เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150322 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 20:37

ฮูยยย พ่อแก้ว แม่แก้วจ๋า คลองภาพขาวดำ กับคลองภาพสี คนละปี พ.ศ.ขนาดนี้
ไม่กล้ายืนยันหรอกค่ะว่าใช่คลองเดียวกันหรือไม่

ในภาพขาวดำ ดูจะเป็นคลองที่มีการสัญจรมาก ขนาดมีเรือแจวเรือจ้างคึกคักราวแท๊กซี่

แต่ขนาดคลองค่อนข้างแคบเกินกว่าจะเป็นคอลงบางกอกใหญ่ และ น้อย

คลองมอญหรือเปล่าคะ ด้านใน ๆ แถวบางแวกมังคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 20:47

ฮูยยย พ่อแก้ว แม่แก้วจ๋า คลองภาพขาวดำ กับคลองภาพสี คนละปี พ.ศ.ขนาดนี้
ไม่กล้ายืนยันหรอกค่ะว่าใช่คลองเดียวกันหรือไม่

ในภาพขาวดำ ดูจะเป็นคลองที่มีการสัญจรมาก ขนาดมีเรือแจวเรือจ้างคึกคักราวแท๊กซี่

แต่ขนาดคลองค่อนข้างแคบเกินกว่าจะเป็นคอลงบางกอกใหญ่ และ น้อย

คลองมอญหรือเปล่าคะ ด้านใน ๆ แถวบางแวกมังคะ

เรื่องภาพคลองนี้เหมือนๆกัน เห็นเอกลักษณ์ได้ยากมากๆ เลยครับ

ฝากคุณร่วมฤดี เล่นสิ่งนี้ไปพลางๆ http://www.ezzal.com/games/skill-games/physics/angry-birds/play.html กำลังฮิตมาก ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:06

^
จบกัน  คุณหนุ่มสยามชวนเล่นเกมยิงนกเสียแล้ว     ต่อไปนี้ใครจะไปเที่ยวคลองกันล่ะคะ  เศร้า
เกม angry bird นี่แหละ  ตอนหัดยิงใหม่ๆ    ง้างไม่ถูก  ยิงทีไร นกไม่เคยไป   มีแต่ร่วงลงพื้นจนหมดแถว   เป้าไม่สะเทือน
ตอนนี้ยิงเป็นแล้วค่ะ    เมื่อกี้เข้าไปตามลิ้งค์ ผ่าน level 3 ไปแล้วนะ

ไม่มีใครทายคลองจริงๆหรือ  งั้นเอารูปคลองเดียวกันแต่อีกมุมมาให้ดู  เผื่อนึกออกค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:15

ได้ score จริงๆนะคะ   ยืนยันได้
รูปล่าง เริ่ม level ใหม่ค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:20

^
จบกัน  คุณหนุ่มสยามชวนเล่นเกมยิงนกเสียแล้ว     ต่อไปนี้ใครจะไปเที่ยวคลองกันล่ะคะ  เศร้า
เกม angry bird นี่แหละ  ตอนหัดยิงใหม่ๆ    ง้างไม่ถูก  ยิงทีไร นกไม่เคยไป   มีแต่ร่วงกับพื้นจนหมดแถว   เป้าไม่สะเทือน
ตอนนี้ยิงเป็นแล้วค่ะ    เมื่อกี้เข้าไปตามลิ้งค์ ผ่าน level 3 ไปแล้วนะ

ไม่มีใครทายคลองจริงๆหรือ  งั้นเอารูปคลองเดียวกันแต่อีกมุมมาให้ดู  เผื่อนึกออกค่ะ

เห็นต้นสาเก ริมคลองงามมาก เดาไม่ออกจริงๆครับ

ยากครับ อิอิ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:27

ขอบคุณ คุณหนุ่มสยามค่ะ เรื่องเล่นเกมส์ ไม่ถนัดเลย เพราะแพ้ทุกที เดี๋ยวได้เปลี่ยน Monitorใหม่พอดี

