เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 270180 คำไทยที่หายไป
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:11

ผมตั้งชื่อลูกสาวว่า "เข้าปั้น"  (หมายถึงเข้าเหนียวปั้น ที่ไม่ใช่อาหารญี่ปุ่น)
ตามความหมายที่1
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:16

หาภาพมาให้ชม โดยเฉพาะคุณ Willyquiz ต้องการท่าหุงข้าว ท่านั่งยองนี้จะให้เกิดกิเลสก็ทำได้นะ ต้องใช้ Effect ช่วย ควันช่วย แสงช่วย ด้วยนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:19

หุงข้าว จะใช้ตองปิด น่าจะมีข้อดีตรงที่ ไม่ทำให้ฝาละมีร้อนเกินไป และไม่ให้ฟองข้าวล้นออกมา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:27

ต่อมาคำนี้ก็น่าจะใช้กันน้อยเริ่มหายไป "ตะกรับ"

ตะกรับ เป็นดินเผาเจาะรู คล้ายรวงผึ้ง มีหน้าที่รองรับถ่าน และให้อากาศถ่ายเทในเตาอั้งโล่ และให้ขึ้เถ้าหล่นลงไป ตะกรับใช้ไปนาน ๆ โดนน้ำ โดนความร้อนจะแตก แต่ก่อนมีคนเดินขายตามบ้านคอยรับหน้าที่ซ่อมตะกรับ เอามาวางใหม่ ยาแนวรอบด้วยดินผสมแกลบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:48

ผู้ชายในกระทู้นี้ น่าจะหุงข้าวกันเก่ง  ยิ้ม

เมื่อเล่าถึงหุงข้าวแบบเช็ดน้ำ    ก็อยากถามว่าหุงข้าวแบบไม่เช็ดน้ำ ทำยังไงคะ  จำได้ไหม   
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 10:03

ผู้ชายในกระทู้นี้ น่าจะหุงข้าวกันเก่ง  ยิ้ม

เมื่อเล่าถึงหุงข้าวแบบเช็ดน้ำ    ก็อยากถามว่าหุงข้าวแบบไม่เช็ดน้ำ ทำยังไงคะ  จำได้ไหม   

ที่บ้านยาย อยู่ต่างจังหวัดก่อเตาดินเตี้ย ๆ วางกะทะใบบัวหุงข้าวเลี้ยงคน มีอยู่ ๒ กะทะ เป็นการหุงข้าวแบบไม่เช็ดน้ำ ต้องใส่น้ำพอท่วมข้าวหนาประมาณหลังฝ่ามือ แล้วใช้ไม้พายกวนข้าวจนกว่าจะสุก ราไฟ ปล่อยให้ข้าวระอุดี จึงใช้ได้

ทำให้นึกถึงเรื่อง "เจ๊สัวเตากะทะ" หุงข้าวเลี้ยงคนงาน ๓๐ กว่าเตาเรียงรายกันของตระกูลหวั่งหลีในอดีต

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 10:07

ผลพวงที่ได้จากข้าวแห้งติดกะทะใบบัว คือ "ข้าวตัง" ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 10:25

เห็นข้าวตังติดก้นกระทะแล้ว  คิดถึง "น้ำข้าวตัง" ขึ้นมาได้     คำนี้ คนรุ่นใหม่ก็คงไม่รู้กันแล้วว่าคืออะไร

ขูดข้าวตังที่ติดกันเป็นแผ่นๆออกมาปิ้งใหม่จนเหลือง    แล้วชงน้ำร้อน   เติมรสด้วยน้ำตาลกรวดพอให้หวานหน่อยๆ  กินเป็นเครื่องดื่ม มีรสหวานและหอมไหม้ๆของข้าวตัง
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 10:43

เคยต่อรอง ไม่ให้แม่ตี ด้วยการจะเอาอิฐขว้างก้นกระทะใบบัว คิดว่ามันจะไม่แตก
พอแม่เงื้อไม้เราก็ขว้างก้อนอิฐใส่ก้นกระทะที่หงายอยู่บนพื้นดิน กระทะแตกเป็นรอยยาว
เลยโดนหวดไม่นับ ยังจำได้จนทุกวันนี้
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 10:48

