เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13]
  พิมพ์  
อ่าน: 157787 ทรงผมคนไทยโบราณ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 13 ก.ค. 15, 16:44

ทรงผมช่วง พ.ศ. 2478

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 00:23

อยากเรียนถามเกี่ยวกับทรงผมของผู้หญิงวัยประมาณ 70-80 ค่ะ
ที่จะตัดสั้น แล้วดัด ไม่มีการแสกผม ลองหารูปประกอบในกูเกิ้ลก็ไม่เจอค่ะ เพราะไม่รู้ใส่คีย์เวิร์ดยังไงให้ตรง  ร้องไห้
เคยเห็นบ่อยๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 07:52

อยากเรียนถามเกี่ยวกับทรงผมของผู้หญิงวัยประมาณ 70-80 ค่ะ
ที่จะตัดสั้น แล้วดัด ไม่มีการแสกผม ลองหารูปประกอบในกูเกิ้ลก็ไม่เจอค่ะ เพราะไม่รู้ใส่คีย์เวิร์ดยังไงให้ตรง  ร้องไห้
เคยเห็นบ่อยๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร

ทรงนี้หรือเปล่าครับ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 08:14

ยายของปู่ผม ตายเมื่อ พ.ศ.๒๔๗๑
ไว้ทรงผมทรงเดียวกันทั้งตอนกลางคน และตอนแก่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 08:43

ตัดสั้น  ดัด  ไม่มีการแสกผม  แบบนี้หรือเปล่าคะ

ใส่คีย์เวิร์ดเข้าไปที่ "ผู้หญิง อายุ 70-80"   หรือถ้าต้องการสตรีที่ไว้ผมทรงนี้ได้งดงาม ก็ลองคีย์เวิร์ดคำว่า "ท่านผู้หญิง" 
เพราะท่านเหล่านี้อายุ 70-80 เป็นส่วนใหญ่   กูเกิ้ลมักมีภาพท่านแต่งเต็มยศ หรือแต่งตัวออกงาน ทำผมเรียบร้อยสวยงาม มักเป็นทรงอย่างที่คุณถาม

สตรีบรรดาศักดิ์ในภาพที่นำมาลงคือท่านผู้หญิงสุมาลี จาติกวณิช    ท่านดัดผมสั้น ไม่แสก  ทำทรงและสีผมงดงามมาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 08:48

ท่านผู้หญิงบุตรี วีระไวทยะ ก็ตัดผมสั้น ดัด และไม่แสก เช่นกันค่ะ
ส่วนสุภาพบุรุษที่ยืนอยู่กับท่านคือสามีท่านผู้หญิง คุณมีชัย วีระไวทยะ 
อิอิ  ใครจำโกโบริในภาพยนตร์ไทยเมื่อสัก 40 ปีมาแล้วได้บ้างคะ

เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 08:52

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูค่ะ แบบนี้เลย เห็นบ่อยๆ ในหมู่ผู้หญิงวัย 70-80 ค่ะ
ทรงผมนี้คิดว่าในอนาคต คงไม่นิยมทำแล้ว
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 12:57

ท่านผู้หญิงบุตรี วีระไวทยะ ก็ตัดผมสั้น ดัด และไม่แสก เช่นกันค่ะ
ส่วนสุภาพบุรุษที่ยืนอยู่กับท่านคือสามีท่านผู้หญิง คุณมีชัย วีระไวทยะ 
อิอิ  ใครจำโกโบริในภาพยนตร์ไทยเมื่อสัก 40 ปีมาแล้วได้บ้างคะ
จำได้ครับ ละครขาวดำช่อง7สนามเป้า ต้องยอมรับว่าโกโบริ เวอร์ชั่นแรก หล่อจริงๆ
คุณบุศรา นฤมิตร เป็นอังศุมาลิน
ได้ดูตอนที่ยังเด็กอยู่น่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 15:09

ย้อนภาพความหลัง  โกโบริกับอังศุมาลิน ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 10:26

ทรงผมของสตรีเมื่อ ๑๐๐ ปีก่อนดูจะคล้ายกับทรงผมของท่านผู้หญิงทั้ง ๒ ท่านข้างบนนี้

ภาพบุคคลต่อ อยู่ในระยะเวลา พศ. ๒๔๓๓-๒๔๕๓

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 12:27

ต้องขอโทษอาจารย์ก่อนนะคะ ที่ถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับทรงผมแทรกเข้ามาในกระทู้นี้

คือว่าพอเห็นชื่อท่านผู้หญิงบุตรี ก็ทำให้นึกถึงที่เคยสงสัยว่าหม่อมราชวงศ์ เมื่อได้รับพระราชทานเครื่องราชฯเป็นท่านผู้หญิงแล้วไม่ต้องใช้คำหน้าว่าหม่อมราชวงศ์อีกต่อไปหรือ? ตอนแรกว่าจะเรียนถามอาจารย์ แต่ชักจะเกรงใจว่ารบกวนอาจารย์บ่อยเหลือเกินเลยลองเสิร์ชหาเองก่อนค่ะ  แล้วก็รับคำตอบ

แต่ยังไม่วายมีข้อสงสัยตามมาให้ต้องรบกวนอาจารย์อีกจนได้ ยิงฟันยิ้ม คือสงสัยน่ะค่ะว่าแล้วหม่อมราชวงศ์ หรือหม่อมหลวง ถ้าแต่งงานกับเจ้าระดับหม่อมเจ้าขึ้นไป ยังคงคำนำหน้าชื่อเหมือนเดิม หรือว่าเปลี่ยนเป็นหม่อมเฉยๆคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 13:02

คุณแอนนาสามารถหาคำตอบได้ในกระทู้นี้  ยิงฟันยิ้ม

ไทยเริ่มใช้คำนำหน้าว่า คุณหญิง ท่านผู้หญิง ตั้งแต่เมื่อไรครับ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 13:27

ขอบพระคุณค่ะ ไปอ่านกระทู้ที่อาจารย์ว่ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ
(พอเห็นพ.ศ.ที่ลงกระทู้นั้นก็ถึงกับอึ้ง ทึ่ง โห! อาจารย์จำได้ไงว่าเรื่องไรอยู่กระทู้ไหนบ้าง ทั้งๆที่ผ่านมาตั้งหลายปีแล้ว ตกใจ)   
หน้า: 1 ... 11 12 [13]
  พิมพ์