เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9573 นอนเด้อหล้าหลับตาแม่สิกล่อม
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 29 มี.ค. 01, 05:48

ในโฆษณาของDTACที่ว่า
    นอนเด้อหล้าหลับตาแม่สิกล่อม      เจ้าบ่นอนบ่ให้กินกล้วย
  ท่อนต่อไปว่ายังไงครับฟังไม่รู้เรื่อง  
   ใครร้องเพลงกล่อมเด็กได้บ้างครับ ว่าให้ฟังหน่อยสิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 มี.ค. 01, 23:05

จนใจจริงๆ   ไม่ได้ดูทีวีมานานแล้วค่ะ
ใครทราบบ้าง  ช่วยหน่อยนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 มี.ค. 01, 05:34

ไม่เคยดูโฆษณาที่ว่า  พอจะจำเลาๆได้ว่าเป็นเพลงกล่อมเด็ก  ให้ไม่ร้องตาม  ไม่ดื้อไม่ซนจนแม่กลับจากเวียกงานในท้องนา  ถ้าเป็นเด็กดีแล้วแม่จะมีของดีมาฝาก  ที่จำได้นิดหน่อยมีดังนี้ค่ะ

นอนสาหล่า  หลับตาเด้อแม่สิไกว
...
แม่ไปไฮ่....หมกไข่มาหา
แม่ไปนา....หมกป๋ามาต้อน

หล่า เป็นคำเรียกเด็กเล็กๆด้วยความเอ็นดู  แม่มักจะเรียกลูกว่าหล่า
ไฮ่ คือ ไร่  คนอีสานนอกจากจะทำนาแล้ว  บางท้องที่ก็ทำไร่ข้าวโพดบ้าง  ไว้ปลูกข้าวไร่(ซึ่งหอมหวานกว่าข้าวหอมมะลิ ชนิดเทียบไม่ติดเลยค่ะ แต่หาซื้อไม่ได้ ส่วนมากเค้าปลูกไว้พอกินเท่านั้น)  หมกไข่ คือเอาไข่ไก่ ผิงไฟให้สุก

หมกปลา เค้าเอาปลาสดสับใส่กับข่า ตะไคร้ หอม(จะเป็นหอมแดง หรือใบหอมต่างๆเช่น หอมเป ผักหอมหรือ dill เป็นต้น) พริก เกลือหรือปลาร้า  กลัดใบตองให้เรียบร้อย  แล้วหมกถ่านติดไฟ  มันจะหอมกลิ่นใบตองไหม้  หอมเครื่องมีนำ้ชลุกชลิกนิดหน่อย ไม่มีไขมันจากกะทิอย่างห่อหมกภาคกลาง  เวลาทานก็ปั้นข้าวเหนี่ยวจำ้  เฮ้อ นำ้ยายไยยเลยค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 มี.ค. 01, 05:48

รู้สึกว่าอาหารอีสานนี้ถ้าจะให้แซบต้องมีการเผาพอเป็นพิธี
เช่นเผาหอมแดง เผาพริก เผาเห็ด เป็นต้น
เคยทำแจ่วพริกสด ต้องเผาเครื่องอย่างว่าครับ

หมกปลาไม่เคยรับประทาน เคยหม่ำแต่ป่นปลา เอาปลามาเผา แล้วก็ตำๆๆๆ
อีกอันที่ชอบคืออ่อมไก่ เผ็ดสุดยอด อร่อยปากแต่ลำบากก้นหน่อย เหอๆๆๆ
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 12:03