ผมมัวแต่ไปรื้อลังหนังสืออยู่  เลยไม่ทันคุณ Siamese เลย

แล้วทีนี้เวลาเทน้ำข้าว  คุณ Siamese คิดว่า  ผู้หญิงนั่งท่าไหน  ผู้ชายนั่งท่าไหน  เลยไปถึงท่านั่งเวลาขูดมะพร้าวด้วยกระต่ายขูดมะพร้าวด้วยก็ได้

ถึงกับไปรื้อหนังสือมาเลยหรือครับ  ยิงฟันยิ้ม เรียกได้ว่า "หยิบเบี้ยใกล้มือ" เอามาใช้นะครับ

มาถึงอารมณ์เทน้ำข้าว จะให้เย้ายวนออกลีลาพากำหนัดแบบท่าขูดมะพร้าวมิได้ ด้วยความร้อนประการหนึ่ง ด้วยต้องเอาจวักคนข้าวไม่ให้ติดก้นหม้อประมาณหนึ่ง ท่าที่สะดวกที่สุด คงไม่พ้นท่านั่งยอง ๆ ด้วยต้องออกกำลังแขนยกหม้อข้าวข้ามเตา ขยับเยื้องวางบน "เสวียน" ก่อนรินน้ำข้าวทิ้งไป เมื่อเตาว่างลงก็ต้องรีบยกสิ่งหนึ่งสิ่งใดวางบนเตาต่อไป ไม่พลอยให้เสียเวลา

อันว่า "เสวียน" คำนี้เชื่อว่าไม่มีใครรู้จักกันแล้ว อ่านว่า สะ - เหวียน เป็นเชือกหวายถักขึ้นเป็นวงกลม ไว้สำหรับรองภาชนะที่ร้อน ๆ เช่น หม้อข้าว และหม้อแกง หรือ หม้อคะนน บางครั้งก็ทำหูยาวดั่งสาแหรก ไว้สำหรับยกได้

นั่นแน่  คุณ Siamese นำสำนวนมาโมเมหลอกตีกินเฉยเลย  มีที่ไหนกันครับ หยิบเบี้ยใกล้มือ  เขามีแต่  “สิบเบี้ยใกล้มือ”  ฮิ ฮิ  แต่คำว่า “เสวียน” ทำให้ คำที่หายไป ในอดีตหลั่งไหล
กลับมาอีกหลายคำเลยทีเดียว
เมื่อตอนอายุราว ๘-๙ ขวบ ได้เห็นคุณตาท่านหนึ่งนั่งถัก เสวียน อยู่บนศาลาวัด แต่ท่านไม่ได้ใช้เชือกหวายเหมือนของคุณ Siamese หรอกนะครับ ท่านใช้เชือกกล้วยชุบน้ำถัก ลักษณะ
เหมือนมงคลสวมศีรษะขยายขนาด
ต่อมาราวปี 2534-35 ผมอยู่ที่ทองผาภูมิ ได้เห็นคนงานชาวมอญถัก เสวียน อีกครั้ง  ครั้งนี้ถักด้วยหญ้าแฝก  แน่นและสวยงามไม่แพ้ถักด้วยเชือกกล้วยเลย

และหม้อคะนนทำให้ผมหวนนึกถึงหม้ออีกชนิดหนึ่งเหมือนหม้อคะนน  นั่นคือ  “หม้อพะเนียง”  สำหรับบรรจุน้ำ

