เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150481 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 11:38

มาเจอเส้นใหญ่ในโรงสีเข้าแล้ว     รอคุณม้าเฉลยคำตอบค่ะ
ลุ้นคำตอบเหมือนรอล็อตเตอรี่    ว่าจะออกมาเป็น....
๑  ข้าวเปลือก
๒  ทราย
๓  ถ่าน
หรือ  
๔  ไม่ใช่ ๓ อย่างข้างบน   ลังเล

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 13:58

เป็นมูลสํตว์ได้ไหมครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 14:39

สงสัยไม่ต้องถึงลูกสาวโรงสีแล้วครับ แค่รุ่นหลานก็ฟันธงได้ เพราะไปเจอรูปนี้เข้าครับ ถอดหลังคาออกก็เหมือนกันเปี๊ยบเลย ข้าวเปลือกแน่นอนครับ

(ภาพจาก http://yfrog.com/z/611955wj)

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 15:43

^
น่าจะแค่คล้ายเท่านั้นนะครับ แต่น่าจะไม่ใช่
การบรรทุกข้าวเปลือกจะเสริมขอบด้วย.....(นึกคำเฉพาะไม่ออก)มีลักษณะคล้ายการสานไม้ไผ่ขัดลายมีเสาหลักเป็นไม้ไผ่ปื้นใหญ่ๆ
ตอนที่เขาขนส่งนั้นเขามีขยาบ(หลังคาปิดเป็นสังกะสีแผ่นเรียบซ้อนกัน๓-๔ชิ้น เลื่อนได้มีโครงไม้ไผ่ดัดโค้งหรือเหล็กดัดโค้งรับเป็นตอนๆไป)ปิดกันฝน
(ชักขยาบ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 16:23

ไม่รู้ว่าเป็นทราย ข้าวเปลือก หรืออะไร    จึงไปหารูปข้าวเปลือกมาจากในเน็ต ขยายใหญ่ให้พอเทียบกับสินค้าในเรือว่าเหมือนกันหรือไม่
พอขยายภาพขึ้นมาแล้วรู้สึกว่าสินค้าในเรือ  ไม่ว่าเป็นอะไรก็ตาม  มันน่าจะมีขนาดใหญ่และหยาบกว่าข้าวเปลือก
โปรดพิจารณา

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 16:27

สังเกตุว่า คนเรือสองคนใส่เสื้อสีค่อนข้างอ่อน(สีขาว)
ดังนั้นจึงไม่ควรเป็นถ่าน เพราะถ้าเป็นถ่านควรจะใส่เสื้อสีเข้มเนื่องจากมีโอกาสเปรอะเปื้อนสูง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 16:35

สะดุดใจเหมือนคุณ DD ค่ะ    
สินค้าในเรือเป็นอะไรก็ตาม  ไม่น่าเป็นสินค้าที่ขนถ่ายแล้วเปรอะเปื้อนง่าย   ไม่งั้นคนแจวเรือคงเลือกเสื้อสีแก่ๆ มากกว่าเสื้อขาว
สังเกตว่าสวมเสื้อขาวทั้งสองคน

ขยายรูปอีกทีนะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:03

เข้ามาแล้วก็ให้ดีใจ ระเบิดอำมหิตที่ทิ้งบอมบ์ไว้ ยังแผ่กัมมันตภาพรังสีอยู่

ไปละครับ...แว๊บ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:37

มี 4 เรื่องที่ต้องหาคำอธิบายครับ
1. คุณบางปลาม้าว่าเรือไม่มีขยาบ - ข้อนี้อาจจะตอบได้ไม่ยาก รูปเจ้าปัญหาเห็นเรือไม่เต็มลำ เราไม่เห็นช่วงท้ายของเรือ ซึ่งเป็นไปได้ว่าชักขยาบเก็บหมดพอดี
2. คุณบางปลาม้าตั้งข้อสังเกตว่าทำไมไม่มีไม้ไผ่สานประคองข้าง - ข้อนี้ยิ่งไม่ยากครับ ผมลองค้นดู เรือข้าวชาวบ้านที่วิ่งในแม่น้ำโขงเป็นอย่างนั้นจริง แต่เรือข้าวบางกอกอย่างในรูปที่ผมโพสต์ไว้ข้างบนนี้เป็นแบบเดียวกับรูปเจ้าปัญหาอย่างไม่ต้องสงสัยครับ
3. ของที่เรือในรูปเจ้าปัญหาบรรทุกมามีสีเข้ม - ข้อนี้ต้องว่ากันเรื่องทฤษฎีการถ่ายภาพขาวดำ ภาพขาวดำนั้นเราจะเห็นสีใดเข้มเป็นสีเข้มสีอ่อน ขึ้นอยู่กับความไวแสงในแต่ละช่วงคลื่นของอุปกรณ์ที่ใช้บันทึก ระหว่างกระบวนการที่จะได้ออกมาเป็นภาพที่เราเห็นบนเว็บนี้ผ่านมาหลายชั้น ตั้งแต่ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ ตัวเลนส์ถ่ายภาพเอง ฟิล์ม กระดาษอัดภาพ แล้วยังมีสแกนเนอร์อีกครับ ดังนั้นสำหรับภาพขาวดำแล้ว ยากจะระบุได้ว่าวัตถุในภาพที่เห็นจะมีสีสันจริงๆเป็นอย่างไรครับ
4. เรื่อง texture ของสิ่งที่เรือเจ้าปัญหาบรรทุกมา เรื่องนี้เป็นเรื่องของกระบวนการสร้างภาพนี้ขึ้นมาครับ ตั้งแต่การอัดภาพ จนมาถึงการสแกน การ resampling (ย่อ/ขยายขนาดภาพ) การปรับความคมชัด และ contrast ในแต่ละขั้นตอนซึ่งทำให้รายละเอียดในภาพเปลี่ยนไปครับ

อาจจะลองพิจารณาเปรียบเทียบกับภาพนี้ดูนะครับ

http://portal.mrcmekong.org/static/Galleries/PHOTO/9506000003818FisheriesE0100fc4/9506000003818FisheriesE0100h5c.jpg

หรือภาพนี้

http://2.bp.blogspot.com/_KsL_OLmA-ls/SgCBUg1FjSI/AAAAAAAABQA/MVjlXmtaoCU/s320/Rice+Boat.JPG

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:42

^
ผมขอยกมือเถียงว่าไม่ใช่ข้าวเปลือกครับ

๑. ข้าวเปลือกเมื่อถ่ายภาพแล้ว จะมีลักษณะละเอียดร่วนกว่านี้ แต่ในภาพปริศนา ดูวัสดุหยาบกว่า

๒. สิ่งหนึ่งคือ เมื่อผมเอาภาพของคุณม้า มาทำให้เป็นภาพขาวดำ เกิดอะไรขึ้นรู้ไหมครับ

- สีเหลืองของข้าวเปลือกนั้น สีอ่อน เมื่อทำเป็นขาว ดำ จะอ่อนกว่าสีน้ำตาล ซึ่งคือ คำตอบว่า วัสดุปริศนานั้นต้องออกโทนสีเข้มกว่าเปลือกข้าวครับผม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:45

ผมขยายภาพให้ชัดๆ ผมว่าในตอนแรกงก็มองเป็น "ถ่าน" ครับ   ยิงฟันยิ้ม

- สีเข้ม มวลใหญ่ หยาบ
- น้ำหนักเบา ซ้อนเทินได้สูง
- สำหรับปัญหาเรื่องเสื้อขาวจั๊ว ก็ยังไม่ได้ตวงขาย หรือ บรรทุกผ่านคลองก็ได้ ไม่ต้องลงไปตักคลุกถ่านก็ได้นิ  อายจัง

คิดไปคิดมา ดูในภาพ ฝากระดานด้านข้าง มีรอยน้ำซึมออกมาทั้งบนและล่าง คงเป็นถ่านไม่ได้แน่ ถ่านไม่ควรเปียกน้ำโดยเด็ดขาด ... ผมว่าต้องเป็นพืชผลทางการเกษตรสักอย่าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:50

