เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 157899 ทรงผมคนไทยโบราณ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 19:17

ทรงผมหลักแจว สมัยกรุงศรีอยุธยา ภาพจิตรกรรมฝาผนังวัดประดู่ทรงธรรม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 19:20

ทรงหลักแจว กับทรงมหาดไทย ต่างกันตรงไหนคะ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 19:51

ทรงหลักแจว กับทรงมหาดไทย ต่างกันตรงไหนคะ  ยิงฟันยิ้ม

มีลักษระอย่างเดียวกันครับ คือ การโกนผมรอบศีรษะ แล้วเหลือผมยาวได้ด้านบนประมาณใบบัวปิด แต่ให้เหมาะสมกับใบหน้า ส่วนด้านบนมักแสกกลางครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 20:02

แบบนี้ครับ คุณดีดี ทรงมหาดไทย หรือ หลักแจว ก็เรียกกัน

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 20:30

คห. 45 จิตรกรรมวัดประดู่ทรงธรรมที่กรุงเก่านั้น ภาพที่เห็นในปัจจุบันเขียนเมื่อรัชกาลที่ 4 ซ่อมของเก่าสมัยอยุธยาที่ลบเลือนมากๆ
คห. 47 นั่นจิตรกรรมวัดภูมินทร์ เมืองน่านใช่หรือไม่
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 20:36

คห. 45 จิตรกรรมวัดประดู่ทรงธรรมที่กรุงเก่านั้น ภาพที่เห็นในปัจจุบันเขียนเมื่อรัชกาลที่ 4 ซ่อมของเก่าสมัยอยุธยาที่ลบเลือนมากๆ
คห. 47 นั่นจิตรกรรมวัดภูมินทร์ เมืองน่านใช่หรือไม่

ถูกต้องทุกประการ  ตอบตรงเวลา ตอบถูกต้อง ตอบกระชับ เอาไป ๓๐ คะแนน  ตกใจ....อุ๊ย!! ลืมตัวไป โทษทีครับ  รูดซิบปาก
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 21:45

ถูกต้องทุกประการ  ตอบตรงเวลา ตอบถูกต้อง ตอบกระชับ เอาไป ๓๐ คะแนน  ตกใจ....อุ๊ย!! ลืมตัวไป โทษทีครับ  รูดซิบปาก

เดี๋ยวเจ้าของลิขสิทธิ์เค้าว่าเอาหรอก รูดซิบปาก
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 22:30

เมื่อเด็กผมเห็นคนแก่ทานหมาก แล้วรูบริมฝีปากด้วยสีผึ้ง แล้วรูบจอนผม
ที่เห็นเป็นจอนแข็งคงเป็นใช้สีผึ้ง ส่วนกรรไกiตัดผมผู้หญิงนั้นยังไม่ค่อยมีมัง เห็นเขาใช้กรรแกรหรือเรียกตะแกลไม่แน่ใจ
ส่วนผมจุกนั้น ผมเคยกล้าวให้น้องชาย ต้องฝั้นผมให้เป็นเกรียวก่อนจึงขมวดแล้วเสียบปิ่น
ปิ่นที่ใช้ตามปกติ ก็เป็นไม้ไผ่หลาวสั้นๆ ถ้าออกงานก็ปิ่นตามฐานะอาจเป็นทองหรือเงิน อาจมีเชือกผูกติดด้วยกันหาย
ลักษณะปิ่นก็แตกต่างกัน ทองลงยาก็มี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 22:46

ขออนุญาตแก้ตัวสะกดให้คุณ puyum นะคะ  เพื่อประโยชน์แก่เด็กนักเรียนที่เข้ามาอ่าน

เมื่อเด็กผมเห็นคนแก่ทานหมาก แล้วลูบริมฝีปากด้วยสีผึ้ง แล้วลูบจอนผม
ที่เห็นเป็นจอนแข็งคงเป็นใช้สีผึ้ง ส่วนกรรไกรตัดผมผู้หญิงนั้นยังไม่ค่อยมีมัง เห็นเขาใช้กรรแกรหรือเรียกตะแกรไม่แน่ใจ
ส่วนผมจุกนั้น ผมเคยเกล้าให้น้องชาย ต้องฟั่นผมให้เป็นเกลียวก่อนจึงขมวดแล้วเสียบปิ่น
ปิ่นที่ใช้ตามปกติ ก็เป็นไม้ไผ่เหลาสั้นๆ ถ้าออกงานก็ปิ่นตามฐานะอาจเป็นทองหรือเงิน อาจมีเชือกผูกติดด้วยกันหาย
ลักษณะปิ่นก็แตกต่างกัน ทองลงยาก็มี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 22:50

คุณแม่ยังสาว ในสมัยสมเด็จพระนารายณ์  ไว้ผมทรงไหนคะ  ดูไม่ออก

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 22:52

เห็นเขาใช้กรรแกรหรือเรียกตะแกรไม่แน่ใจ

แล้ว กรรแกร หรือ ตะแกร นี่ หน้าตามันเป็นอย่างไรเอ่ย

ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 23:01

ใครเอ่ย ?

