เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12720 <>เหล่าผู้รักทำอาหารเอง<>
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 22:16

แม่นแล้วคุณรินคำ ซี่โครงมีส่วนของกระดูกอ่อนนั่นแหละค่ะ
หมูสับติดมันใช้ไม่ได้ เพราะเหตุที่มีมันหมูติดมา จะทำให้
ไม่ติดกันเป็นก้อน แต่จะร่วนหมด สังเกตหรือเปล่าคะว่า
แหนมที่ขายเป็นแท่งนั้นจะเป็นเนื้อล้วน หรือผสมกับหูหมูเท่านั้น
ถ้าคุณจะเอาเนื้อหมู ก็ต้องเอาแต่เนื้อ ห้ามติดมัน แล้วมาบดเองค่ะ
แต่คงต้องเพิ่มเกลือหน่อย เพราะเนื้อหมูในจำนวนหนึ่งถ้วย จะมากกว่า
ซี่โครงหมู
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 15:11

มื้อนี้ขอเสนอส้มตำแครอทค่ะสำหรับท่านที่อยู่ไกลบ้านมากๆค่ะและผู้สนใจทั่วไปนะคะ
เครื่องปุรง
1.แครอท3หัว(ไม่ใหญ่เกินไป)
2.น้ำปลาหรือเกลือก็ได้ตามมีตามเกิด
3.น้ำตาล
4.มะนาว(ถ้าไม่มีให้ใช้พวกส้มคั้นเอาแต่น้ำ)
5.กระเทียม
6.พริกถ้าจะให้ดีใส่ทั้งพริกแดงและพริกเขียว
วิธีทำ
1.ซอยแครอทให้เป็นเส้นๆ
2 ในกรณีที่ไม่มีครกและสากให้ทุบพริกและกระเทียมถ้ามีก็ตำ
3. นำส่วนผสมในข้อที่1-4เทคลุกเคล้ากัน(ถ้ามีก็ใส่ครกทำเหมือนตำส้มตำ)4. ปรุงรสเปรี้ยวหวานตามใจชอบ
5.เมื่อแน่ใจว่าอร่อยก็ตักใส่จานยกเสิร์ฟพร้อมข้าวเหนียวและเก็บยอดแอปเปิลอ่อนมาจิ้มด้วยคงแซบหลาย(แถวอีสานอาจเป็นยอดมะยมหรือยอดขนุน)
6.สำคัญมากอย่าลืมเรียกเพื่อนบ้านมาทานด้วยนะคะ จะได้ท้องเสียด้วยกัน อิ อิ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 16:08

ขอบคุณมากค่ะ คุณนวล ฟังแล้วน่าอร่อยจริงๆ  แต่คงทำไม่ได้หรอกค่ะ  แฮ่ๆ  เพราะเนื้อที่เค้าขายนี่  ห่อมาสำเร็จเรียบร้อย  ไม่มีบุ้ทเช่อร์มาสับให้  แล้วไอ้ตรงที่ว่านี่เค้าคงตัดให้ไม่ถูก  เลยจนใจ  และอีกอย่าง เรื่องหมักเนื้อที่นี่นี่กลัวมากค่ะ  เพราะเชื้อแซมานิล่าที่นี่แรงมาก  มาใหม่ๆด้วยความเคยชินเอากับข้าวที่เหลือทิ้งไว้บนเค้าน์เต้อร์  รุ่งเช้ามาแหม่มรูมเมตเอาไปเททิ้งหมด  บอกว่าขืนกินเข้าไปตายแน่  ดิฉันก็บอกว่าโตมาอย่างนี้นี่นา  แต่วันหลังก็สังเกตว่า  เนื้อที่ทิ้งไว้  เวลามันจะเสียขึ้นมา  ดูลักษณะผิดจากที่เคยเห็นที่บ้านเราค่ะ  กลิ่นก็เหม็นมากๆๆๆ  คือรามันออกเป็นจุดส้มๆ  เพราะที่ดิฉันอยู่มันเมืองแล้ง  เชื้อโรคมันคงเป็นคนละกลุ่มกับในเมืองชื้น และร้อน อย่างบ้านเรา  เห็นจะต้องรอจานอื่นแล้วค่ะ

ส่วนส้มตำนั้น ดิฉันเป็นคนรักเดียวใจเดียวค่ะ  ชอบแต่ตำบักหุ่งเท่านั้นหละค่ะ  อย่างอื่นมันบ่แซ่บบ่ลำ อิอิ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 มี.ค. 01, 07:05

ตามกลิ่นอาหารมาอ่ะ
ว่านน้ำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 09:14

มาหิว ..
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์