เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13966 ตราที่ใช้แทนตราพระราชลัญญจกรโลโตคืออะไร
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 23:01

ตราพระราชลัญจกรทั้งสองดวงครับ

ทั้งนี้พอจะมีภาพขุนนางเชื้อสายจีนที่แต่งชุดจีนบ้างไหมครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 23:11

พระราชลัญจกรส่วนพระองค์ รัชกาลที่ ๔ แบบตัวอักษรจีน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 23:20

เสี้ยมก๊กแต้เม้ง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 23:27

ตราพระราชลัญจกรทั้งสองดวงครับ

ทั้งนี้พอจะมีภาพขุนนางเชื้อสายจีนที่แต่งชุดจีนบ้างไหมครับ

นึกขึ้นได้ท่านหนึ่ง "รองหัวหมื่นพระอนุวัตน์ราชนิยม" หรือ "ยี่ฮงกง"

เป็นเจ้าภาษีนายอากร ซึ่งร่ำรวยมาก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 23:32

พระยาโชฎึกราชเศรษฐี (ปุก)

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 05:33

ขอบพระคุณครับ....................
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 14:51

นึกขึ้นได้ท่านหนึ่ง "รองหัวหมื่นพระอนุวัตน์ราชนิยม" หรือ "ยี่ฮงกง"

เป็นเจ้าภาษีนายอากร ซึ่งร่ำรวยมาก

ปัจจุบันท่านเป็นเจ้าพ่อไปแล้ว

http://www.yeekohhong.com/?cid=629806

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 17:08

^
นั่นซิครับ กระแสเปลี่ยนไปมากมาย ท่านอนุเคราะห์ที่ดินที่เป็นบ้านเดิมของท่านสร้างเป็นโรงพักพลับพลาไชย ทางราชการจึงได้สร้างอนุสาวรีย์ท่านไว้เพื่อนนึกถึงความดี แต่ด้วยลักษณะงานที่ท่านทำคือ เป็นเจ้าภาษีนายอากร เปิดบ่อน จึงเป็นที่มาของการกราบไหว้ขอหวยกัน
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 18:04

อนึ่ง

แว่วๆมาว่าตึกแถวโบราณอายุแปดสิบข้างวัดยานนาวาถูกทำลายหมดแล้วและขณะนี้ถูกสร้างเป็นโรงแรมหรืออะไรสักอย่าง

ขนาดนั้นเลยหรือครับ

ค้นๆเรื่องชุมชนจีน เกิดไปพบข่าว

ทั้งนี้ ท่านผู้ใดพอจะมีภาพพระราชลัญจกรโลโต และสยามโลกัคราชไหมครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 21:23

พระราชลัญจกรสยามโลกัคราช

สร้างในสมัยรัชกาลที่ ๔ ทำด้วยทองคำ เป็นรูปสี่เหลี่ยม มีช้างหมอบอยู่ด้านหลัง ตราเป็นที่จับประทับ (เรียกสามัญว่า ตราช้างหมอบ) ชื่อพระราชลัญจกรสยามโลกัคราช เทียบเลียนล้อมาจาก "เสี้ยมโหลก๊กอ๋อง" ในตรามีอักษรของอยู่ ๔ บรรทัด
"สฺยามโลลคฺคราชสฺส
สนฺเทสสญฺจนํ อิทํ
อชฺฌาวาสนฺสสานุสาสกสฺส
วิชเต สพฺพชนฺตุนํ"

แปลว่า ในตราประทับนี้ของอัครราชาโลกสยาม ผู้ปกครองสั่งสอน สรรพชนในแว่นแคว้น

นี่ไงครับคุณหาญ คือตราสยามโลกัคราช ที่เคยลงไว้ให้ในคห.3 ท่านอาจะไม่เห็น จึงนำลงมาให้ชมอีก

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 21:54

ขอบคุณครับ

แต่...หมายถึงตัวตราทั้งองค์นะครับ แฮะๆ แบบที่มีช้างหมอบ

ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่าครับ

ขออภัยนะครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 22:00

พระราชบัญญัติพระราชลัญจกร  ประกาศเมื่อวันที่ ๓ ตุลาคม ร.ศ. ๑๒๒

องค์ตราเป็นรูปช้างหมอบครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 22:19

ตัวอย่างลักษระการใช้พระราชลัญจกรสยามโลกักราช ที่ประทับตรงกลางสำหรับพระราชทานตราวิสุงคามสีมา

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 22:24

พระราชลัญจกรมหาโลโต เป็นตราที่พระเจ้ากรุงจีนพระราชทานพระเจ้ากรุงสยาม ทำด้วยหยกสีตองอ่อน มีลักษณะเป็นแท่นสี่เหลี่ยม ตราด้านบนแกะเป็นรูปอูฐหมอบ

ตราโลโตน่าจะคล้าย ๆ อันนี้

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 22:30

ตราโลโต น่าจะเป็นตราอย่างอูฐอย่างที่คุณเพ็ญชมพูกล่าวไว้ น่าจะตรงกับภาพแรก แถวบน และถัดมาเป็นตราทองคำ ช้างหมอบ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์