เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 91788 ขนมไทยแม่เอ๊ย
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:12

ขนมไข่แมงดา ต้องทานคู่กับ ข้าวเหนียวตัด ค่ะ
อร่อยมาก หวานมันเค็ม ครบรส เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีขายแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:15

ข้าวเหนียวตัด ตอนนี้เห็นแต่หน้าถั่วดำ

ลองดูความคิดสร้างสรรค์สักหน่อย ขนมไทยไปไกลมากนะครับ "เทียนแฟนซี" ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:18

เต้าส่วน เหมือนมากเลยครับ

ให้คลิกไปดูยังมีขนมไทยน่ารักๆมากเลยครับ http://www.sweetcandle.net/category.htm?cate_id=3&page=1

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:20

ขนมตาล พื้นบ้านง่ายๆ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:34

ถามหน่อย   มีใครรู้จักขนมคันหลาวบ้างไหม ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 13:40

ถามหน่อย   มีใครรู้จักขนมคันหลาวบ้างไหม ฮืม
ขนมคันหลาว คือ ขนมเล็บมือนางครับ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 14:27

แล้วขนม ๔ ถ้วยล่ะ มีอะไรบ้าง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 14:47

^
^
ไข่กบ, นกปล่อย, บัวลอย และอ้ายตื้อ

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 14:53

มีหลักฐานซึ่งปรากฏอยู่บนศิลาจารึกได้กล่าวถึงชื่อขนมไทยไว้ 4 ชนิด แต่ไม่ได้ระบุเอาไว้ชัดเจนว่าอยู่ในสมัยใด เป็นจารึกชื่อขนมที่ทำเลี้ยงคนในคราวขุดสระ   เป็นการจารึกแบบลายแทงสมัยเก่าในแท่ง ศิลาจารึก  ขนมที่ปรากฏชื่อก็คือ "ไข่กบ   นกปล่อย  บัวลอย  อ้ายตื้อ" ซึ่งก็คือ "เม็ดแมงลัก ลอดช่อง ข้าวตอก และข้าวเหนียวดำ" รับประทานโดยตักใส่มาในถ้วยโดยมีน้ำกะทิแยกมาไว้เติมต่างหาก ใครชอบอะไรก็สามารถเลือกได้ตามใจชอบ
            จากหลักฐานดังกล่าวเชื่อว่า อาจเกิดในแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ประมาณปี พ.ศ. 2215 - 2220 ขณะนั้นบ้านเรือนอยู่ในความสงบสุข ไม่มีศึกสงคราม ราษฎรอยู่กันอย่างผาสุข แผ่นดินมีความอุดมสมบูรณ์ การเพาะปลูกอยู่ทั่วราชอาณาจักร มีบริโภคกันอย่างเหลือเฟือ จนมีการแลกเปลี่ยนซื้อขายกับต่างประเทศ ทั้งประเทศแถบตะวันตก และประเทศในเอเชียด้วยกัน
            ในสมัยโบราณ เมื่อถึงฤดูเก็บเกี่ยว หลังจากนวดข้าวหรือช่วยกันทำงานต่างๆเสร็จแล้ว พวกผู้หญิงจะเตรียมขนมทั้งสี่ชนิดนี้ไว้เลี้ยงหลังเลิกงานอยู่เสมอ จนเรียกการเลี้ยงขนมแบบนี้ว่า "ประเพณี 4 ถ้วย"

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 15:09

รอยอินท่านเก็บความหมายไว้ด้วยนะเออ

กินสี่ถ้วย ก. กินเลี้ยงในงานมงคล [สี่ถ้วย คือ ขนม ๔ อย่าง อย่างละถ้วย ได้แก่ ไข่กบ (สาคูหรือเมล็ดแมงลัก), นกปล่อย (ลอดช่อง), มะลิลอย (ข้าวตอก), อ้ายตื้อ (ข้าวเหนียว) มีน้ำกะทิใส่ชามอยู่กลาง].

