ก็น่าจะเป็นเวลาประมาณบ่ายสองโมงถึงบ่ายสามโมง ก็หมายความว่าเรากำลังมองไปทางทิศใต้

แต่จากความเอียงของแนวเงา ผมจะประมาณว่าสามสิบถึงสี่สิบองศา
หากเป็นตามข้อ (๑) แนวคลองจะเบนไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ
หากเป็นไปตามข้อ (๒) แนวคลองจะเบนไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้

ข้อสังเกตนี้ จะใช้เป็นข้อมูลเบื้องต้นสำหรับการรพิจารณาจากภาพถ่ายทางอากาศหรือภาพถ่ายจากดาวเทียมครับ

เอ ... ตามภาพนี้ จะเป็นตลาดเช้าหรือตลาดบ่ายหนอ?

เอ้า ... แถมภาพตลาดบ้านหม้อให้สักภาพก็ละกัน

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 20:58

ภาพนี้เป็นภาพลำดับที่ ๙ แสดงให้เห็นตลาดน้ำในคลองบางกอกน้อย และอีกภาพเป็นภาพตลาดน้ำที่คลองบางระมาด (เห็นสะพานรถไฟข้ามคลอง) ซึ่งแน่นอนว่า นายคาร์ล เดอร์ริ่ง ต้องล่องเรือเข้ามาในคลองบางกอกน้อยและถ่ายภาพตลาดน้ำไว้ครับ

"และอีกภาพเป็นภาพตลาดน้ำที่คลองบางระมาด (เห็นสะพานรถไฟข้ามคลอง)"
คงจะหมายถึงภาพนี้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ คำชี้แจงของผมข้างล่างนี้ก็จะผิดทั้งหมด

ที่จริงแล้วทางรถไฟสายใต้ไม่ได้ข้ามคลองบางระมาด ทางรถไฟที่มาจากสถานีธนบุรีจะข้ามคลองชักพระ ตรงที่เป็นตลาดน้ำตลิ่งชันปัจจุบันที่อยู่หน้าสำนักงานเขตตลิ่งชัน แต่มีสถานีย่อยจุดจอดรถไฟตรงเชิงสะพานนั้นชื่อว่า "สถานีบางระมาด"
ส่วนทางรถไฟที่มาจากสถานีหัวลำโพงจะข้ามคลองบางกอกน้อยที่ใกล้กับวัดน้อยในและจะเข้าสู่สถานีชุมทางตลิ่งชันครับ

ถ้าคุณ siamese เข้าใจว่าเป็นสะพานแรก ดังนั้นคลองในภาพนี้น่าจะเป็นคลองชักพระครับ และตลาดน้ำตามในภาพอาจจะอยู่ตรงใกล้กับวัดตลิ่งชันหรืออาจอยู่ตรงใกล้ปากคลองวัดไทรตรงวัดเรไร ตามในแผนที่ที่แนบมาด้วยครับ

ยังสงสัยอยู่ว่าสะพานในภาพที่ผมนำมาแสดงไว้จะเป็นสะพานรถไฟหรือ เพราะโดยปรกติสะพานรถไฟจะเป็นสะพานโครงสร้างเหล็กและทาสีดำ แต่สะพานในภาพออกทางโทนสีขาว

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:11

ภาพนี้เป็นภาพลำดับที่ ๙ แสดงให้เห็นตลาดน้ำในคลองบางกอกน้อย และอีกภาพเป็นภาพตลาดน้ำที่คลองบางระมาด (เห็นสะพานรถไฟข้ามคลอง) ซึ่งแน่นอนว่า นายคาร์ล เดอร์ริ่ง ต้องล่องเรือเข้ามาในคลองบางกอกน้อยและถ่ายภาพตลาดน้ำไว้ครับ

"และอีกภาพเป็นภาพตลาดน้ำที่คลองบางระมาด (เห็นสะพานรถไฟข้ามคลอง)"
คงจะหมายถึงภาพนี้หรือเปล่าครับ

ที่จริงแล้วทางรถไฟสายใต้ไม่ได้ข้ามคลองบางระมาด ทางรถไฟที่มาจากสถานีธนบุรีจะข้ามคลองชักพระ ตรงที่เป็นตลาดน้ำตลิ่งชันปัจจุบัน แต่มีสถานีย่อยจุดจอดรถไฟตรงเชิงสะพานนั้นชื่อว่า "สถานีบางระมาด"
ส่วนทางรถไฟที่มาจากสถานีหัวลำโพงจะข้ามคลองบางกอกน้อยที่ใกล้กับวัดชัยพฤกษมาลาและจะเข้าสู่สถานีชุมทางตลิ่งชันครับ

ถ้าคุณ siamese เข้าใจว่าเป็นสะพานแรก ดังนั้นคลองในภาพนี้ก็คือคลองชักพระครับ และตลาดน้ำตามในภาพน่าจะอยู่ตรงใกล้กับวัดตลิ่งชัน

ภาพนี้ครับลุงไก่ เห็นทางรถไฟสุดภาพ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:15