คลองในภาพของอาจารย์ Navarat ภาพขาวดำนั้น คือ คอลงบางหลวงแม่นมั่น
ภาพสีด้านล่างเห็นเรือขนผัก คือ คลองชักพระ

ไปหาคำตอบมาจากที่นี่ค่ะhttp://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=166232
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:35

รูปขาวดำต้องเชิญท่านนวรัตนมาตอบ  ดิฉันก็ไม่รู้
ส่วนภาพสีที่ตอบว่าเป็นคลองชักพระ   ต้องขอถามกลับ  ว่ากินอะไรถึงเก่งนัก ยิ้ม

ว่าแล้วก็ขอตัวกลับไปเล่น angry birds ต่อ ตอนนี้ไม่ผ่าน level 5   สักที เลยโกงขึ้นไปเล่น level 7 ได้ score 15989 แล้ว   คุณหนุ่มสยามจะว่าไงคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:38

รูปขาวดำต้องเชิญท่านนวรัตนมาตอบ  ดิฉันก็ไม่รู้
ส่วนภาพสีที่ตอบว่าเป็นคลองชักพระ   ต้องขอถามกลับ  ว่ากินอะไรถึงเก่งนัก ยิ้ม

ว่าแล้วก็ขอตัวกลับไปเล่น angry birds ต่อ ตอนนี้ไม่ผ่าน level 5   สักที เลยโกงขึ้นไปเล่น level 7 ได้ score 15989 แล้ว   คุณหนุ่มสยามจะว่าไงคะ

โห อ.ขึ้นไปได้ระดับ 7 ได้อย่างไร ผมไม่ผ่านระดับ 5 ยากเสียจริง

จากวิกิกล่าวเรื่อง คลองชักพระ ไว้ว่า
คลองชักพระ หรือ คลองบางขุนศรี เคยเป็นส่วนหนึ่งของแม่น้ำเจ้าพระยามาก่อน เดิมแม่น้ำเจ้าพระยาตั้งแต่ช่วงปากคลองบางกอกน้อยไปจนถึงปากคลองบางกอกใหญ่ยังเป็นแผ่นดินอยู่ ส่วนเส้นทางเดิมจะอ้อมจากหน้ามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เป็นคุ้งกว้างวกกลับมาข้างวัดท้ายตลาด ถึงปี พ.ศ. 2065 สมเด็จพระไชยราชาธิราชแห่งกรุงศรีอยุธยา โปรดเกล้าให้ขุดคลองลัดขึ้น (หมายเลข ๑ ในภาพ)[1] เพื่อย่นระยะทางและเพื่อสะดวกต่อบรรดาชาวต่างชาติที่เข้ามาติดต่อค้าขาย เจริญสัมพันธไมตรีกับอาณาจักร ต่อมาคลองลัดเริ่มกว้างขึ้นกลายเป็นแม่น้ำ ส่วนแม่น้ำเจ้าพระยาเดิมก็เล็กลงกลายเป็นคลองบางกอกน้อย คลองบางกอกใหญ่ และคลองชักพระไป

คลองชักพระ ไหลแยกจากคลองบางกอกน้อยบริเวณวัดสุวรรณคีรีไปเชื่อมกับบริเวณที่คลองมอญตัดกับคลองบางกอกใหญ่ ลำคลองกว้างประมาณ 10-15 เมตร และยาว 5.45 กิโลเมตร [2] ทุกๆวันแรม 2 ค่ำ เดือน 12 จะมีประเพณีชักพระ โดยเรือที่ประดิษฐานพระพุทธรูปจะถูกชักลากจากวัดนางชี คลองภาษีเจริญผ่านคลองชักพระและคลองบางกอกน้อย ออกสู่แม่น้ำเจ้าพระยา แล้วอ้อมมาเข้าคลองบางกอกใหญ่กลับไปที่วัดนางชีตามเดิ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:45