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 17:27

ขอต่อด้วยวุ้นกะทิ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 19:12

เคยกินขนมลิ้นแมวไหมคะ

ยังไม่เคยกิน ขนมลิ้นแมวเลยค่ะ...
ชื่อแปลกๆ ดี เลยเข้าไปหาข้อมูลในเน็ทดูค่ะ ...
พบว่า ขนมลิ้นแมว มี 2 ชนิดค่ะ
-ชนิดที่อาจารย์เทาชมพู เอามาให้ดู เป็นขนมลิ้นแมว แบบใหม่ หน้าตาคล้ายคุ๊กกี้ หรือ ตูเล่ (Tuiles) ของฝรั่งเศสค่ะ

ค่ะ  หน้าตามันสมชื่อลิ้นแมว  แผ่นค่อนข้างกลม บางๆ สีนวลออกชมพู    พอถึงลิ้นก็ละลาย  รสชาติอร่อยแบบคุ้กกี้ค่ะ  แต่นิ่มนวลกว่ามาก
ครั้งหนึ่งมติชนจัดไปเยี่ยมชมบ้านโบราณในกรุงเทพ   ดิฉันก็ได้ไปด้วย    เขาพาไปชมบ้านเก่าของตระกูลบุนนาคที่เจริญพาสน์  เสียดายที่ดิฉันลืมชื่อคุณหญิงผู้เป็นเจ้าของบ้านไปแล้ว   เดี๋ยวจะต้องไปค้นหนังสือ  หาชื่อท่าน
บ้านนี้ลูกหลานท่าน ซึ่งอยู่ในวัยคุณป้าคุณยาย ทำขนมลิ้นแมวมาเลี้ยงแขก   ยังจำรสชาติได้จนทุกวันนี้ว่าอร่อยมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 02 พ.ค. 11, 19:48

ขนมเปียกปูน  เมื่อก่อนมีแต่สีดำสนิท โรยมะพร้าวขูด     ขนมเปียกปูนใบเตยสีเขียว  ตามมาทีหลัง

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 03 พ.ค. 11, 00:12

เคยกินขนมลิ้นแมวไหมคะ

ยังไม่เคยกิน ขนมลิ้นแมวเลยค่ะ...
ชื่อแปลกๆ ดี เลยเข้าไปหาข้อมูลในเน็ทดูค่ะ ...
พบว่า ขนมลิ้นแมว มี 2 ชนิดค่ะ
-ชนิดที่อาจารย์เทาชมพู เอามาให้ดู เป็นขนมลิ้นแมว แบบใหม่ หน้าตาคล้ายคุ๊กกี้ หรือ ตูเล่ (Tuiles) ของฝรั่งเศสค่ะ

ค่ะ  หน้าตามันสมชื่อลิ้นแมว  แผ่นค่อนข้างกลม บางๆ สีนวลออกชมพู    พอถึงลิ้นก็ละลาย  รสชาติอร่อยแบบคุ้กกี้ค่ะ  แต่นิ่มนวลกว่ามาก
ครั้งหนึ่งมติชนจัดไปเยี่ยมชมบ้านโบราณในกรุงเทพ   ดิฉันก็ได้ไปด้วย    เขาพาไปชมบ้านเก่าของตระกูลบุนนาคที่เจริญพาสน์  เสียดายที่ดิฉันลืมชื่อคุณหญิงผู้เป็นเจ้าของบ้านไปแล้ว   เดี๋ยวจะต้องไปค้นหนังสือ  หาชื่อท่าน
บ้านนี้ลูกหลานท่าน ซึ่งอยู่ในวัยคุณป้าคุณยาย ทำขนมลิ้นแมวมาเลี้ยงแขก   ยังจำรสชาติได้จนทุกวันนี้ว่าอร่อยมาก

เคยมีโอกาสได้ชิมขนมลิ้นแมวของตระกูลบุนนาค เมื่อลัก๒ปีมาแล้ว ยังจำรสชาติได้ว่าอร่อยมาก พอจะกินอีกเพื่อนทำตาเขียวพูดเสียงดุว่า"ของเมียกูหากินยากนะโว้ย" บังเอิญว่าวันนั้นเพื่อนผมเขาแลกรถกันใช้ ภรรยาของเพื่อนหวงลิ้นแมวของผมเป็นพวกสายบุนนาค  เกือบตายเพราะลิ้นเสียแล้วเรา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 03 พ.ค. 11, 20:04

^
ในที่สุด   ก็เจอคนติดใจขนมลิ้นแมวฝีมือตระกูลบุนนาคเหมือนกัน   ยิ้มกว้างๆ   
เสียดายว่าจนป่านนี้ยังไม่รู้ข่าวเลยว่าท่านๆเหล่านั้น ทำขนมไปวางขายที่ไหนบ้างนะคะ     จะได้ตามไปอุดหนุน 

เอารูปขนมไทยโบราณอีกชนิดหนึ่งมาให้ชม    ขนมกง เป็นขนมมงคลสำหรับงานแต่งงานมาแต่สมัยโบราณ   

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
  พิมพ์