เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 157911 ทรงผมคนไทยโบราณ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:57

ภาพวาดลายเส้นข้างบน ของท่าน siamese
ที่เป็นเส้นโค้งๆ บนหัว คืออะไรคะ ผมหรือเปล่า  ฮืม

ไม่ใช่เส้นผมครับ เป็นเส้นที่ทำไว้รอบศีรษะ ประหนึ่งให้มีรัศมีเปล่งออกมา ผมลองใส่สีลงไป คงจะเห็นความชัดเจน ไม่งงแล้วนะครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:01

ไม่งงแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
กำนัลด้วยภาพทรงผมโบราณ ๒ ภาพค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:04

ตอนผมเป็นเด็ก มีหน้าที่อย่างหนึ่งคือไปตามช่างตัดผมมาตัดผมให้ย่า ช่างตัดผมเป้นหญิงวัยเดียวกับย่าบ้านอยู่ฝั่งคลองตรงข้ามกับที่บ้าน ตั้งแต่จำความได้ย่าจะตัดผมอยู่ทรงเดียวคือ ทรงดอกกระทุ่ม ผมทรงนี้เป็นผมทรงสั้นคล้ายผมผู้ชายตัดเล็มชายผมขึ้นไปเล็กน้อย ปลายผมทั้งศรีษะ จะตั้งเหมือนดอกกระทุ่ม เพียงแต่ไม่เป็นทรงกลมเหมือนดอกกระทุ่ม อุปกรณ์ของช่างตัดผมมี 2 อย่างคือ หวีอย่างสั้นคอยเสยผมและกรรไกรที่มีด้ามติดกันคอยตัด น่าจะเรียกว่ากรรไกรหนีบ ย่าจะตัดผมประมาณเดือนละครั้ง

พ่อแก่แม่เฒ่า คงสะดวกตัดผมทรงนี้กันมาก อาจจะด้วยดูแลรักษาง่ายและไม่ร้อนนะครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:05

ไม่งงแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
กำนัลด้วยภาพทรงผมโบราณ ๒ ภาพค่ะ

ขยิบตา ขยิบตา ไม่เซนเซอร์หน่อยหรอ คุณดีดี อร่างฉ่างออกมาเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:09

ไม่งงแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขยิบตา ขยิบตา ไม่เซนเซอร์หน่อยหรอ คุณดีดี อร่างฉ่างออกมาเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

แสดงว่า  สายตาไม่ได้อยู่ที่ทรงผมเลยล่ะสิ ยิงฟันยิ้ม

มีแต่ผมสั้นๆ ขอผมยาวประบ่าทัดหูสักภาพได้ไหม
อ้อขอทรงผมเด็กๆ ด้วย  เดี๋ยวไม่ครบกระบวน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:13

แสดงว่า  สายตาไม่ได้อยู่ที่ทรงผมเลยล่ะสิ ยิงฟันยิ้ม

มีแต่ผมสั้นๆ ขอผมยาวประบ่าทัดหูสักภาพได้ไหม
อ้อขอทรงผมเด็กๆ ด้วย  เดี๋ยวไม่ครบกระบวน
เขาก็ดูไปโดยรวมแหละ  แลบลิ้น ฝากภาพสตรีสยามต้นรัชกาลที่ ๕ ครับ มีทั้งไว้ทรงดอกกระทุ่ม และยาวแสกกลาง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:15

งามเก๋ ต้องทัดดอกไม้ด้วยนะ คุณดีดี

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:20

สตรีท่านนี้โลดแล่นในหนังสือหลายเล่ม ลองซูมเข้าไปที่จอนหู พบว่ามิได้ปล่อยตามธรรมชาติ แต่มีการจับรีดให้แข็งมากเป็นแท่งเลย ใครรูช่วยบอกที คงมีอะไรไว้ทาแน่นอน  ฮืม

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:21

งามเก๋ ต้องทัดดอกไม้ด้วยนะ คุณดีดี

อย่าเผลอไปทัดดอกชบาเข้านะคุณไซมีส ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:23

สตรีท่านนี้โลดแล่นในหนังสือหลายเล่ม ลองซูมเข้าไปที่จอนหู พบว่ามิได้ปล่อยตามธรรมชาติ แต่มีการจับรีดให้แข็งมากเป็นแท่งเลย ใครรูช่วยบอกที คงมีอะไรไว้ทาแน่นอน  ฮืม

ใช้น้ำมันตานีหรือเปล่า
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:23

กล้วยตานี หรือเมืองตานี ฮืม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:33

แล้วคุณอาร์ทคิดว่า จะเอาส่วนไหนของกล้วยตานีมาเคี่ยวให้ได้น้ำมันล่ะ
ใบ? ราก? เหง้า? ลำต้น?  หัวปลี?  เปลือก?  ผีตานี? ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:34

อย่าเผลอไปทัดดอกชบาเข้านะคุณไซมีส ยิงฟันยิ้ม

เขายัดให้มิใช่หรือ มิได้ทัดเอง  แลบลิ้น
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:36

แล้วคุณอาร์ทคิดว่า จะเอาส่วนไหนของกล้วยตานีมาเคี่ยวให้ได้น้ำมันล่ะ
ใบ? ราก? เหง้า? ลำต้น?  หัวปลี?  เปลือก?  ผีตานี? ยิงฟันยิ้ม
รบกวนคุณหลวงเฉลยหน่อยคัรบ น้ำมันตานี คงไม่ได้เอามาจากยางกล้วยดอกนะ กัดมือแย่เลย  ส่วนผีตานีเขาไม่ได้มีไว้ให้เอามาช่วยเคี่ยวน้ำมัน มีไว้ในจุดประสงค์อื่น  แลบลิ้น
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:38

ไม่งงแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขยิบตา ขยิบตา ไม่เซนเซอร์หน่อยหรอ คุณดีดี อร่างฉ่างออกมาเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

แสดงว่า  สายตาไม่ได้อยู่ที่ทรงผมเลยล่ะสิ ยิงฟันยิ้ม

อ้อขอทรงผมเด็กๆ ด้วย  เดี๋ยวไม่ครบกระบวน

แกล้งลงภาพให้ท่าน siamese ตื่นเต้นเล่นค่ะ เข้าไปแก้ไขภาพแล้วนะคะ .. ยิงฟันยิ้ม

ภาพทรงผมยาว เคยเห็น พระราชชายาเจ้าดารารัศมี ที่เป็นเงาสะท้อนจากกระจกแล้วทรงหวีพระเกศาซึ่งยาวมากๆ ค่ะ ยังหาภาพไม่เจอ
ส่งภาพ สมเด็จเจ้าฟ้ามาลินีนภดารา ซึ่งไว้ผมยาวงามมากค่ะ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์