เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150379 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 08:18

คลองที่แต่เดิมขุดกว้างเพียง15 เมตรนั้น ตลิ่งคงจะเป็นดินเลนอ่อนมากจึงพังทะลายลงเรื่อยๆ คลองเมื่อตื้นเขินก็ขุดลอกกันหลายต่อหลายครั้ง ตลิ่งก็ยิ่งพังไปลงไปอีกจนกลายเป็นขนาดกว้างราวกับแม่น้ำ โดยเฉพาะแถวๆปากคลองที่เริ่มต้นที่แม่น้ำเจ้าพระยา

ปัจจุบันย่านนั้นเป็นชุมชนพวกเรือตังเก มีร้านอาหารทะเลหลายร้าน ผมเคยตามใจกิเลศไปเที่ยวเสาะแสวงหาของอร่อยๆรับประทาน  เลยรู้จักคลองชื่ออันแสนจะเชยนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 08:23

ไปค้นรูปชุดนี้มา ผู้ถ่ายเขาบรรยายว่าในช่วงกลางๆคลองจะแคบลง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 08:25

และนี่เป็นบริเวณที่ไปทะลุออกแม่น้ำท่าจีน ที่สมุทรสาครอันเป็นแหล่งอุตสาหกรรมประมงใหญ่ที่สุดของประเทศมั้ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 08:43

เคยไปนั่งกินอาหารทะเลอยู่ที่มหาชัย  ในร้านริมน้ำ    ถ่ายรูปมา นึกว่าเป็นปากแม่น้ำค่ะ
ที่เดียวกันหรือเปล่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 08:56

^
น่าจะเป็นแม่น้ำท่าจีนนะครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 09:31

เคยไปนั่งกินอาหารทะเลอยู่ที่มหาชัย  ในร้านริมน้ำ    ถ่ายรูปมา นึกว่าเป็นปากแม่น้ำค่ะ
ที่เดียวกันหรือเปล่า

คงจะเป็นร้านอาหารตามที่ผมทำลูกศรชี้ให้นะครับ อาจารย์เทาชมพู แบบว่าเคยไปทานร้านนี้อยู่ครี้งหนึ่ง ก็เลยจำได้
เลยไปอีกประมาณกิโลเมตรหนึ่งก็ถึงปากแม่น้ำท่าจีนแล้วครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 09:38

ไหนๆก็ออกนอกเรื่องแล้ว  ขอเลี้ยวแยกซอยไปอีกที
นี่คือร้านอาหารที่ไปกินค่ะ     รูปล่างเป็นบ้านในบริเวณร้านอาหาร มีประตูเฟี้ยม  และช่องลมฉลุลายแบบจีนสวยมาก  เลยถ่ายรูปเอาไว้

จบ 
กลับมาที่คลองในกรุงเทพธนบุรีกันอีกที

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 09:47

คุยเรื่องคลองแล้วชุ่มฉ่ำหัวใจเสียจริง ๆ น่าจะหาเรือเช่าสัก 1 วันเต็ม ๆ ตระเวณเที่ยวคลองอย่างเดียว

คลองด่าน คลองสรรพสามิต เป็นคลองในจังหวัดสมุทรปราการที่เจ้าถิ่นอย่างดิฉัน เพิ่งจะได้ความรู้นี่แหละค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เก่งแต่ตระเวณขับรถชมวิว หาของทะเลสด ๆ กินแถวแหลมฟ้าผ่า ไปจนถึง สาขลา แดนกุ้งเหยียด แต่ไม่รู้อะไรเลย อายจัง อายจัง
คลองโคกขาม ที่เกิดเรื่องพันท้ายนรสิงห์นั้น เป็นส่วนหนึ่งของคลองสรรพสามิตหรือเปล่าคะ

เคยขับรถลึกเข้าไปทางชายทะเลบางขุนเทียน จะไปชมวิวริมทะเล ดูนกสักหน่อย

พบป้ายบอกทางไปศาลพันท้ายนรสิงห์  เลยงง ค่ะ

ได้อ่านเรื่องการขุดคลอง พบว่า เจ้าสัวยิ้ม ขุดคลองสำคัญ ๆ มากมายมหาศาลจริง ๆ

แล้วคลองสาทรนี่ ใครขุดคะ เห็น ในสี่แผ่นดินเรียกว่า คลองพ่อยม เป็นลูกหลานเจ้าสัวยิ้มหรือเปล่าเอ่ย
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 09:49

มัวแต่หลงไปเข้าทางมวยเซียน
เห็นแม่น้ำลำคลองจะไปเล่นเรือเพลงกับเขา ลืมตัวว่าจะถูกน็อคกลางอากาศได้
ขอถอยกลับมาคุยกับลุงไก่ดีกว่า

ตกลงแผนที่เป็นอย่างนี้ใช่ไหมครับ
แล้วรูปที่ผมเอามาทาย เป็นคลองอะไรหรือครับ

คงต้องยืนยันครับว่าเป็นภาพของคลองด่าน จะเป็นคลองเดียวกับที่พันท้ายนรสิงห์ถวายหัวให้พระเจ้าเสือทรงตัดหรือเปล่า??

