เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 27 28 [29]
  พิมพ์  
อ่าน: 149828 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 420  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 13:13

สงสัยจะเป็นพ่อหนุ่มรัตนโกสินทร์

ได้ข่าวว่าพ่อหนุ่มคนนี้พิชิตยอดบรมบรรพต วัดสระเกศสำเร็จไปแล้วด้วยดี มีผู้นำทางเก่ง
ตอนนี้กำลังจะมาเป็นนักโบราณคดีหาร่องรอยอารยธรรมการก่อสร้างถนนสายแรกของกรุงรัตนโกสินทร์ อีกแล้ว
กำลังคาดคั้นเอาข้อมูลการสำรวจกับผมอยู่

คุณ Jalito สนใจเรื่องอุโมงค์รถไฟฟ้าลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยา .. ผมก็สนใจเช่นกัน

มีแซวนะลุงไก่......Report ความรู้ด้านการขุดอุโมงค์เข้าไปยังเกาะเมืองรัตนโกสินทร์ ลุงไก่เอามาเล่าใหัฟังบ้างนะครับ

กว่าหัวเจาะจะเข้าเขตเกาะรัตนโกสินทร์ก็คงจะประมาณช่วงวันปีใหม่หละครับ
บอกได้คร่าว ๆ ว่าลึกประมาณเท่าความสูงของตึก ๖ ชั้น

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 421  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 13:18

เปิดกระทู้ใหม่เลยครับลุงไก่

สนับสนุนคุณนวรัตนอีกหนึ่งเสียง ด้วยสองมือเช่นเคย

ยกให้สองมือเลย  ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 422  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 16:25

อย่างนั้นเลยเหรอ .. อย่างนั้นขอเวลาไปรวบรวมภาพที่ถ่ายไว้ กับเก็บรวบรวมข้อมูลก่อนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 423  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 16:29

แล้วคุณลุงไก่มาตั้งกระทู้ในห้องทันกระแส เลยนะคะ    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 424  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 18:43

ส่วนหนึ่งของคลองไผ่สิงโตในจุฬา เมื่อประมาณพ.ศ. 2511

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 425  เมื่อ 12 ก.ย. 13, 01:21

โมเสคญี่ปุ่นเข้ามาในจุฬาแล้ว!!
สไตล์ของเค้าบังเฉพาะส่วนที่จำเป็นจริงๆนี่ครับ อย่างนี้เลยไม่รู้ว่าหันหน้าหรือหันหลังกันแน่ครับอาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 426  เมื่อ 12 ก.ย. 13, 08:29

โมเสคเข้าไปเพ่นพ่านทุกกระทู้ค่ะ
เอกลักษณ์ของนายแบบนางแบบในเว็บเรือนไทยคือขี้อาย ไม่ชอบโชว์หน้า   อย่างในภาพนี้   เอามาได้ก็ต้องสัญญากับเจ้าของภาพว่าจะไม่เปิดเผยหน้าตา   บางภาพไม่มีโมเสค   แต่เจ้าของภาพก็จะไม่ยอมบอกว่าตัวเองอยู่ตรงไหนของภาพ  ให้คนดูมองข้ามไปเสียเฉยๆ
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 427  เมื่อ 11 พ.ย. 14, 20:50

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ใหม่ เห็นว่าเกี่ยวคลองเหมือนกัน ไปเดินเลียบคลองมา เลยสงสัย ดังนี้ครับ
1.คลองที่อยู่ใกล้วัดช่างเหล็ก ต้ดจากคลองชักพระเข้าไป ตรงสามแยกปากทางป้ายบอก คลองบ้านไทร (หมายเลข 1)
แต่เดินไปทางถนนแก้วเงินแก้วทอง ป้ายบอกชิ่อคลองบางระมาด (หมายเลข 2) พอจะทราบไหมครับว่าชื่อคลองอะไร หรือเรียกได้ทั้งสองอย่าง

2.คลองพญาไท เส้นทางน้ำอยู่ช่วงไหน อยู่ใกล้กับพระตำหนักเมขลารูจีหรือเปล่า เดินไปดูทางน้ำที่ติดกับคลองสามเสน เห็นแต่ประตูระบายน้ำ ทางน้ำตื้นเขินหมด

3.คลองมหาสวัสดิ์ อ่านในวิกิ
แล้วงงๆ อยากทราบชื่อศาลา ทั้ง 7 ศาลา มีชื่อทุกศาลาหรือเปล่า
ศาลาที่ 1-4 ..............
ศาลาที่ 5 ชื่อ ศาลาธรรมสพน์
ศาลาที่ 6 ชื่อ ศาลายา
ศาลาที่ 7 ชื่อ ศาลาดิน
เคยไปพิพิธภัณฑ์ท้องถิ่นเขตทวีวัฒนา เขียนว่ามีศาลากลาง ตั้งอยู่ในวัดปุรณาวาส เป็น 1 ใน 7 ศาลาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 428  เมื่อ 28 ก.ย. 16, 18:45

อ.เทาชมพู บอกว่า

อ้อ อีกอย่างหนึ่ง สมัยดิฉันเด็กๆ เขตจากสุขุมวิทซอย 1 ไปจนสะพานพระโขนง    ไม่มีใครเรียกว่าสุขุมวิท  เขาเรียกกันว่า"บางกะปิ

นั่นน่ะสิคะอาจารย์ ทำไมบางกะปิถึงย้ายที่ไปได้ ตอนสร้าง รร.แอมบาสเดอร์ ใหม่ ๆ ยังมีศูนย์อาหารชื่อ "บางกะปิ เทอเรส"
ธนาคารกรุงเทพ ฝั่งตรงข้าม ก็ยังใช้ชื่อ สาขา "บางกะปิ" ถึงทุกวันนี้

แล้วอ่าน ๆ ไป คลองบางกะปิ ด้านหลัง ก็กลายเป็น คลองแสนแสบ ไปเสียนี่

บางกะปิ ปัจจุบันมาจากไหนคะ แล้วไฉนจึงมาแย่งชื่อ "ทุ่งบางกะปิ" ของอ้ายขวัญกับอีเรียม ไปได้

ผมขออนุญาตนำข้อมูลเรื่อง อำเภอบางกะปิ จากเวปผู้จัดการออนไลน์
มาประกอบไว้ในกระทู้สารคดี ภูมิ-ประวัติศาสตร์ ของคุณร่วมฤดี
เพื่อเสริมรายละเอียดในส่วนที่คุณ POJA ได้ขยายประเด็นไว้ เกี่ยวกับทุ่งบางกะปิ ครับ

บางกะปิย้ายบาง จากถนนสุขุมวิทไปอยู่คลองจั่น!! เปิดตำนานพื้นที่กรุงเทพฯเป็นป่าชุ่มน้ำมาก่อน!
โดย โรม บุนนาค

http://manager.co.th/OnlineSection/ViewNews.aspx?NewsID=9590000095566

หน้า: 1 ... 27 28 [29]
  พิมพ์