เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29
  พิมพ์  
อ่าน: 150323 คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 405  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 20:46

มายกมือด้วยคนคร้าบบบบบบบ  ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 406  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 20:53

ยกให้สองมือเลย  ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 407  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 21:06

จารย์ดมศรีของผมไม่ใช่ธรรมดานะครับขอบอก ท่านสอนผมสัปดาห์ละสองสามชั่วโมงสมัยปี๒๕๑๑ แต่เวลาผ่านไปหลายสิบปีแล้ว ผมเปลี่ยนทั้งทรงผมและเส้นรอบวงที่เอว ไปกราบท่านแล้วถามว่าจำผมได้ไหมครับ ท่านตบหลังผมป้าบใหญ่แล้วเอ่ยชื่อว่า “…(โมเสค)…ทำไมอาจารย์จะจำไม่ได้ คิดถึงนายอ๊อบ(เพื่อนรักของผมที่รถคว่ำตายไปนานแล้ว)มันนะ”

ในหนังสือที่ท่านแจก มีเรื่อง“ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น”ด้วย ผมอยากถ่ายทอดมาตั้งกระทู้ใหม่เสียจริงๆ คุณหนุ่มทราบไหมคลองบางกะปิของท่านน่ะ จากไปไหนไปไหน

ผมยกมือ อยากให้ อา ลงเรื่อง "ถนนสุขุมวิทที่เคยเห็น" ครับ อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยยกมือ ยกสองมือด้วยครับ เจ้าของกระทู้จะได้มีแรง มีกำลังใจลงเรื่องดี ๆ ใหัฟัง

สนับสนุน คร้าบบบ

มายกมือให้ครับ

http://www.mypaknam.com/webboard/?menu=f9213511a9e1f5e0b2d56e5b27a292b2&topic_id_get=410

สำหรับผมก็เพียงแค่เคยเห็นป่าต้นจากอยู่ชิดริมถนนสุขุมวิทแถว ๆ บางจาก คือข้ามคลองพระโขนงมาแล้ว และก็เคยซื้อขนมจากที่่ปิ้งและวิ่งขายกันที่สี่แยกบางนา ตอนที่กำลังก่อสร้างถนนสายบางนาตราด ..
จำซอยสุขุมวิท ๑๐๓ หรือซอยุดมสุข สมัยที่ยังเป็นถนนลูกรังสลับราดยาง สองข้างทางยังเป็นทุ่งนาอยู่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 408  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 22:53

มาฉายหนังตัวอย่าง เป็นเพื่อนคุณลุงไก่บ้าง
คุณลุงไก่วิ่งเล่นอยู่แถวสุขุมวิท 103   ดิฉันวิ่งเล่นอยู่สุขุมวิท 11  มาก่อนจะย้ายมาอยู่บ้านที่ถนนเพลินจิตอย่างถาวร  ซอยไชยยศในตอนนั้นมีบ้านเป็นหลังๆ รั้วรอบขอบชิด  มีสนามทุกบ้าน    คั่นด้วยที่ดินรกๆ มีหญ้าคาขึ้นปลิวไสว     ตรงปากซอยมีบ้านคนอุ่นหนาฝาคั่งหน่อย แต่เลยเข้ามาไม่กี่ร้อยเมตรก็เริ่มเปลี่ยว   
ตกค่ำ ซอยก็เงียบกริบ   สองทุ่มชาวบ้านปิดบ้านเข้านอนกันหมดแล้ว เห็นแต่ไฟสว่างอยู่ในบ้านชั้นบน     ใครเดินผ่านเข้าออกในซอยนั้น ร้องเพลงเอาเสียงเป็นเพื่อน ก็ได้ยินเข้ามาถึงในบ้านสองฝั่งซอย   ที่จำได้เพราะว่ามีเพื่อนนักเรียนอยู่ซอยเดียวกัน   พี่เลี้ยงพาเดินออกไปซื้อขนมปากซอย   ผ่านหน้าบ้านที่ดิฉันอยู่  เธอร้องเรียกดิฉัน ได้ยินเข้ามาถึงในบ้าน

ชื่อซอยไชยยศ  ได้ยินมาว่ามาจากชื่อพระยาไชยยศสมบัติ(เสริม กฤษณามระ) ผู้ก่อตั้งคณะพณิชยศาสตร์และการบัญชีของจุฬา
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 409  เมื่อ 06 ก.ย. 13, 06:26

ผมเ็ป็นชาวฝั่งธนฯ ถนนคุณหลวงจรัญสนิทวงศ์ครับ ที่สุขุมวิท ๑๐๓ เ็ป็นบ้านของอาที่เข้าไปยุคจัดสรรที่ดินยุคแรกๆ
ถ้าจะคุยกันเรื่องถนนจรัญสนิทวงศ์ยุคที่ยังเป็นถนนดำ มีคูน้ำของข้างทาง ก็พอจะคุยได้บ้างครับ
ถนนบางนาตราดช่วงที่กำลังก่อสร้างก็จำได้อย่างเลือนลางเต็มทน แต่ก็ยังทันได้ใช้สะพานข้ามแม่น้ำบางปะกงสะพานแรกที่หมุนเปิดให้เรือแล่นผ่านได้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 410  เมื่อ 06 ก.ย. 13, 06:41