ทีนี้ผมมีภาพคลองมาให้ทายมั่ง บอกให้เลยว่าอยู่ทางฝั่งธนบุรี แต่ถ้าไม่มีใบ้ให้บ้าง คำถามของผมคงจะไม่มีท่านใดตอบได้แน่นอน
จะใบ้ให้ว่าคลองนีน่ะ เมื่อสมัยสงครามมหาเอเซียบูรพา ก็สงครามโลกครั้งที่สองนั่นแหละ แม่สาวน้อยอังศุมาลิน เธอว่ายน้ำลอยคอไปสบตากับพ่อหนุ่มน้อยโกโบริ จนเกิดนวนิยายรักระหว่างรบขึ้นมาให้เราได้อ่านกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 09:53

ตอบคุณร่วมฤดี
หลวงสาทรราชายุกต์หรือเจ้าสัวยม เป็นลูกชายเจ้าสัวยิ้ม ค่ะ

หลวงสาทรราชายุตก์ (ยม) กรมท่าซ้าย เกิดเมื่อ พ.ศ.2400 ภรรยาชื่อริ้ว เป็นบุตรพระยาพิสณฑ์-
สมบัติบริบูรณ์ (เจ้าสัวยิ้ม) และ (ขรัวยาย) ปราง มาจากสกุลสมบัติศิริ (หลวงสาทรฯ เป็นน้องของ
เจ้าจอมมารดาอ่วม และพี่ของเจ้าจอมมารดาเอม ในรัชกาลที่ 5) ได้รับพระราชทานเบี้ยหวัดปีละ 1 ชั่ง
ป่วยเป็นอหิวาตกโรคมาตั้งแต่วันที่ 30 เมษายน ร.ศ.114 ได้หาหมอฝรั่งมารักษา อาการหาคลายไม่
จึงเปลี่ยนให้หมอพุดเชลยศักดิ์รักษา อาการทรุดหนักลง รุ่งขึ้นวันที่ 1 พฤษภาคม หลวงสาทรฯ
ถึงแก่กรรม อายุได้ 38 ปี พระราชทานน้ำอาบศพ หีบเชิงชายเป็นเกียรติยศ

พระยาพิสณฑ์สมบัติบริบูรณ์ (เจ้าสัวยิ้ม) เป็นผู้ขุดคลองภาษีเจริญ และเจ้าของเรือเมล์ไปสิงคโปร์
เมื่อเจ้าสัวยิ้มถึงแก่กรรม นายยมได้สืบต่องานขุดคลอง และเป็นผู้ร่วมก่อตั้งกอมปนีขุดคลองแลคูนามสยาม
และเป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการจากรัชกาลที่ 5 ในการจัดหาสิ่งของต่างๆ สำหรับใช้ในการก่อสร้าง
พระราชวังบางปะอิน จนเมื่อการก่อสร้างสำเร็จลงแล้ว ก็ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์และราชทินนามว่า
หลวงสาทรราชายุตต์

กิจการอื่นๆที่เจ้าสัวยมทำต่อจากบิดาคือการเดินเรือ การรับจ้างขนสินค้าจากแม่น้ำเจ้าพระยาไปยังเกาะสีชัง
และจากเกาะสีชังไปสิงคโปร์ การค้ากับเมืองจีนโดยสั่งสินค้าจำพวกเครื่องมุก ลายคราม กระดาษฟาง
เข้ามาขาย แต่เจ้าสัวยมถึงแก่กรรมเมื่ออายุเพียง 30 ปีเศษในขณะลูกๆ ยังมีอายุน้อย กิจการทั้งหมด
จึงตกอยู่ภายใต้การดูแลของ นายถมยา หรือ หลวงจิตรจำนงวานิช บุตรเขยที่มาแต่งงานกับนางสาวแช่ม
ธิดาคนโตของหลวงสาทร

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1705.

อ้างถึง
จะใบ้ให้ว่าคลองนีน่ะ เมื่อสมัยสงครามมหาเอเซียบูรพา ก็สงครามโลกครั้งที่สองนั่นแหละ แม่สาวน้อยอังศุมาลิน เธอว่ายน้ำลอยคอไปสบตากับพ่อหนุ่มน้อยโกโบริ จนเกิดนวนิยายรักระหว่างรบขึ้นมาให้เราได้อ่านกัน

บ้านของอังศุมาลินอยู่ริมคลองบางกอกน้อยนี่คะ ฮืม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 10:01

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูค่ะ เคยอ่านแล้วแท้ ๆ แต่ลืมไปได้ ต้องยอมรับว่า เจ้าสัวยิ้มมีคุณูปการต่อประเทศไทยมิใช่น้อย

โดยเฉพาะการค้าข้าว หากไม่มีคลองเหล่านี้ รัชกาลที่ 5 คงไม่สามารถค้าข้าวเพิ่มขึ้นได้อย่างมหาศาล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 10:22

