เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 19129 สุดสงวน (เถา)
Maneerat
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:30

น้องเอ๋ยเพราะน้อยหรือถ้อยคำ      ช่างหวานฉ่ำจริงแล้วเจ้าแก้วเอ๋ย
เเม่เนื้อหอมพร้อมชื่นดังอบเชย      เงยหน้ามาจะว่าไม่อำพราง
ได้ชมชิดเข้าสนิทอย่างนี้แล้ว        ขอเชิญแก้วกิริยาเมตตาบ้าง
พี่จะมอบรักไว้ที่ในนาง                อย่าระคางข้องแค้นระคายเคือง
ถ้าพี่ลวงน้องให้หมองศัลย์            จงวิบัติเกิดเข็ญให้เป็นเนื่อง
สารพัดวิชาสง่าเปลือง                  แม่เนื้อเหลืองดังทองมาทาบทับ
ว่าพลางทางเปลื้องเครื่องคาด        แขวนนาดฉากลงประจงจับ
อุ้มนางวางตักสะพักรับ                 ทอดทับระทวยลงดังท่อนทอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:39

ขออนุญาตพิมพ์ใหม่อีกครั้งนะคะ   เพราะสะกดผิดอยู่หลายคำ

น้องเอ๋ยเพราะน้อยหรือถ้อยคำ        หวานฉ่ำจริงแล้วเจ้าแก้วเอ๋ย
เเม่เนื้อหอมพร้อมชื่อดังอบเชย       เงยหน้ามาจะว่าไม่อำพราง
ได้ชมชิดเข้าสนิทอย่างนี้แล้ว        ขอเชิญแก้วกิริยาเมตตาบ้าง
พี่จะมอบเสน่ห์ไว้ที่ในนาง             อย่าระคางข้องแค้นระคายเคือง
ถ้าพี่ลวงน้องให้หมองสัตย์            จงวิบัติเกิดเข็ญให้เป็นเนื่อง
สารพัดวิชาสง่าเปลือง                 เจ้าเนื้อเหลืองดังทองมาทาบทับ
ว่าพลางทางเปลื้องเครื่องคาด        แขวนพาดฉากลงประจงจับ
อุ้มนางวางตักสะพักรับ                 ก็ทอดทับระทวยลงดังท่อนทอง

จาก เสภาขุนช้างขุนแผน ฉบับหอพระสมุด

Maneerat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:45

ขอบคุณนะคะ เพราะมากจริงๆ เสียดายที่ไม่มีเนื้อร้อง  แล้วที่มาแก้ไขให้ ขออนุญาตเรียนชี้แจงว่า พิมพ์ ตามที่ครูต่อเพลงให้นะคะ
เข้าใจว่า ครูแต่ละคนคงร้องไม่เหมือนกันหรือเปล่าคะ (ที่เค้าเรียกว่าทางของครูเเต่ละคนไม่เหมือนกันน่ะค่ะ) ยังไงถ้าเข้าใจผิดช่วยแนะนำด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 22:38

เนื้อร้องข้างบนนี้มาจากเสภาขุนช้างขุนแผน เกือบ ๑๐๐%   ถ้าไม่ใช่เพราะว่าถ่ายทอดกันด้วยความจำ จนอาจผิดไปบ้าง ก็เป็นได้ว่าบางคำอาจดัดแปลงให้ผิดเพี้ยนไปจากเสภา  เพื่อให้ลงกับทำนอง
เหมือนเนื้อ "สุรินทราหู" ที่มาจากเสภาขุนช้างขุนแผนตอนพลายงามพบนางศรีมาลา    บางวรรคก็แปลงไปเหมือนกัน  แต่นั่นแปลงจนเห็นชัดว่าตั้งใจแปลง
แต่บางคำข้างบนนี้ ก็ผิดจริงๆค่ะ  เช่น"ศัลย์ " ต้องเป็น" สัตย์" ไม่งั้นไม่สัมผัสกับวรรคต่อไป

ดิฉันชอบ สุดสงวน ที่สุนทราภรณ์มาดัดแปลงเป็นทำนองเพลงไทยสากล    เนื้อร้องของคุณสุรัฐ พุกกะเวส เขียนได้ไพเราะมาก เข้ากับชื่อเพลงได้อย่างดี แสดงฝีมือของคนแต่งเพลง

Maneerat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 16:43

เข้าใจแล้วค่ะขอบคุณที่แนะนำนะคะ ยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 21:15

วงดนตรีไทยของม.เกษตรเสียด้วย ไพเราะมากค่ะ
ดิฉันชอบทั้งแบบมโหรีไทยเดิม และ ของสุนทราภรณ์ค่ะ
อย่างแรก ติดใจเสียงซอด้วงที่หวานหยดย้อย
แต่ของสุนทราภรณ์นั้น ภาษาเขาสวยงามมาก

หน้า: [1]
  พิมพ์