ผมเข้ามาบอกว่าได้รับทราบแล้วครับ ขอเวลาเตรียมเรื่องหน่อย ท่านคุยกันที่กระทู้นี้ไปพลางๆก่อนนะครับ

ป.ล. ลุงไก่หายไปนานเลย ส่วนแก๊งค์ช้อนลูกน้ำหายจ้อย
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 411  เมื่อ 07 ก.ย. 13, 20:36

ผมเข้ามาบอกว่าได้รับทราบแล้วครับ ขอเวลาเตรียมเรื่องหน่อย ท่านคุยกันที่กระทู้นี้ไปพลางๆก่อนนะครับ

ป.ล. ลุงไก่หายไปนานเลย ส่วนแก๊งค์ช้อนลูกน้ำหายจ้อย

เรียนอาจารย์ NAVARAT. C  ผมไปหลงระเริงอยู่ที่ facebook ครับ บังเอิญไปพบคนเก่งเรื่องเก่า ๆ  เข้าที่นั่น เลยเกาะติดสถานการณ์ไปเรื่อย ๆ

แซวกันมั่ง แขวะกันมั่ง เขาเก่งเหมือนพ่อหนุ่มสยาม siamese ของเรือนไทยนี้เป๊ะเลย

ตอนนี้ก็มามั่ว ๆ กับเขาอยู่แถวถนนเจริญกรุง ก็เลยห่างเหินไปบ้าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 412  เมื่อ 07 ก.ย. 13, 20:46

แซวกันมั่ง แขวะกันมั่ง เขาเก่งเหมือนพ่อหนุ่มสยาม siamese ของเรือนไทยนี้เป๊ะเลย
ว่างๆจะตามไปดูค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 413  เมื่อ 07 ก.ย. 13, 20:49

สงสัยจะเป็นพ่อหนุ่มรัตนโกสินทร์
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 414  เมื่อ 08 ก.ย. 13, 00:16

เรียนอาจารย์ NAVARAT. C  ผมไปหลงระเริงอยู่ที่ facebook ครับ บังเอิญไปพบคนเก่งเรื่องเก่า ๆ  เข้าที่นั่น เลยเกาะติดสถานการณ์ไปเรื่อย ๆ

ตอนนี้ก็มามั่ว ๆ กับเขาอยู่แถวถนนเจริญกรุง ก็เลยห่างเหินไปบ้าง

สนใจเรื่องของอุโมงค์รถไฟฟ้าแห่งแรกที่ลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยาน่ะครับคุณลุงไก่...
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 415  เมื่อ 08 ก.ย. 13, 07:05

สงสัยจะเป็นพ่อหนุ่มรัตนโกสินทร์

ได้ข่าวว่าพ่อหนุ่มคนนี้พิชิตยอดบรมบรรพต วัดสระเกศสำเร็จไปแล้วด้วยดี มีผู้นำทางเก่ง
ตอนนี้กำลังจะมาเป็นนักโบราณคดีหาร่องรอยอารยธรรมการก่อสร้างถนนสายแรกของกรุงรัตนโกสินทร์ อีกแล้ว
กำลังคาดคั้นเอาข้อมูลการสำรวจกับผมอยู่

คุณ Jalito สนใจเรื่องอุโมงค์รถไฟฟ้าลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยา .. ผมก็สนใจเช่นกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 416  เมื่อ 08 ก.ย. 13, 07:20

เปิดกระทู้ใหม่เลยครับลุงไก่
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 417  เมื่อ 08 ก.ย. 13, 07:28

เปิดกระทู้ใหม่เลยครับลุงไก่

เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ ผมกลัวอยู่ตรงที่จะไม่ได้เข้ามาเพิ่มเติมรายงานได้บ่อยหละครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 418  เมื่อ 08 ก.ย. 13, 13:09

รออ่านค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 419  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 07:18

ได้ข่าวว่าพ่อหนุ่มคนนี้พิชิตยอดบรมบรรพต วัดสระเกศสำเร็จไปแล้วด้วยดี มีผู้นำทางเก่ง
ตอนนี้กำลังจะมาเป็นนักโบราณคดีหาร่องรอยอารยธรรมการก่อสร้างถนนสายแรกของกรุงรัตนโกสินทร์ อีกแล้ว
กำลังคาดคั้นเอาข้อมูลการสำรวจกับผมอยู่

คุณ Jalito สนใจเรื่องอุโมงค์รถไฟฟ้าลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยา .. ผมก็สนใจเช่นกัน

มีแซวนะลุงไก่......Report ความรู้ด้านการขุดอุโมงค์เข้าไปยังเกาะเมืองรัตนโกสินทร์ ลุงไก่เอามาเล่าใหัฟังบ้างนะครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29
  พิมพ์