หนังสือเขียนโดยชาวต่างประเทศ ปี ค.ศ. 1920 ระบุว่าภาพนี้เป็นตลาดน้ำที่อยุธยา (จริงเท็จอย่างไรก็ฟังๆ วิเคราะห์ไว้)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:26

ขยายภาพให้ชัดๆครับลุงไก่ "สถานีบางระมาด" คลองบางกอกน้อย

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:55

ตามภาพใน คห ๒๗๔ ถ้าสันนิษฐานว่าคลองนี้คือคลองบางกอกน้อย จุดที่ถ่ายภาพก็น่าจะเป็นปากคลองมหาสวัสดิ์

ถ้าสันนิษฐานว่าคลองนี้คือคลองชักพระ จุดที่ถ่ายภาพก็น่าจะเป็นคลองข้างวัดตลิ่งชัน ซึ่งเชื่อมระหว่างคลองชักพระกับคลองวัดไก่เตี้ย

แต่สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว ไม่น่าจะใช่ทั้งสองแห่งนี้ครับ

ส่วนภาพใน คห ๒๗๕ ซึ่งสถานที่เปลี่ยนไปเป็นที่อยุธยา ไม่คุ้นกับอยุธยา ต้องขอเข้าขอบสนามพักดื่มน้ำก่อนครับ

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 08:30

เขาย้ายไป อย เราก็ตามไปรอดูด้วยใกล้บ้านเรา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 08:40

ถ้าเป็นอยุธยาก็หมดปัญญา   ขนาดคลองในกรุงเทพ ยังดูไม่ออกเลย

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 09:26

นี่ก็ อย เห็นเขาว่าไว้เช่นนั้นครับ

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:56

#275 ปี 1920 เรือแพหนาแน่น  ถ่ายมุมเดียวกัน แต่ต่างวัน/เวลา น่าจะถ่ายก่อนภาพ #241
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 18:42

โก๋ฝั่งธน คนกรุงเทพฯ ขอตามไปเที่ยวที่อยุธยาด้วยคนนะครับ ...

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 07:09

ตามภาพใน คห ๒๗๔ ถ้าสันนิษฐานว่าคลองนี้คือคลองบางกอกน้อย จุดที่ถ่ายภาพก็น่าจะเป็นปากคลองมหาสวัสดิ์

ถ้าสันนิษฐานว่าคลองนี้คือคลองชักพระ จุดที่ถ่ายภาพก็น่าจะเป็นคลองข้างวัดตลิ่งชัน ซึ่งเชื่อมระหว่างคลองชักพระกับคลองวัดไก่เตี้ย

แต่สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว ไม่น่าจะใช่ทั้งสองแห่งนี้ครับ

ส่วนภาพใน คห ๒๗๕ ซึ่งสถานที่เปลี่ยนไปเป็นที่อยุธยา ไม่คุ้นกับอยุธยา ต้องขอเข้าขอบสนามพักดื่มน้ำก่อนครับ

ลองสำรวจทางรถไฟสายใต้ด้วยภาพถ่ายดาวเทียมจาก Google Earth และจากแผนที่กรุงเทพมหานคร ทำให้ผมยืนยันได้อย่างมั่นใจว่าคลองในภาพนี้ไม่ใช่คลองบางกอกน้อยครับ และก็ไม่ใช่คลองชักพระตามที่ผมสันนิษฐานเช่นกัน

ผมให้ข้อสันนิษฐานใหม่ว่าคลองนี้คือคลองบางบัว ตัดกับคลองมหาสวัสดิ์ ในเขตตลิ่งชันตามในภาพ และสะพานรถไฟนี้คือสะพานข้ามคลองบางบัวครับ

นายคาร์ล แกอาจจะล่องเรือเข้าคลองบางกอกน้อยแล้วเลี้ยวเข้าคลองชักพระ จากนั้นเลี้ยวเข้าคลองบ้านไทร จนได้พบตลาดน้ำหน้าวัดจำปา (ตามภาพที่มีเก๋งจีนตามข้อสันนิษฐานว่าที่วัดจำปานี้มีศาลเจ้าอยู่) จากนั้นก็ไปเรื่อยๆ แล้วเลี้ยวเข้าคลองบางบัว จนพบตลาดน้ำแห่งนี้เข้า (ที่มีสะพานรถไฟเป็นฉากหลัง) แล้วก็ล่องเรือต่อไปจนออกคลองมหาสวัสดิ์ จากนั้นแกจะไปเที่ยวนครชัยศรีต่อหรือจะเลี้ยวกลับออกคลองบางกอกน้อย ผมก็ไม่ทราบนะครับ ...

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 07:44

ขอบคุณลุงไก่ที่วิเคราะห์ แต่อยากให้ข้อสังเกตุบางประการเพิ่มเติมดังนี้

๑. ทางรถไฟมุ่งหน้าตะวันตก สมัยก่อนมีเส้นทางอีกเส้นหนึ่ง คือ ทางรถไฟสายท่าจีน

๒. จุดที่ถ่ายภาพ จะเห็นว่าผู้ถ่ายยืนตรงหัวแหลมปากคลอง มีคลองแยกด้านหน้านะครับผม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 29
  พิมพ์