เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 158349 ทรงผมคนไทยโบราณ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:44

งามเก๋ ต้องทัดดอกไม้ด้วยนะ คุณดีดี

อย่าเผลอไปทัดดอกชบาเข้านะคุณไซมีส ยิงฟันยิ้ม

เขายัดให้มิใช่หรือ มิได้ทัดเอง  แลบลิ้น

อ้าว เผื่อคิดได้ว่าตัวเองคบชู้ไง รู้ตัวแล้วเลยทัดดอกชบาเดินรอบพระนคร ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:46

ไว้จะรอชมนะครับ คุณดีดี กับภาพเจ้าชายาดารารัศมีประทับหน้ากระจก

ฝากเด็กน้อย ไว้ผมจุก สมัยรัชกาลที่ ๖ ครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:54

มาแล้วค่ะ ไม่ชอบให้ใครรอนาน (เดี๋ยวเขาเปลี่ยนใจ ไม่รอ.. ยิงฟันยิ้ม )

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:54

ในสมัยอยุธยาตอนต้นนั้น เราพบเห็นหลักฐานการไว้ผมของประชาชนชาวอยุธยาได้น้อย พบเพียงเครื่องทองคำในกรุวัดราชบูรณะพอจะอนุมานได้ว่า
ฝ่ายบุคคลชั้นสูง เช่น กษัตริย์ และเชื้อพระวงศ์ และพระมเหษี ทรงสวมเครื่องสวม (ฝ่ายชาย) ซึ่งมีลักษณะไว้ครอบจุก และฝ่ายสตรีมีมงกุฎศิราภรณ์ถักครอบผมไว้

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:56

มาแล้วค่ะ ไม่ชอบให้ใครรอนาน (เดี๋ยวเขาเปลี่ยนใจ ไม่รอ.. ยิงฟันยิ้ม )

ใครถ่าย   และถ่ายกันที่ไหน  ยิงฟันยิ้ม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 16:02

ไม่ทราบประวัติภาพค่ะ...
เงาสะท้อนในกระจกเหมือนในสวนนะคะ แต่อุปกรณ์ประกอบเหมือนอยู่ในพระตำหนัก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 16:06

ใครถ่าย   และถ่ายกันที่ไหน  ยิงฟันยิ้ม

ตอบด้วยภาพ  ยิงฟันยิ้ม เป็นการจัดองค์ประกอบฉากบริเวณสนามหญ้าหน้าพระที่นั่งวิมานเมฆ และผู้ยืนหันหลัง นุ่งซิ่น คือเจ้าจอมดารารัศมี

สำหรับผู้ถ่ายภาพนั้นมีเจ้าจอมหลายท่าน อย่างน้อยที่เห็นตอนนี้มี ๒ กล้องเข้าไปแล้ว แต่ก็ไม่พ้น เจ้าจอมก๊กออ ที่เล่นกล้องบ่อยๆ ก็เจ้าจอมอาบ เจ้าจอมเอิบ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 16:08

เก่งมากคุณไซมีส  ไวปานกามนิตหนุ่ม
มองปราดเดียวก็บอกได้ทันที
(กระซิบถาม  ถ่ายกันเมื่อไร รู้ด้วยหรือเปล่า?)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 16:13

ถ้ากล่าวถึงทรงผมสตรีสยามสมัยรัชกาลที่ ๕
หากไม่กล่าวถึงเจ้าคุณพระประยูรวงศื (เจ้าจอมารดาแพ ในรัชกาลที่ ๕)
ก็เห็นจะไม่ครบเรื่องวิวัฒนาการทรงผมไทยนะ
เพราะท่านเป็นผู้นำแฟชั่นทรงผมไทยในราชสำนักทีเดียว

แต่ผมไม่ขอเล่าเอง  อยากจุดประเด็นให้ท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยเล่าให้ฟังดีกว่า
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 17:23

ระหว่างรอผู้เชี่ยวชาญมาเล่าถึงเจ้าจอมมารดาแพ...

มีภาพทรงผมผู้สูงอายุ สมัยปลายรัชกาลที่ ๕ ค่ะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 18:12

"เจ้าลืมนอนซ่อนพุ่มกระทุ่มต่ำ  เด็ดใบบอนช้อนน้ำที่ไร่ฝ้าย
พี่เคี้ยวหมากเจ้าอยากพี่ยังคลาย แขนซ้ายคอดแล้วเพราะหนุนนอน"

กระทุ่ม : เป็นไม้ยืนต้นขนาดกลางสูงประมาณ 15-20 เมตร
ดอก: สีเหลืองอ่อน มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ออกรวมเป็นช่อกระจุกแน่น ที่ตามซอกใบ หรือ ปลายกิ่ง

ต้นตำรับของผมทรงดอกกระทุ่ม.. ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 18:22

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรเศรษฐสุดา ในรัชกาลที่4
ทรงผมผู้สูงอายุ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 18:26

การเกล้าจุกเด็กในสมัยโบราณ
ใช้สีผึ้งรูดให้แข็งเรียบ เข้ารูป แล้วขมวดไว้เป็นก้อนกลมกลางกระหม่อม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 19:09

ตุ๊กตาดินเผา งมได้บริเวณรอบเกาะเมืองอยุธยา ทำรูปอุ้มไก่ ลักษณะทรงผมไว้จุก มีปื่นปักผมประดับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 19:12

ขุนนางสมัยกรุงศรีอยุธยา โกนผมรอบหัว ด้านบนยาว น่าจะแสกกลาง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
  พิมพ์