เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
อ่าน: 158283 ทรงผมคนไทยโบราณ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:43

พระกรรไกรบิด ที่สมเด็จพระราชชนนีทรงเครื่องใหญ่ถวายสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเมื่อครั้งทรงผนวช พ.ศ. ๒๔๙๙

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:48

ชุดโถปริก ดังในภาพ ไว้ใส่น้ำมันตานี ขึ้ผึ้ง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 23:33

ช่วยหน่อยครับ ผมทรงอะไร สมัยไหน หนวดด้วยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 12:03

ผมทรงมหาดไทยหรือทรงหลักแจวค่ะ
ส่วนหนวด  ถ้าปลายงอนขึ้นไปกว่านี้อีกหน่อยก็จะเป็นนายจันหนวดเขี้ยว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 11 พ.ค. 11, 20:44

ทรงผมเป็นที่นิยมในสมัยรัชกาลที่ ๖ โดยสตรีจะรวบผมลงมาแล้วมีที่คาดศีรษะ และมีผ้าแถบเส้นเล็กๆพันที่คอ ที่เรียกว่า โชคเกอร์

ภาพพระพี่เลี้ยงในสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร์ อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 07:44

โชคเกอร์ ในภาพนี้ คือเส้นโบหรือริบบิ้นค่ะ

พระรูปพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอัพภันตรีปชา  ทรงไว้พระเกศาแบบที่นิยมกันตอนปลายรัชกาลที่ ๖  มีโชคเกอร์เพชรคาดเหนือพระนลาต(หน้าผาก) อันเป็นแฟชั่นที่รับมาจากตะวันตก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 07:48

ทรงผมของหม่อมแผ้ว ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา  ( หรือท่านผู้หญิงแผ้ว สนิทวงศ์เสนี) ในรัชกาลที่ ๖
เป็นทรงผมดัด  ตัดสั้นแค่คอแบบตะวันตก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 10:32

ทรงผมของหม่อมพันธุ์ทิพย์  บริพัตร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:00

พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภาพรรณี พระราชชนนีในสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี มีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าหญิงอาภาพรรณี คัคณางค์ พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าคัคณางคยุคล กรมหลวงพิชิตปรีชากร
ทรงไว้พระเกศาแสกกลาง แล้วรวบไปเป็นมวยทางด้านหลัง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 13 พ.ค. 11, 08:05

ในช่วงยุคปี 1930s กระแสนิยมการไว้ทรงผมฝ่ายสตรี เกิดแฟชั่นใหม่คือ การดัดผมเป็นลอนและลีบติดศีรษะ ดังมากในฝรั่งเศส และมีการตกแต่งด้วยการใช้ผ้าพันผมและสวมหมวกเอียงๆ เสริมเสน่ห์

ในภาพเป็นพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีฯ ซึ่งอยู่ในช่วงกระแสแฟชั่นดังกล่าว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 13 พ.ค. 11, 08:48

พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว - พระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นอนุวัตรจาตุรนต์ - หม่อมเจ้ารำไพพรรณี

ภาพนี้ถ่ายไว้ที่กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๖๖

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 13 พ.ค. 11, 08:58

ช่วงต้นรัชกาลพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว กระแสแฟชั่นการไว้ทรงผมอยู่ในช่วง ค.ศ. 1920s เป็นการนำผมคลุมลงมาแล้วมีเครื่องรัดไว้รอบ

ดังเช่น ภาพพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ฉายเมื่อครั้งพระราชพิธีบรมราชาภิเษกพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ ทรงพระเกศาคลุมลงมาแล้วสวมมงกุฎทับ ทรงพระศิริโฉมยิ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 17:16

ไม่ทราบว่าภาพถ่ายนางอนามัย( นางพยาบาล)ในรูปนี้ถ่ายเมื่อพ.ศ.ไหน  แต่เดาว่าก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒   ทรงผมเห็นไม่ชัดนัก คิดว่าเป็นผมตัดสั้น  บางคนก็ดัดผมด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 17:19

ทรงผมหนุ่มไทยในยุค 2500  หวีเสย น่าจะใช้น้ำมันใส่ผมให้เรียบด้วย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 08:53

เพิ่มเติมข้อมูลทรงผมคนไทย

สมัยรัชกาลที่ ๑ ในช่วงการผนวชสมเด็จพระเจ้าลูกเธอพระองค์ใหญ่ (รัชกาลที่ ๒) ราษฎรชายไว้ทรงผม "ทรงแมงดา" ราษฎรหญิงไว้ทรงผม "ทรงสะเพิน"

สมัยรัชกาลที่ ๑ ช่วงองเชียงสือหนีออกจากสยาม ราษฎรชายตัดผมทรง "หย่ง" ราษฎรหญิงตัดผมทรง "ประบ่าสะเพิน"

สมัยรัชกาลที่ ๒ ชายตัดผมทรง "ฝักบัว จับกระเหม่า"

สมัยรัชกาลที่ ๓ ช่วงมีการตั้งหวย กข. ราษฎรตัดผม "สร้อยสน"

ที่มา จดหมายเหตุโหร
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์