เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 157906 ทรงผมคนไทยโบราณ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 13:31

สาวน้อยผมยาวประบ่าค่ะ ท่านผู้ใดเอ่ย...

"ท่านหญิงนา"
(สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ 7)

ครับผม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคุณart47 ค่ะ
ทรงมีพระสิริโฉมงดงามมากเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 13:44

เรียนถามผู้รู้อีกภาพนะคะ..ท่านจขกท.คงไม่ว่านะคะ ก็เกี่ยวกะทรงผม นิดๆ ... ยิงฟันยิ้ม
เข้าไปถามไว้ในกระทู้ ชุดวิวาห์ แล้วค่ะ แต่หลายท่านอาจจะไม่ได้เข้ากระทู้นั้น
เลยมาถามไว้ที่นี่อีก ...
หนูสงสัยจริงๆ ค่ะว่า ภาพไหนคือองค์ไหน ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 14:01

ดิฉันว่าเป็นองค์ในรูปกลาง ค่ะ  สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี
รอถามคุณ V_Mee อีกทีดีไหม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 14:54

คุณดีดี นี่ตาไวมากจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ได้ขยายภาพตรงกลางมาให้และเทียบกับรูปยาซิกาแรต เหมือนกันทุกประการ ไม่ว่าการวางดอกไม้ จึ้เครื่องประดับ การประดับดอกไม้ข้างพระเศียร สรุปได้ว่าคำบรรยายในรูปยาซิกาแรตนั้นบรรยายผิดครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 18:41

ทรงผมและการแต่งกายสุภาพสตรีผู้ดีอีสานเมื่อร้อยกว่าปีก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 18:42

ผมทรงอะไรเอ่ย...

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 18:44

ภาพนี้บรรยายว่า

"หม่อมเจ้าหญิงพันธ์สิหิงค์ ทองใหญ่ (พ.ศ. ๒๔๓๓-๒๔๗๔)   
ทรงเกล้าผมทรงอี่ปุ่น มีริบบิ้นมัดที่มวยผม สวมเสื้อแบบฝรั่งตามสมัยในยุคนั้น"

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 18:49

สตรีชั้นสูงเมืองนครพนม เกล้ามวย ห่มสไบขิด นุ่งซิ่นมัดหมี่ (พ.ศ. ๒๔๔๙)

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 19:02

ครอบครัวคหบดีชาวสุรินทร์ ปีพ.ศ. ๒๔๔๓
สังเกตุเด็กทั้งสามคน ไม่ได้ไว้ผมจุกหรือผมแกละ....

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 14:08

ทรงผมที่นำมาให้ชมนี้ระบุไว้ในกฎมฑเฑียรบาลสมัยพระเจ้าอู่ทอง

สตรีไว้ผมมวยเกล้า เรียกว่า โซงขโดงฤาโองขโดง" คือการนำผมรวบขึ้นไปเป็นเกล้าบนกระหม่อมเป็นห่วงบางๆ มีเกี้ยวหรือมาลัยสวมโดยรอบ และทรงผมนี้เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "ทรงหนูนยิก"

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 14:25

เกล้าแบบคนเมืองทางล้านนา เอามวยผมไว้ตางง่อน(ท้ายทอย) มักจะเหน็บดอกเอื้องคำ แล้วกะดอกไม้หอมนานาชนิด เปิ้นบอกว่าเหน็บเพื่อปู๋จาหัวแล้วกะปู๋จาพระเจ้าเวลาก้มกราบพระเจ้าในวัด

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 14:28

ขอทูลเชิญพระฉายของพระราชชายามาสักหน้อย พระราชชายาเกล้าผมทรงอั่วจ้อง หรือว่าทรงอี่ปุ่น(ญี่ปุ่น) ปักปิ่นเหียงามแต้ ๆ ครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 14:32

ไม่ทราบว่าทรงนี้คืออะไรครับ
เป็นเจ้านายสมัยล้านนา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:16

^
เหมือนไว้ผมปีก แต่ยาวเลยเสยไปด้านหลัง

ในบทเสภาขุนช้างขุนแผนมีเรื่องการจัดผม ตอนหนึ่งว่า

"เจ้าขุนช้างอาบน้ำสำราญใจ    ข้าไทเข้ากลุ้มรุมกันสี
เอาขมิ้นถูตัวให้ทั่วดี    ขี้ไคลรี่สีออกมา
ผิวหนังยังเหนียวเขียวเหมือนผักตบ       นี่จวนจบมหาพนแส้วสิหว่า
เข้าห้องดินสอพองละลายทา  ประทั่วกายาจนพุงลาย
ควักเอามุหน่ายขึ้นป้ายปีก       ฉีกผมปกกบาลให้ล้านหาย
ยังโล่งเลี่ยนเตียนโล่งอย่างแปลงควาย  หัวกูฉิบหายน่าอายใจ"

จากบทเสภาเห็น่วามีเครื่องจัดแต่งผมคือ "มุหน่าย" หรือเรียกว่า "น้ำมันตานี"

มุหน่าย
ความหมาย

น. นํ้ามันตานี หรือนํ้ามันเหนียว เป็นเครื่องหอมสําหรับใส่ผม, นํ้ามันตานีที่ผสมกับเขม่าและปูน, นํ้ามันหอมเป็นเครื่องเจิม.

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:26

ภาพการตัดผมของไทยแบบโบราณ จะเห็นว่ามีการตั้งเครื่องโถปริก คงใส่น้ำมันตานี ตั้งกระจก มีเด็กช่วยลับมีดโกน ภาพนี้ปรากฎในหนังสือปกิณกะนักสะสม ของอ.อเนก แต่ท่านไปบรรยายในบริบทของการอยู่งานพัด จึงนำมาให้ชมกันครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์