เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 31916 รบกวนสอบถาม ความแตกต่าง ระหว่าง นางสนองพระโอษฐ์ คุณข้าหลวง นางพระกำนัล ค่ะ
khonbondoi
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 19 เม.ย. 11, 20:27

รบกวนสอบถาม ความแตกต่าง ระหว่าง นางสนองพระโอษฐ์  คุณข้าหลวง  นางพระกำนัล ค่ะ

มีหน้าที่ต่างกันอย่างไร  ขอบคุณค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 06:19

จำได้แต่เพียงว่า ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา  มาลากุล อดีตนางพระกำนัลในรัชกาลที่ ๗ ท่านเล่าว่า
นางสนองพระโอษฐ์นั้น เป็นสตรีที่สมรสแล้ว  ส่วนนางพระกำนัลนั้นเป็นสตรีโสด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 15:44

ไปถามผู้รู้ ตัวจริงเสียงจริงมาตอบให้ครับ

นางพระกำนัล เป็นตำแหน่งเกียรติยศ สำหรับผู้ที่สมเด็จพระราชินี หรือสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงทรงรับไว้เพื่อสนองพระราชเสาวนีย์สำหรับงานธุรการในพระองค์ ทั้งงานในวังและมีหน้าที่ติดตามเวลาเสด็จพระราชดำเนินออกภายนอกวังด้วย

นางสนองพระโอษฐ์ คือนางพระกำนัลที่เมื่อจะแต่งงาน ต้องกราบบังคมทูลลาออกก่อนทุกคนไป หากทรงโปรดฯให้เข้ามาทำงานรับสนองพระราชเสาวนีย์อีก จะเรียกนางสนองพระโอษฐ์   เป็นตำแหน่งเกียรติยศสูงกว่านางพระกำนัล เพราะอาวุโสกว่า

คุณข้าหลวง คือพนักงานแรงงานที่รับสนองพระกรุณาในเรื่องส่วนพระองค์ทุกเรื่องบนพระตำหนัก ไม่ใช่ตำแหน่งเกียรติยศแต่ประการใด

หวังว่าคงแจ่มแจ้งนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 15:53

ขอเพิ่้มเกร็ดว่า  นางกำนัลในสมัยโบราณ แยกหน้าที่รับใช้พระมหากษัตริย์เป็น ๑๒ ตำแหน่ง  เรียกว่าสิบสองพระกำนัล   คือ
๑   กำนัลรับพระหัตถ์    ๒   กำนัลพระขันหมาก   ๓ กำนัลน้ำเสวย  ๔   กำนัลพัชนี   ๕  กำนัลพระสำอาง   ๖ กำนัลพระมาลา  ๗ กำนัลพระ บังคน ๘  กำนัลพระไสยาสน์  ๙  กำนัลทิพยรส  ๑๐  กำนัลพระโภชน์  ๑๑  กำนัลพระโอษฐ์     ๑๒  กำนัลทาพระองค์

นอกจากนี้  รอยอินให้ความหมายว่า นางกำนัลยังหมายถึงนางอยู่งานที่ทรงใช้สอยในพระราชมนเทียร และได้รับพระราชทานหีบหมากกาไหล่ แต่ยังไม่นับว่าเป็นเจ้าจอม

ส่วนนางสนองพระโอษฐ์และนางพระกำนัลก็ได้ยินมาอย่างค.ห. ข้างบนนี้ค่ะ

นางข้าหลวง ก็อย่างแม่พลอย  แม่ช้อย คุณสาย   
มีนางข้าหลวงเรือนนอก กับนางข้าหลวงเรือนใน   นางข้าหลวงเรือนนอกคือผู้ที่ไม่ได้อยู่ในตำหนัก   อาจเคยอยู่สมัยสาวๆ แต่พอแต่งงานก็ทูลลาไปอยู่บ้านสามี     พอมีงานในวังหรือในตำหนักก็เข้ามาช่วยทำงาน เป็นครั้งคราว    ส่วนพวกเรือนในคือผู้ที่ยังทำงานประจำในวังหรือตำหนัก

