เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150461 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 12:12

^
ไม่ใช่คลองพระโขนงครับ

ที่ดินกรุงเทพกรีพา แปลงละ1ไร่ครับ ไม่ใช่4ไร่
ตอนซื้อไร่ละ 40,000บาท
เดี๋ยวนี้ บอกขายกันเป็นตารางวาๆประมาณ 25000 บาท ที่ยังไม่ได้ถมครับ
ค่าสิทธิสมาชิกสนามกอล์ฟ(1แปลง 1สิทธิ์) แยกขายต่างหาก ตอนนี้2,300,000บาทครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 12:27

คลองที่ผมเอามาให้ทาย เห็นจะยากไปซะแล้ว (เพราะผมเองยังไม่รู้เลยว่าเป็นคลองอะไร ถ้าไม่ได้อ่านคำบรรยายภาพ)

แถมให้อีก๒รูป

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 12:45

^
คลองนี้อยู่ฝั่งธนบุรีแน่นอนครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 13:13

Klong taweewattana ka,I guess.
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 13:33

อ้างถึง
คลองนี้อยู่ฝั่งธนบุรีแน่นอนครับ
ใช่ครับ

อ้างถึง
Klong taweewattana ka,I guess.
Sorry, you guess wrong, krub.
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 13:42

พอเห็นอาคารริมคลองหลาย ๆ ชั้นนั่นก็จำได้ว่า คลองบางกอกใหญ่ ช่วงบริเวณใกล้วัดปากน้ำภาษีเจริญค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 13:49

เจดีย์สีขาวนั่น อยู่ในวัดปากน้ำภาษีเจริญค่ะ  2 ปีก่อน ไปตั้งโรงทานกับเพื่อน ๆ ยังได้อาศัยจอดรถใต้ถุนเจดีย์ที่กำลังก่อสร้าง

อาจารย์ Navarat C. กำลังจะท้ารบ ด้วยการทายภาพคลอง ต่อไปนี้ คงได้หลอนกับจับจิตจับใจ

เพราะคลองนั้น ทายยากกว่า รูปเก่าเล่าเรื่องเมืองบางกอกมากมาย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 14:00

อ้างถึง
เจดีย์สีขาวนั่น อยู่ในวัดปากน้ำภาษีเจริญค่ะ  2 ปีก่อน ไปตั้งโรงทานกับเพื่อน ๆ ยังได้อาศัยจอดรถใต้ถุนเจดีย์ที่กำลังก่อสร้าง
ถูกต้องครับ

อ้างถึง
พอเห็นอาคารริมคลองหลาย ๆ ชั้นนั่นก็จำได้ว่า คลองบางกอกใหญ่ ช่วงบริเวณใกล้วัดปากน้ำภาษีเจริญค่ะ
ไม่ใช่คลองบางกอกใหญ่ครับ เขาบรรยายภาพว่าเป็นคลองภาษีเจริญ (เอ๊ะ...ไม่ทราบว่าเป็นคนละคลองเดียวกัน อีหรอบเดียวกับคลองบางกะปิกับคลองแสนแสบหรือเปล่า)

อ้างถึง
อาจารย์ Navarat C. กำลังจะท้ารบ ด้วยการทายภาพคลอง ต่อไปนี้ คงได้หลอนกับจับจิตจับใจ

โอ๊ะ..ป่าวท้ารบครับ กัวแล้วคร๊าบบบบ กัว ๆ  ๆ  ๆ ๆ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 14:23

อ้างถึง
ไม่ใช่คลองบางกอกใหญ่ครับ เขาบรรยายภาพว่าเป็นคลองภาษีเจริญ (เอ๊ะ...ไม่ทราบว่าเป็นคนละคลองเดียวกัน อีหรอบเดียวกับคลองบางกะปิกับคลองแสนแสบหรือเปล่า)