ตามประวัติ ไม่ได้แห่พระพุทธรูปอย่างงานโยนบัวหลวงพ่อโตวัดบางพลี หากแต่เป็นการแห่พระบรมสารีริกธาตุ เลยครับ

สืบสานประเพณีชักพระ
           ประเพณีชักพระ  เป็นประเพณีซึ่งพุทธศาสนิกชนชาวฝั่งธนได้ถือปฎิบัติสืบเนื่องกันมาเป็นเวลานานกว่า  100 ปี  กำลังจะเวียนมาบรรจบอีกครั้งหนึ่ง  ในวันแรม 2 ค่ำ เดือน 12  นี้  โดยขบวนแห่เรือจากฝีพายกองทัพเรือที่อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุไปตามลำคลอง  โดยเริ่มออกจากวัดนางชี  เขตภาษีเจริญ (คลองด่าน)  ผ่านคลองบางกอกใหญ่  คลองชักพระ  เข้าคลองบางกอกน้อย  ไปสิ้นสุดที่วัดไก่เตี้ย  เขตตลิ่งชัน  แล้ววกกลับออกจากวัดไก่เตี้ยไปตามคลองบางกอกน้อย  ออกแม่น้ำเจ้าพระยา  เลี้ยวเข้าคลองบางกอกใหญ่  แล้ววกกลับเข้าคลองด่าน  ไปสิ้นสุดวัดบางชีตามเดิม

พระรูปศิริภาคย์มหานาคนารี  ซึ่งเป็นพระสัสสุ (แม่ยาย)  ของพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก (รัชกาลที่ 1)  ได้ร่วมกันบูรณะปฏิสังขรณ์วัดนางชี  ซึ่งดั้งเดิมเป็นวัดร้าง  ทั้งนี้  ตามประวัติได้สร้างมาตั้งแต่สมัยพระชัยราชาธิราช (พระเอกา)  กษัตริย์องค์ที่ 13  แห่งกรุงศรีอยุธยา  เมื่อประมาณปี  พ.ศ.2082  สาเหตุของการสร้างก็เนื่องมาจากลูกสาวพระชัยมนตรี  ที่ชื่อ "อิ่ม"  ได้ป่วยและไม่สามารถทำการรักษาให้หายได้  จนนิมิตในฝันว่า  มีชีปะขาวแนะนำให้ลูกสาวบวชชีจึงจะหายเป็นปกติ  ด้วยเหตุนี้  พระชัยมนตรีจึงทำการสร้าง "วัดนางชี"  และให้ลูกสาวบวชชีที่วัดนางชีนั้น  ทั้งนี้  หลังจากสร้างวัดเสร็จไม่นานพระบรมสารีริกธาตุก็เสด็จขึ้นปรากฎ  ทำให้ "แม่ชีอิ่ม"  ได้อัญเชิญเสด็จสารีริกธาตุไว้ในผอบ  ซึ่งเป็นขวดใส่น้ำหอมจากพวกฝรั่งใช้บรรจุน้ำหอมสำหรับอาบน้ำ  ที่พวกชาววังและผู้มีฐานะดีนิยมใช้กันในสมัยนั้น  พระบรมสารีริกธาตุได้อัญเชิญประดิษฐานไว้ที่วัดนางชีตั้งแต่นั้นมา  จนกระทั่งวัดนางชีได้ชำรุดทรุดโทรมลงจนกลายเป็นวัดร้าง
เมื่อพระยาโชฎึกราชเศรษฐี  และสมเด็จพระรูปศิริภาคย์มหานาคนารี  ได้ร่วมกันถวายปฏิสังขรณ์เสร็จแล้ว  ประกอบกับพบว่า  วัดนี้มีพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานอยู่   จึงถือเป็นนิมิตดีที่ได้มีโอกาสพบเห็น  และต้องการให้ชาวบ้านชาวเมืองในบริเวณแถบวัดนางชี  และบริเวณใกล้เคียงมีโอกาสชมพระบรมสารีริกธาตุ  ตลอดจนต้องการให้ประชาชนทั้งหลายทราบว่า  วัดนางชีมีพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานอยู่  จึงให้มีการถวายการสรงน้ำ  และทำพิธีแห่พระบรมสารีริกธาตุไปตามคลองด่าน  ออกคลองบางกอกน้อย  พอใกล้เวลาเพลก็มาถึงวัดไก่เตี้ย  และหยุดให้พระภิกษุ  สามเณร  ที่ไปกับขบวนแห่นั้น  ได้ฉันภัตตาหารที่นั่น  เสร็จแล้วก็เคลื่อนขบวนออกตอนบ่าย  หลังจากที่พักเหนื่อยกันแล้ว  จากวัดไก่เตี้ยไปตามลำน้ำเจ้าพระยาเข้าคลองบางกอกใหญ่  วกเข้าคลองด่าน  มาหยุดที่หน้าวัดนางชี  และอัญเชิญเสด็จพระบรมสารีริกธาตุขึ้นไปประดิษฐานตามเดิม  และตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา  ประชาชนชาววัดนางชี - วัดไก่เตี้ย  จึงได้จัดประเพณีมาทุกปี  ในวันแรม  2 ค่ำ  เดือน 12  ของทุกปี  อย่างไรก็ดี  ในสมัยพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 3)  ได้ทรงโปรดเกล้าฯ  ให้บูรณะปฏิสังขรณ์วัดนางชีขึ้นอีกครั้ง