สมองเตลิดเปิดเปิงไปถึงวัยเด็กที่เมื่อถึงเวลาปิดเทอมชีวิตก็จะตะลอนหัวหกก้นขวิดอยู่ตามหัวไร่ปลายนา  นึกถึงภาพการนวดข้าวที่ก่อนนวดต้องมีการเตรียมลานนวดให้พร้อมโดยการใช้ขี้ควาย
(ใครจะเรียกมูลควายผมก็ไม่เกี่ยง) ผสมน้ำฉาบบนลานแล้วปล่อยทิ้งไว้ให้แห้ง  เมื่อถึงเวลาก็นำข้าวที่เกี่ยวแล้วมาสุมไว้บนลานนวดเกลี่ยให้กระจายสูงพอประมาณแล้วจูงควายที่สวมตะกร้อปาก
แล้วขึ้นมาเหยียบย่ำบนกองข้าว  เดินวนไปวนมาอยู่อย่างนั้น  ระหว่างนั้นจะมีคนคอยเอาไม้สองชิ้นยาววาเศษ  ลักษณะโค้งงอ  ปลายคล้ายตะขอคอยสงฟางให้ฟูกระจายเป็นระยะๆ  ไม้สองชิ้นนี้
เรียกว่า  “ไม้กระดองหาย”  ไม่ทราบว่าคุณ Siamese พอจะนำภาพ ไม้กระดองหายมาให้ดูได้ไหมครับ เพราะผมบรรยายลักษณะไม่เป็นเขียนไปตามภาพความทรงจำของสมองเท่านั้น
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:01

"ไม้กระดองหาย"

ขอฉาย มีชื่อเรียกแตกต่างกันไปตามท้องถิ่น เช่น คันฉาย ไม้สงฟาง กระดองหาย ดองหาย หรือดองฉาย ของฉายเป็นเครื่องมือของชาวนาชาวไร่ในการสงฟาง สงต้นถั่วในเวลานวด
ของฉายทำจากลำไม้ไผ่ลำเล็ก ๆ มือจับได้รอบ ลำไม้ไผ่จะต้องแก่จัด ตัดไม้ไผ่ยาวประมาณ 2 เมตร หาลำไม้ไผ่ที่มีแขนงโค้ง ๆ และแข็งแรง เพื่อจะได้ดัดเป็นขอใช้สงฟางหรือสิ่งต่าง ๆ ได้ ส่วนแขนงที่แตกออกมาตามข้อไม้ไผ่ข้ออื่น ๆ จะเหลาให้เรียบ เหลือเพียงแขนงที่ทำเป็นขอเท่านั้น เหลาปลายขอสำหรับสงฟางหรือเกี่ยวให้แหลม การที่ทำให้ขอโค้งขอตามความต้องการ ชาวนาจะใช้ขอลนไฟแล้วค่อย ๆ ดัด จนขอไม้ไผ่นั้นโค้งตามต้องการ แขนงไผ่ที่แตกมาตามข้อเพื่อทำเป็นขอบางที่หายาก ก็จะใช้เหล็กมาดัดเป็นขอแทน โดยใช้เหล็กส่วนที่เป็นโคนตอกเข้าไปในรูไม้ไผ่ หรือใช้ไม้เนื้อแข็งเป็นด้ามถือก็มี ตัวขอจะแน่นยิ่งขึ้นถ้าใช้ครั่งลนไฟเชื่อม พอครั่งเย็นจะยึดเหล็กที่ทำเป็นขอจนแน่น ปลายเหล็กเป็นขอเผาไฟให้แดงใช้ค้อนทุบให้แหลมคม บางทีก็ใช้ตะไบถู การใช้ขอฉายจะใช้ในเวลานวดข้าว หรือนวดถั่ว การนวดในสมัยก่อนจะใช้ควายหลาย ๆ ตัว เดินวนไปตามฟ่อนข้าวหรือฟ่อนถั่ว พอจะคาดคะเนว่าเมล็ดข้าวเปลือกหรือถั่วร่วงหล่นจากรวงมากแล้ว ก็จะใช้ขอฉายส่วนเป็นขอสงฟางสงตัวถั่วกลับไปมา เพื่อให้เมล็ดข้าวเปลือกหรือเมล็ดถั่วหล่นมากองที่ลาน หากควายเดินเหยียบจนเมล็ดออกจากรวงหมดแล้ว ก็ใช้ขอฉายสงฟางออกให้หมด จะเหลือข้าวเปลือกกองในลานเท่านั้น ข้าวเปลือกกองอยู่อาจมีเศษฟาง เศษข้าวลีบปนอยู่ จะนำไปวีข้าว หรือใช้พลั่วสาดข้าวอีกครั้งหนึ่งก่อนที่จะขนเก็บขึ้นยุ้งฉาง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:09