คุณ Siamese ช่วยด้วยเจ้าข้าาาาาา

นี่ไงคะ เหตุผลที่ตั้งกระทู้ถาม เพราะคลองมันยุ่งยากเสียจริง ๆ

เวลาจะไปวัดปากน้ำภาษีเจริญ เข้าจากเจ้าพระยามาทางคลองบางกอกใหญ่ จะมีคลองแยกข้างในมากมาย

ตรงวัดปากน้ำภาษีเจริญนั่น เข้าใจว่า จะเป็นปากคลองภาษีเจริญ น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นของคลองนี้นะคะ แล่นยาวไปถึงบางแคนั่นแหละค่ะ

อาจจะไปไกลกว่านี้ก็ได้ ใครมีประวัติคลองนี้ แผนที่คลองนี้ รีบนำมาแก้สงสัย นึกเสียว่าโปรดสัตว์เอาบุญเถิด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 14:53

Totally agree with khun Ruamrudee ka.I'll guess no more. ร้องไห้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 15:44

^
วันนี้มาแปลก ฮืม

Are you real, or a Portuguese in disguise may be ?‎
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 16:35

สักวาของแท้แน่นอนค่ะ                   แหม...ก็จะเป็นใครอื่นไปได้
เปลี่ยนสำเนียงเป็นปะกิตนิดเป็นไร        เพราะไอโฟนฟ้อนท์ไทยพิมพ์ไม่เป็น
กลับโดนยัดข้อหาน่าสงสัย               โปรตุเกสบุกเรือนไทย ใครแอบเล่น
ต้องกัดฟันพิมพ์ฟ้อนท์ไทยให้ยากเย็น   ใครที่เห็นใจด้วยช่วยเชียร์เอย

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 16:55

คลองที่ผมเอามาให้ทาย เห็นจะยากไปซะแล้ว (เพราะผมเองยังไม่รู้เลยว่าเป็นคลองอะไร ถ้าไม่ได้อ่านคำบรรยายภาพ)

แถมให้อีก๒รูป

ขออนุญาตตอบครับ คลองนี้คือคลองด่านในสมัยโบราณ ปัจจุบันชื่ออะไรจำบ่ได้แล้วครับ

ลงสีตัวอักษรบรรยายภาพผิดไปหน่อย ทำให้อ่านไม่ชัด ขออภัยด้วยครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 17:09

อ้างถึง
สักวาของแท้แน่นอนค่ะ                   แหม...ก็จะเป็นใครอื่นไปได้
เปลี่ยนสำเนียงเป็นปะกิตนิดเป็นไร                เพราะไอโฟนฟ้อนท์ไทยพิมพ์ไม่เป็น
กลับโดนยัดข้อหาน่าสงสัย                        โปรตุเกสบุกเรือนไทย ใครแอบเล่น
ต้องกัดฟันพิมพ์ฟ้อนท์ไทยให้ยากเย็น           ใครที่เห็นใจด้วยช่วยเชียร์เอย

สักวาของแท้แน่นอนแล้ว               ใช่เด็กแนวโปรตุเกสเพศมังค่า
แอบแถลงเป็นปะกิตพิศดาร์            จนเป็นที่กังขาว่าเป็นใคร
ได้ของเล่นมาใหม่ไอโฟนเน้อ          ต่อไปเธอไม่ว่าจะไปไหน
จะกดคีย์เข้ามาตอบในเรือนไทย       ให้สะใจทุกเวลานาทีเอย
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 22 พ.ค. 11, 17:17

ขอตอบซ้ำอีกครังด้วยภาพแสดงเส้นทางการจราจรครับ

คลองด่านนี้ เท่าที่จำได้ เป็นเส้นทางสำคัญมาแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา สำหรับการขนส่งสินค้าระห่างกรุงศรีอยุธยา ผ่านเมืองธนบุรีศรีมหาสมุทร ไปยังเมืองมะริด ที่เป็นเมืองท่าของไทยทางทะเลอันดามัน สำหรับการติดต่อค้าขายกับอินเดีย และกลุ่มประเทศตะวันออกกลาง เช่น อิหร่าน เปอร์เซีย ในสมัยนั้น

ค่อนข้างมั่นใจในคำตอบครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
  พิมพ์