อ้างถึง
คุยเรื่องคลองแล้วชุ่มฉ่ำหัวใจเสียจริง ๆ น่าจะหาเรือเช่าสัก 1 วันเต็ม ๆ ตระเวณเที่ยวคลองอย่างเดียว
รีบๆเที่ยวค่ะ  คลองลดน้อยลงน่าใจหาย

เจ็ดปีก่อน มีความพยายามจะอนุรักษ์คลอง  โดยการตั้งคณะกรรมการอนุรักษ์คลองแห่งชาติ หรือชื่ออะไรคล้ายๆอย่างนั้น  มีดร.สุวิชญ์ รัศมิภูติ อดีตอธิบดีกรมศิลปากร และอดีตรองปลัดกระทรวงศึกษาธิการ เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงใหญ่    ท่านเคยรับเชิญมาเป็นวิทยากร พาดิฉันและคนอื่นๆลงเรือเข้าคลองโน้นออกคลองนี้ทางฝั่งธน     เห็นชีวิตริมคลองที่น่าดู   วัดริมคลองที่ล้ำค่าทางศิลปะและประวัติศาสตร์ก็มีมาก    แต่ก็ใจหายว่าคลองเล็กคลองน้อย กลายเป็นท่อระบายน้ำบ้าง  ตรอกซอกซอยบ้าง    เรือแล่นได้ไม่ตลอด    วัฒนธรรมคลอง สู้งบประมาณถมคลองไม่ได้
อ่านได้ที่นี่
http://www.vcharkarn.com/varticle/172

มีแต่คลองใหญ่ๆที่ถมไม่ไหวเท่านั้นยังเหลืออยู่    ต่อมาเจอกันอีก ดร.สุวิชญ์เองก็มาเล่าให้ฟังทีหลังว่า การถมคลองก็ยังดำเนินต่อไป  นักอนุรักษ์ต้านไม่ไหว    เพราะฉะนั้นถ้าอยากเที่ยวคลองที่เหลืออยู่  ก็รีบเที่ยวก่อนจะกลายเป็นถนนไปหมดค่ะ 

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 10:35

ภาพคลองสีลมในอดีตครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 10:50

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูค่ะ เคยอ่านแล้วแท้ ๆ แต่ลืมไปได้ ต้องยอมรับว่า เจ้าสัวยิ้มมีคุณูปการต่อประเทศไทยมิใช่น้อย

โดยเฉพาะการค้าข้าว หากไม่มีคลองเหล่านี้ รัชกาลที่ 5 คงไม่สามารถค้าข้าวเพิ่มขึ้นได้อย่างมหาศาล

บริเวณทุ่งคลองเจ๊สัวยม ถนนสาทร เรื่อยไปถึงตำบลศาลาแดง เป็นท้องทุ่งปลูกข้าวสารคุณภาพดี ส่งไปขายหล่อเลี้ยงชาวพระนครสมัยนั้น เมื่อมีการทำถนนเข้าไปในพื้นที่ เช่น แถวสีลม สุรวงศ์ เพื่อเปิดที่ตาบอดและสร้างตึกแถวให้เช่าแล้ว บรรดาทุ่งนา ทุ่งรวงทองก็ค่อยๆหายไปจากสาทร และสีลม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 23 พ.ค. 11, 18:37

อยากจะบ่นแบบเดียวกันว่า  ธนบุรีเป็นเมืองสวน  ผลิตผักพืชผลไม้รสดีที่สุดในประเทศหลายอย่าง      แต่สวนเหล่านั้นก็ถูกความเจริญรุกไล่จนหายไป กลายเป็นตึกแถวและบ้านจัดสรร  เห็นได้ชัดจากถนนสายปิ่นเกล้า-นครไชยศรี   ดินที่นำมาถม เป็นดินไม่ดี ปลูกอะไรไม่งามเท่าดินสวน   
น่าเสียดายพื้นที่จริงๆ   ถ้ารักษาไว้ได้จะปลูกพืชผลทำรายได้เข้าประเทศได้มาก    ไม่ก่อมลพิษอย่างอุตสาหกรรมด้วย

ขอย้อนกลับไปภาพปริศนาที่ตั้งไว้  ท่านนวรัตนนำภาพมาเปรียบเทียบ

อ้างถึง
ลักษณะเสาไฟฟ้าที่ปักลงไปในคลอง
โคมไฟส่องคลองแบบโค้ง
คลองไม่กว้างเท่าไร เหมือนวิ่งเข้าไปในสวน
ไม่มีบ้านคนมากนัก และมีสภาพคล้ายโรงงานทางขวามือ
ในภาพมีเรือหางยาวขนสินค้าเกษตร

คลองเดียวกันหรือเปล่า???

ฝากทุกท่านพิจารณาด้วย  เพราะดิฉันเป็นประเภทถามได้ ตอบไม่ได้ เคยบอกไว้แล้วค่ะ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 29
  พิมพ์