เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 269653 คำไทยที่หายไป
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 12:31

คุณ D.D. เก่งจังครับ มองเห็นภาพเลย แถมยังรู้ที่มาที่ไปของคำอีกด้วย

ตอนนี้เริ่มมีโฆษณาแฝงเข้ามาแล้ว ผมเลยขอร่วมวงด้วย โดยจะยกเอาข้อความของคุณ SILA จาก "หนังเก่า" มาต่อยอด

และ ทันได้ดูโฆษณา แป้งน้ำทางทีวี ที่ใช้แคแร็คเตอร์ราชินีแม่เลี้ยงสโนวไวท์ ถามกระจกว่า

กระจกวิเศษบอกข้าเถิด       ใครงามเลิศในปฐพี

อ๋อ ใช่สโนวไวท์น่ะซี          ทั่วพื้นปฐพีไม่มีใครงามเกิน

เมื่อถึงตอนนี้แม่เลี้ยงสโนวไวท์ก็จะอุทานว่า

"อุเหม่!"  ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นไปได้

คำว่า "อุเหม่" ก็หายไปแล้ว

ไม่ทราบว่าคุณ D.D. ทันโฆษณา  "หนูหล่อ พ่อเขาพาไปดูหมีที่ตาหมอหลอ  หนูหล่อแสนซนเอาไม้ไปแหย่ก้นหมี....." มั๊ยครับ?
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 12:43

"หนูหล่อ พ่อหลอพาไปดูหมี ที่นาตาหมอหลอ หนูหล่อแสนซน เอาไม้ไปแหย่หมี
หมีโมโห กะโชกใส่ (โฮก โฮก )
หนูหล่อตกใจ ร้องไห้จ้า  บอกว่าก้นพัง ก้นพัง พ่อหนูหล่อบอกว่า
ไม่เป็นไรเอาบริบูรณ์บาล์มทาให้ แล้วสอนว่า ที่หลังอย่าซน ทีหลังอย่าซน"

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 12:53

"หนูหล่อ พ่อหลอพาไปดูหมี ที่นาตาหมอหลอ หนูหล่อแสนซน เอาไม้ไปแหย่หมี
หมีโมโห กะโชกใส่ (โฮก โฮก )
หนูหล่อตกใจ ร้องไห้จ้า  บอกว่าก้นพัง ก้นพัง พ่อหนูหล่อบอกว่า
ไม่เป็นไรเอาบริบูรณ์บาล์มทาให้ แล้วสอนว่า ที่หลังอย่าซน ทีหลังอย่าซน"

เยี่ยมจริงๆ ครับ สมบูรณ์แบบ  ไม่ทราบเก็บมาได้อย่างไร  ผมเองก็ยังลืมๆ เลย
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 13:02

หามาจากอินทรเนตร ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หาอะไรก็เจอ ยกเว้นคำตอบเรื่องรามเกียรติ์ ของคุณluanglek....ฮิฮิ...
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 13:55

หามาจากอินทรเนตร ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หาอะไรก็เจอ ยกเว้นคำตอบเรื่องรามเกียรติ์ ของคุณluanglek....ฮิฮิ...

สำหรับเรื่องนี้ คน  "บ้องตื้น"  อย่างผมขอยืน  "ท้องคัดท้องแข็ง"  อยู่รอบนอกดีกว่า  ปล่อยให้เป็นเรื่องของมืออาชีพ
อย่างคุณ D.D. คุณ Siamese ฯลฯ  "โม่" กันไปตามสบายครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 14:36

หามาจากอินทรเนตร ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับเรื่องนี้ คน  "บ้องตื้น"  อย่างผมขอยืน  "ท้องคัดท้องแข็ง"  อยู่รอบนอกดีกว่า  ปล่อยให้เป็นเรื่องของมืออาชีพ
อย่างคุณ D.D. คุณ Siamese ฯลฯ  "โม่" กันไปตามสบายครับ

นอกเวที

ของนอก

นอกใน

นอกรอบ

นอกขอบ

นอกวิสัย
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 15:15

ผมจำเป็นต้องยืนอยู่ "นอกเวที" เพราะอยู่ "นอกวิสัย" ความสามารถของผม  ปริศนาชวน  "ประสาทกลับ" ของคุณ luanglek แต่ละข้อ
ทำเอาผม  "พลิกตำราไม่ทัน"
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 15:22