หาภาพเสวียนที่มีหูหิ้วมาให้ชมครับ คุณ Willyquiz

ส่วนหม้อพะเนียง คงจะคล้ายหม้อน้ำอย่างทางเมืองนนทบุรีที่ใช้กันนะครับ

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:34

อื้อหือ  ไม่รู้จริงๆ นะนี่ว่าไม้กระดองหายจะมีหลายรูปแบบและหลายชื่ออย่างนี้  ไม้สงฟางน่ะใช่  เพราะบางครั้งก็เรียกไม้สงฟางเช่นกัน  แต่คำอื่นๆ
ไม่รู้จักเลย  ขอบคุณ คุณ Siamese มากครับ  ไม้กระดองหายที่บ้านลุงผมสวยกว่าในภาพที่นำมาลงครับ  เมื่อหนีบเข้ารักแร้ซ้ายขวาแล้วเท่ไม่เบา

ส่วนหม้อพะเนียงจะมีลักษณะส่วนป่องแบนเตี้ยกว่าหม้อคะนน  เวลาทำครัวจะนำมาใส่น้ำตั้งเตรียมไว้ในครัวเพื่อความสะดวก

เมื่อสักครู่เข้าไปอ่านกระทู้ใหม่  และได้เห็นโคลงกระทู้ที่คุณ art 47 นำมาลงไว้ คือกระทู้ "พาโลโสเก"  ทำให้ผมรู้ว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าคำนี้คือ
"พาโลโฉเก"  เพราะไพล่ไปนึกถึงอีกคำหนึ่งที่ว่า "เฉโก" ในความหมายเดียวกัน (ใช้ในการแต่งร้อยกรอง) คำนี้ก็หายไปแล้วเหมือนกัน เหลือแต่คำว่า
"พาลพาโล"
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 12:21

ต่อมาคำนี้ก็น่าจะใช้กันน้อยเริ่มหายไป "ตะกรับ"

ตะกรับ เป็นดินเผาเจาะรู คล้ายรวงผึ้ง มีหน้าที่รองรับถ่าน และให้อากาศถ่ายเทในเตาอั้งโล่ และให้ขึ้เถ้าหล่นลงไป ตะกรับใช้ไปนาน ๆ โดนน้ำ โดนความร้อนจะแตก แต่ก่อนมีคนเดินขายตามบ้านคอยรับหน้าที่ซ่อมตะกรับ เอามาวางใหม่ ยาแนวรอบด้วยดินผสมแกลบ

ผมสองจิตสองใจว่าจะพูดถึงคำนี้ดีหรือไม่น้าาา  เพราะไม่แน่ใจว่าตนเองจะเข้าใจหรือจำได้ถูกต้องหรือไม่  แต่ลองตัดสินใจถามคุณ Siamese ดู ท่าจะดีกว่าเก็บไว้คนเดียว
ผมเข้าใจว่าตะกรับยังหมายถึงเหล็กย่าง/ปิ้งเนื้อปิ้งปลาย่างพริกอีกด้วย  ลักษณะเป็นเหล้กดัดเป็นซี่ๆ รูปสี่เหลี่ยม  มีด้ามจับยื่นยาวออกมา  ผมจำได้ลางๆ ว่าเรียกว่า "ตะกรับ"
เหมือนกัน  และไม้ไผ่ที่แผ่ออกเป็นซี่ๆ กางออกแล้วขัดด้วยไม้เหมือนรูปพัด  เอาไว้ใช้สำหรับปิ้งข้าวเกรียบว่าวในสมัยก่อน ก็เรียกว่า "ตะกรับ" เหมือนกัน  ผมเข้าใจถูกหรือไม่
ผมไม่รู้จะไปหาข้อมูลที่ไหน  เลยอาศัยคุณ Siamese นี่ละ  เพราะคุณ Siamese เป็นผู้ยกคำนี้ขึ้นมา
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 13:18

ทั้งนี้ "ตะกรับ" ยังเป็นชื่อปลาน้ำเค็มชนิดหนึ่ง มีลายจุดดำวงกลมบนพื้นขาว เหมือนตะกรับเตาอั้งโล่ครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
  พิมพ์