"งานชักพระ"  เหตุที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะว่า  ในสมัยนั้นการแห่ได้กระทำโดยทางเรือ  เพราะเป็นการคมนาคมสะดวกที่สุด  และคลองที่องค์พระธาตุเสด็จผ่านระหว่างสี่แยกคลองมอญถึงวัดไก่เตี้ย  จึงได้มีการขนานนามว่า "คลองชักพระ"  และทำให้เกิดตำบลหนึ่งเรียกว่า "ตำบลคลองชักพระ"  ขึ้นอยู่ในท้องที่เขตตลิ่งชัน  ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 21:58

อ้างถึง
รูปขาวดำต้องเชิญท่านนวรัตนมาตอบ  ดิฉันก็ไม่รู้

ลองเปรียบเทียบกันดูจากภาพนี้นะคะ ไม่เหมือนกันทีเดียว แต่คล้ายมาก โดยเฉพาะเสาไฟฟ้าริมคลองรุ่นนี้ เป็นรุ่นเก่าค่ะ เรือจ้างเรือแจวมากมายขนาดนี้ มีไว้บริการชุมชนใหญ่นะคะ จึงคิดว่า บางกอกน้อยแน่ ๆ

บังเอิญเคยมีปัญหามรดก ต้องอพยพไปอาศัยริมคลองมอญ ฝั่งธนบุรีอยู่ 4 ปี ยามว่างก็จ้างหางยาวเข้าไปเที่ยวข้างใน ทำให้คุ้นตากับเฟอร์นิเจอร์ริมคลองรุ่นนี้ แต่ก็นั่นแหละค่ะ ดิฉันเดานะคะ............... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 22:04

ประเพณีชักพระ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 22:11

วัดอะไร  ฮืม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 07:12

^
แหะ แหะ คงไม่ได้หมายถึงผมนะครับ

ผมก็เอามาถามเหมือนกัน ไม่ได้เอามาให้ทาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 07:27

^_^

ชายเสื้อขาว ชื่ออะไร?  ยิ้มเท่ห์
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 24 พ.ค. 11, 08:44

อ้างถึง
ชายเสื้อขาว ชื่ออะไร?

^ คุณพระช่วย !!!!!!!!! ถามกันขนาดนี้เชียวหรือ

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์