สงสัยเรื่องเข่าท่า. ว่าจะเ้าเซ็ทกับตัวอื่นๆหรือเปล่า

เพราะผมรู้สึกว่าจะเยใช้เป็น เข้าท่าเข้าทาง ซึ่งน่าจะมาจากพวก ท่าทางรูปแบบ มากกว่าจะมาจากท่าเรือ

แต่ถ้าจะบอกว่ามันคล้ายๆกับไม่เอาอ่าวก็พอเข้าใจได้
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 15:33

ผมจำเป็นต้องยืนอยู่ "นอกเวที" เพราะอยู่ "นอกวิสัย" ความสามารถของผม  ปริศนาชวน  "ประสาทกลับ" ของคุณ luanglek แต่ละข้อ
ทำเอาผม  "พลิกตำราไม่ทัน"

อันปริศนาของคุณหลวงเล็กนั้น ไม่ต้องพลิกตำราหรอกครับ ขนาน "พลิกแผ่นดิน" ยังแก้ปริศนาแทบไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 15:37

จาฟ้องคุณหลวง.... ยิงฟันยิ้ม

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 00:10

ช่างคุณสยามเขาเถอะ  "รอยโครอยเกวียน"  ถึงเวลาก็คง  "เหยียบเท้า"  ตนเองหกล้มเข้าสักวัน

งานเที่ยวนี้  "งอมพระราม"  เลย ต้อง  "อดตาหลับขับตานอน"  กว่าจะเสร็จ

รู้จักทำเองเสียบ้างไม่ต้องให้บอก  จะต้องให้แม่  "ไขลาน"  กันอยู่เรื่อย

เดี๋ยวเถอะ ชักจะเอาใหญ่แล้ว  มาทำ  "แง่นๆ"  กะแม่ได้เหรอ

ก่อนจะมารับงานนี้ เขาคง  "ดีดลูกคิด"  ไว้เรียบร้อยแล้ว

มัว  "ดีดลูกคิดรางแก้ว"  อย่างเดียว  ไม่หา  "ทางหนีทีไล่"  เผื่อเอาไว้  เจ๊งขึ้นมาแล้วจะ  "จุก"

ทำไงดี  พรุ่งนี้จะไปหา  "เบี้ยต่อไส้"  ที่ไหนดีน้าาา  คงต้องไปหาคุณสยาม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 07:36

ทำไงดี  พรุ่งนี้จะไปหา  "เบี้ยต่อไส้"  ที่ไหนดีน้าาา  คงต้องไปหาคุณสยาม

แบบนี้ต้องเจอ "ไล่เบี้ย" แบบไม่ให้ "เบี้ยหงาย" เลยดีไหม แล้วอย่ามาน้อยใจทำหน้าแบบ "หน้างอเป็นม้าหมากรุก" นะครับ แล้วอย่ามา "เฉไฉ" มาขู่ "ล้มกระดาน" นะครับมันไม่ดี  ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 07:42

มัว  "ดีดลูกคิดรางแก้ว"  อย่างเดียว 

อย่ามัวแต่ดีดลูกคิดรางแก้วอยู่เลย ให้มีหัว "เซ็งลี้ / เซ็งลี้ฮ้อ" บ้างนะ หัดใช้จ่ายให้ระวังจะได้ไม่เป็น "เบี้ยหัวแตก" ต้องรีบขยันทำมาหากิน "หนักเล็กเบาหน่อย" ก็ต้องอดทน จะมัวช้าต้องมารอ "เผาหัว" คงจะ "ช้าเกินแกง" เสียนะครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:12

ดีดลูกคิด...เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใครดีดกันแล้ว ยิงฟันยิ้ม

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 13:29

แบบนี้ต้องเจอ "ไล่เบี้ย" แบบไม่ให้ "เบี้ยหงาย" เลยดีไหม แล้วอย่ามาน้อยใจทำหน้าแบบ "หน้างอเป็นม้าหมากรุก" นะครับ แล้วอย่ามา "เฉไฉ" มาขู่ "ล้มกระดาน" นะครับมันไม่ดี  ยิ้มเท่ห์

เห็นเป็นมวย  "รองบ่อน"  เข้าหน่อย  ก็มาต่อว่า  "ร้อยสีพันอย่าง"   ไม่ยอม  "ลดราวาศอก"  ให้เลย      ระวังเหอะ  ไปเที่ยว  "เก็บเบี้ยใต้ถุนร้าน"  มาใช้  จะอุดร่องกระดานเสียให้หมด  แล้วอย่ามา  "ร้องแรกแหกกระเชอ"  ให้ได้ยินนะ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 37
  พิมพ์