ลองสรุปบ้าง

๑   เป็นสินค้าที่ไม่ต้องเก็บในเงาร่ม   ไม่ต้องกลัวฝนฟ้าหรือน้ำกระเซ็นเปียก  ไม่มีเครื่องห่อหุ้มกันหกกระจาย อย่างกระสอบ
๒   ถ้าเป็นข้าวเปลือก   ลักษณะควรเป็นเม็ดละเอียดทั่วถึงกัน  แต่ดิฉันลองซูมภาพดู  มันน่าจะเป็น"ชิ้น"เล็กชิ้นน้อย มากกว่า "เม็ด" เพราะชิ้นเล็กๆนั้นไม่เท่ากัน    เป็นสินค้าที่เทลงเรือ   ไม่ใช่จัดเรียง
๓   คนเรือสวมเสื้อขาวหรือไม่ก็สีอ่อนออกขาว ทั้งสองคน    แสดงว่าไม่ใช่ถ่าน หรืออะไรที่เปรอะเปื้อนพวกเขาได้ง่าย
๔   สินค้านี้มีสี  จะสีอ่อนสีแก่ก็ตามที  แต่มีสีแน่นอน  จะเขียว น้ำตาล เทา แดงหรืออะไรก็ตาม  แต่ไม่ใช่สีขาวหรือสีนวล

ส่วนเรื่องน้ำหนัก  ดูไม่ออกว่าหนักจนเรือปริ่มน้ำหรือเปล่า  
ท่านผู้ใดนึกอะไรออกอีกกรุณามาช่วยต่อด้วย   ไม่อยากหลอนคืนนี้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 18:55

ก้มหน้าก้มตาช่วยกู้ระเบิด
กำลังนึกว่าเป็นพืชผลการเกษตรอย่างที่คุณหนุ่มสยามทายไว้     เป็นผักอะไรสักอย่างหรือเปล่าคะ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 19:19

ยิงฟันยิ้ม

ขอยกข้อ 3 มาใหม่อีกครั้งนะครับ

3. ของที่เรือในรูปเจ้าปัญหาบรรทุกมามีสีเข้ม - ข้อนี้ต้องว่ากันเรื่องทฤษฎีการถ่ายภาพขาวดำ ภาพขาวดำนั้นเราจะเห็นสีใดเข้มเป็นสีเข้มสีอ่อน ขึ้นอยู่กับความไวแสงในแต่ละช่วงคลื่นของอุปกรณ์ที่ใช้บันทึก ระหว่างกระบวนการที่จะได้ออกมาเป็นภาพที่เราเห็นบนเว็บนี้ผ่านมาหลายชั้น ตั้งแต่ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ ตัวเลนส์ถ่ายภาพเอง ฟิล์ม กระดาษอัดภาพ แล้วยังมีสแกนเนอร์อีกครับ ดังนั้นสำหรับภาพขาวดำแล้ว ยากจะระบุได้ว่าวัตถุในภาพที่เห็นจะมีสีสันจริงๆเป็นอย่างไรครับ

ผมเอาภาพเดียวกันกับของคุณ Siamese มาแปลงเป็นขาวดำโดยตั้งสมมติฐานว่าสีเหลืองมีน้อยกว่าปกติ ด้วยเหตุอะไรสักอย่างซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดได้จริงเป็นปกติในกระบวนการผลิตภาพขาวดำ ได้ผลดังนี้ครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 19:22

และข้อ 4

4. เรื่อง texture ของสิ่งที่เรือเจ้าปัญหาบรรทุกมา เรื่องนี้เป็นเรื่องของกระบวนการสร้างภาพนี้ขึ้นมาครับ ตั้งแต่การอัดภาพ จนมาถึงการสแกน การ resampling (ย่อ/ขยายขนาดภาพ) การปรับความคมชัด และ contrast ในแต่ละขั้นตอนซึ่งทำให้รายละเอียดในภาพเปลี่ยนไปครับ

ผมนำภาพจาก คคห. ก่อนนี้ เอามาขยายใหญ่ขึ้นให้มีสัดส่วนของวัตถุในภาพใกล้เคียงกับภาพเจ้าปัญหาที่อ.เทาชมพูขยายมาให้ชม โดยมีการ sharpen และปรับ contrast ในกระบวนการบ้าง

ผลลัพธ์คือ....  ข้าวเปลือกกลายเป็นทรายขี้เป็ดไปแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์