ขุนนางสมัยอยุธยา แต่หน้าตาและทรงผมทันสมัยเชียว

ยิงฟันยิ้ม

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 29 เม.ย. 11, 00:14

ขอบคุณ คุณเทาชมพู ครับ ผมชักไปกันใหญ่แล้ว
คุณเพ็ณชมพูครับ กรรแกร นั้น ชักไม่แน่ใจ ที่จำได้ คือ กรรไกร ที่มีที่จับโค้งติดกัน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 29 เม.ย. 11, 07:17

คุณแม่ยังสาว ในสมัยสมเด็จพระนารายณ์  ไว้ผมทรงไหนคะ  ดูไม่ออก

คุณแม่ยังสาวและเด็กน้อย เกิดจากการแกะภาพลายเส้นด้วยฝีมือชาวยุโรป ดังนั้นช่างแกะภาพไม่เคยเห็นสภาพเมืองไทย ไม่เคยเห็นชาวสยาม จึงอาศัยจากคำบอกเล่าและจากภาพวาดมือ ผนวกกับสิ่งแวดล้อมของตนเองตามที่เคยเห็นมา จึงแกะเส้นร่างเป็นภาพขึ้นมา ดังเราจะเห็นว่าหนังสือภาพสมัยก่อนมันจะไม่ถูกต้องตามความเป็นจริง

ภาพคุณแม่ยังสาวนั้น ดูด้านหน้าไว้ผมหนามาก มีก้อนผมด้านหลังคล้ายไว้เป็นมวย ส่วนเด็กน้อยไม่ไว้ผมยาวแบบนี้ ด้วยเป็นเมืองร้อน รกรุงรัง แถมอาจจมีเหา ทรงผมนี้เป็นสไตล์แบบฝรั่งเศสเลยนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 29 เม.ย. 11, 07:45

ภาพวาดลายเส้นจาก Court of Siam and Cochinchina แต่งโดย จอนห์ คอร์เฟริด (John Crawfurd) หรือคนไทยคุ้นกันดีในชื่อ "กาลาฟัต" พิมพ์ที่อังกฤษเมื่อ ค.ศ. 1828 ตรงกับ พ.ศ. ๒๓๗๑ ได้วาดลักษณะของชาติพันธุ์ จากการที่ได้เห็นมา ๘ เชื้อชาติ

๑. ชาวสยาม ดูจากรูปไว้ผมแสกกลาง ด้านข้างไม่โกนผม (ซึ่งความเป็นจริงอาจจะวาดจากทรงมหาดไทย) ลักษณะหน้าผาก กับ จมูก ปาก คาง เกีอบเป็นแนวเดียวกัน

๒. ชาวชอง ผิวสีคล้ำ ผมออกไปทางหยิก ไว้หนวดเข้ม

๓. อัฟริกันนิโกร ผมหยิกติดหัว ไว้เครา จมูกโด่ง ปากหนา

๔. Negro of the Malay Countries คงหมายถึง ชาวพื้นเมืองแถบมาเลย์ โครงกระโหลกดูใหญ่ ผมสั้นหยิก ไว้หนวด ผิวคล้ำ

๕. ชาวช่า ไว้ผมยาวแบบแสกกลาง มีการเจาะหู มีดั้งสวย

๖. ชาวโคชินไชน่า หรือ แถบอินโดจีน หน้าตาเคร่งขรึม โครงกระดูดออกไปทางเหลี่ยม ไว้ผมรวบไปด้านหลัง ทำมวยผมก้อนโต

๗. ชาวจีน แบบไว้ทรงผมอย่างแมนจู โกนผมครึ่งศีรษะ ปล่อยผมด้านหลัง ถักเป็นเปีย

๘. ชาวฮินดู ทำผมแบ่งเป็น ๒ ส่วนโดยแบ่งครึ่งหัวจากหู ถึงหู ด้านหน้าไว้เรียบ ด้านหลังปล่อยยาว ขมวดผมเป็นปม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์