เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 158403 ทรงผมคนไทยโบราณ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 28 เม.ย. 11, 11:15

ขอเชิญเพื่อนสมาชิก ย้อนรอยทรงผมคนไทยสมัยโบราณ มีการจัดแต่ง ทำผม ทั้งชาย หญิง เด็ก เป็นอย่างไรกันบ้าง จักได้เป็นประโยชน์แก่เยาวชนที่สนในศึกษาต่อไปครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 12:03

ขอละเมิดกติกาเล็กน้อย
รูปนี้นัยว่าเป็นเจ้าหญิงลาว  ไม่ใช่ไทย    แต่เอามาลงในกระทู้เพื่อให้เห็นทรงผมโองโขดงแบบสุโขทัยค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 12:03

^ ภาพงามมากๆ เลยค่ะ

เคยได้ยินมาว่า ผมทรงมาตรฐานโบราณไทย
ถ้าเป็นชาย ต้อง "ทรงหลักแจว"
หญิง ต้อง "ทรงดอกกระพุ่ม" ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 12:27

ขอบคุณครับ อ.เทาชมพู และ คุณ ดีดี ทรงผมสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ

ขอเอาภาพการทำทรงผมที่หลงเหลือในรูปแบบประติมากรรม ที่ขุดพบที่เมืองอู่ทอง ศิลปะทวารวดี จะเห็นลักษณะการไว้ผมยาว ทำเหมือนอย่างที่ อ.เทาชมพูนำมาให้ชมคือ ทรงโองโขดง เลยนะครับ นักโบราณคดีได้ตีความว่า ทรงผมในลักษณะนี้เป็นการทำผมของสตรีชั้นสูงครับ อีกประการหนึ่งของวัฒนธรมทวารวดีนั้น เขาจะเจาะหูให้เป็นรูใหญ่ และยาวห้อยลงมา ถือว่า งาม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 12:32

ประดิมากรรมดินเผา สมัยทวารวดีรูปชาย ลักษณะใบหน้ากลม ไว้ผมเสยเรียบ และไปเกล้าเป็นมวยด้านหลัง (ถ้าปัจจุบันก็เห็นจากทรงผมพวกพราหมณ์) ยังคงทำทรงนี้กั้นอยู่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:17

เด็กจูงลิงสมัยทวารวดี ฝ่ายเด็กไม่สวมเสื้อผ้า ไว้ผมแสกกลาง พร้อมเสยไปด้านหลัง ตรงกลางแบ่งผมน้อยๆมุ่นจุกหน่อยเดียว ผมยาวถึงท้ายทอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:40

เด็กสมัยโบราณ ไว้ผมจุก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:41

หรือผมโก๊ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:45

ผมแกละ  คือโกนศีรษะ แต่เหลือไว้เป็นสองปอย ซ้ายขวา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:56

สมัยสุโขทัย ดูจากจารึกที่วัดศรีชุม จะเห็นว่าชายสองคนนี้ คนหนึ่งไว้แสกกลาง คนหนึ่งเหมือนหวีเรียบ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:02

จารึกวัดศรีชุม สุโขทัย สตรีท่านหนึ่งไว้ทรงผมยาว หวีแสกกลางไว้ยาวด้านหลัง แล้วรัดผม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:05

ฝ่ายบุคคลชั้นสูงทางสังคม มีการนำเครื่องประดับตกแต่ง มีกรอบหน้า สวมเครื่องประดับศีรษะเกิดความงามในแบบใหม่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:14

เครื่องสังคโลก ชาวสุโขทัย ไว้ผมจุกกลางศีรษะเลยครับ

pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:15

ตอนผมเป็นเด็ก มีหน้าที่อย่างหนึ่งคือไปตามช่างตัดผมมาตัดผมให้ย่า ช่างตัดผมเป้นหญิงวัยเดียวกับย่าบ้านอยู่ฝั่งคลองตรงข้ามกับที่บ้าน ตั้งแต่จำความได้ย่าจะตัดผมอยู่ทรงเดียวคือ ทรงดอกกระทุ่ม ผมทรงนี้เป็นผมทรงสั้นคล้ายผมผู้ชายตัดเล็มชายผมขึ้นไปเล็กน้อย ปลายผมทั้งศรีษะ จะตั้งเหมือนดอกกระทุ่ม เพียงแต่ไม่เป็นทรงกลมเหมือนดอกกระทุ่ม อุปกรณ์ของช่างตัดผมมี 2 อย่างคือ หวีอย่างสั้นคอยเสยผมและกรรไกรที่มีด้ามติดกันคอยตัด น่าจะเรียกว่ากรรไกรหนีบ ย่าจะตัดผมประมาณเดือนละครั้ง
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 14:20

ภาพวาดลายเส้นข้างบน ของท่าน siamese
ที่เป็นเส้นโค้งๆ บนหัว คืออะไรคะ ผมหรือเปล่า  ฮืม
หน้า: [1] 2 3 ... 13
  พิมพ์