เพลงกล่อมเด็กของไทยเรามีอยู่หลายเพลง เช่น เพลงวัดเอ๋ยวัดโบสถ์ปลูกข้าวโพดสาลี เพลงเจ้าขุนทอง เพลงจิงโจ้โล้สำเภาก็เคยได้ยินคุณยายกล่อมให้หลานฟัง เพลงกล่อมเด็กที่วงสุนทราภรณ์นำมาทำเป็นเพลงมีหลายเพลง มีอยู่เพลงหนึ่งที่ประทับใจมาก เนื้อเพลงมีดังนี้
ขวัญเอยขวัญแม่จงหลับแต่โดยดี
แม่จะพัดวี ทั้งคอยแกว่งคอยไกว
เหลือบยุงริ้นไรจะมิให้ตอมได้
จงนอนให้สบาย นะสายสวาทแม่หนา
แม่จะถนอมกล่อมเจ้าลูกอย่าเอือมให้ระอา
นอนเถิดนอนคนกล้า
แม่จะกล่อมให้นอนเถิดเอย
วัดเอยวัดนอกมีแต่ดอกแคแดง
ดอกใบเสี้ยมแซง สาวน้อยจะแต่งสีชมพู
ใส่เสื้อรัดทรงงามระหงสวยหรู
โสภาน่าเอ็นดู ทัดหูด้วยดอกมณฑา
จะพิศไหนงามนั่นงามเฉิดฉันละออตา
งามเอวองค์วงหน้าสมสง่าสาวไทยเอย
เนื้อเพลงเป็นภาษาไทยชัดเจน ทำนองเพลงไพเราะฟังรื่นหู ลองนำไปร้องเล่นซิครับ
little sun(ลูกอีสาน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 มี.ค. 01, 11:32

พี่ๆคะช่วยลบข้อความที่ 5 ให้หน่อยค่ะขอบคุณค่ะ

เพลงโฆษณานี้ดิฉันชอบมากเลยดูกี่ทีก็ไม่เบื่อเพลงเพราะดีตอนแรกต้องมีโอ้ฮะโอ
ฮะโอ้ ฮะโอ
นอนเดอ้หล่าหลับตาแม่สิกล่อม
เจ้าบ่นอนแม่บ่ให้กินกล้วย
ไปลงห้วยหาซอนปลาซิว
เก็บผักติ้วมาแกงใส่เห็ด
ไปใส่เบ็ด........
ลองไปฟังดูอีกทีนะคะว่าแต่คุณกระบี่อิงฟ้า
เป็นบักซิดที่ยายในโฆษณา
ซอ้ยกลับไปเยี่ยมเผิ่นแน้เด้อเผิ่นคิดฮอดเจ้าหลายเลย
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 มี.ค. 01, 14:52

มีเพิ่มอีกนิดค่ะ
ไปใส่เบ็ดเอาปลามาป้อน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 มี.ค. 01, 10:43

เคยเห็นของไพบูลย์  วงษ์เทศ
วัดเอ๋ยวัดโบสถ์
มีตาลโตนดเจ็ดต้น
เจ้าขุนทองไปล้างก้น...

คงกล่อมเด็กไม่ได้  (ฮิ ฮิ)
คุณlittle sun ครับ ผมไม่มียาย มีแต่อาม่าน่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 มี.ค. 01, 10:52

เพลงที่มีท่อนที่ว่า โอ้ฮะโอ ฮะโอ้ ฮะโอ นี่มีชื่อเรียกโดยเฉพาะหรือเปล่าครับ
damon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 มี.ค. 01, 23:43

ชอบกระบี่อิงฟ้าจัง น่ารัก
little sun(คำแก้ว )
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 มี.ค. 01, 14:05

ข้อยบ่ฮู้อีหลีเด้อ  ตกลงเจ้าเป็นหลานอาม่าแมนบ่ขอโทษข้อยจำผิดคน
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 17:48

โอ้โฮ
คุณพวงร้อย เคยเห็นตอบกระทู้วิทยาศาสตร์ได้จับใจ
มาพบที่นี่ รู้วัฒนธรรมไทยดี แถมทำกับข้าวเป็นด้วย
เมื่อไรเข้าครัว ต้องขอย่องไปชิมเสียหน่อยแล้วครับ
ธนาดา
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ก.ค. 16, 10:45

นอนสาหล่า หลับตาแมสิกล่อม
เจ้าบ่นอน บ่ให่กินกล้วย
แมไป่ห่วย หาส่อนปลาซิว
เก็บผักติ้ว มาใส่แกงเห็ด
ไป่ใส่เบ็ด เอาปลาข่อใหญ่

ติ้งลิงติงลิงติ้งลิงติง ลิงตกส่างหางซันจิงลิง

...คุณแม่และคุณป้าๆ แถวบ้านยายร้องกล่อมลูกๆแบบนี้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์