ป.ล. หลังไมค์ไปถามผู้รู้   ท่านไม่ตอบมาสักที เลยต้องมาตอบเองตามที่เคยได้ยินมา
khonbondoi
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 16:21

ขอบคุณค่ะ  เป็นความสงสัยที่เป็บมานาน แต่ไม่รู้จะถามใคร
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 19:19

แล้วอย่าง "พนักงานพระแสง" "พนักงานเฝ้าหอพระ" "พนักงานพระสุธารส" "พนักงานพระชวาลา"
เหล่านี้ รวมเข้าอยู่กับพวกไหนครับ ฮืม

ระหว่างนางพระกำนัล นางสนองพระโอษฐ์ นางข้าหลวง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 19:30

^
ตำแหน่งของผู้ชายหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 19:37

ขอแนะนำคุณ art ให้ถามคุณหลวงเล็กค่ะ

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 19:38

^

ผู้หญิงครับคุณชัย

คุณพุ่ม บุษบาท่าเรือจ้าง ก็เคยเป็นพนักงานพระแสงนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 19:43

คุณพนักงานฝ่ายในนั้นเป็นข้าราชการมีหน้าที่รับผิดชอบประจำ  ได้รับพระราชทานเบี้ยหวัดเงินปีเช่นเดียวกับข้าราชสำนักฝ่ายชาย  ต่างกันแต่คุณพนักงานนั้นเป็นพนักงานรับราชการในพระราชฐานชั้นใน

ไม่ใช่ทั้งนางสนองพระโอษฐ์  นางพระกำนัล และคุณข้าหลวง

นางสนองพระโอษฐ์นั้นตรงศัพท์ภาษาอังกฤษว่า Lady in Waiting
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 เม.ย. 11, 23:44

ผู้รู้ที่ดิฉันถามไป คือคุณ UP เพิ่งจะตอบมาค่ะ

"นางสนองพระโอษฐ์" คือสตรีที่แต่งงานแล้ว มีหน้าที่รับพระราชเสาวนีย์ ไปปฏิบัติหรือเชิญพระราชเสาวนีย์ไปติดต่อข้อราชการตามพระราชประสงค์ของพระ ราชินี ทั้งนี้ ตำแหน่งนางสนองพระโอษฐ์ เป็นตำแหน่งที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง มีการประกาศนามลงในราชกิจจานุเบกษา

"นางพระกำนัล" คือสตรีผู้ได้รับการโปรดเกล้าฯ ให้ดำรงตำแหน่งเช่นว่านั้น มีการประกาศในราชกิจจานุเบกษา และมีหน้าที่เช่นนางสนองพระโอษฐ์ แต่ยังไม่ได้แต่งงาน

"ข้าหลวง" เป็นคำเรียกรวมๆ หมายถึงคนใช้สตรี ของพระมหากษัตริย์หรือเจ้านาย ตำแหน่งนี้ไม่ต้องมีการประกาศลงราชกิจจานุเบกษาอย่างเป็นทางราชการ

สรุปสังเขปดังนี้ละครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 07:08

ขอบคุณครับ ผมจะได้เข้าใจด้วยว่า "ตำแหน่งเกียรติยศ" นั้นเป็นนามธรรม ส่วนที่เป็นรูปธรรมคือ "มีการประกาศในพระราชกิจจานุเบกษา"
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 08:54

แล้วอย่าง "พนักงานพระแสง" "พนักงานเฝ้าหอพระ" "พนักงานพระสุธารส" "พนักงานพระชวาลา"
เหล่านี้ รวมเข้าอยู่กับพวกไหนครับ ฮืม

ระหว่างนางพระกำนัล นางสนองพระโอษฐ์ นางข้าหลวง

^

ขอแนะนำคุณ art ให้ถามคุณหลวงเล็กค่ะ

ในที่สุดก็ถึงตัวจนได้นะครับ   

"พนักงานพระแสง" "พนักงานเฝ้าหอพระ" "พนักงานพระสุธารส" "พนักงานพระชวาลา"
พนักงานเหล่านี้  เป็นพนักงานฝ่ายใน  อยู่ในกำกับของบรรดาคุณท้าวฝ่ายใน
หน้าที่ในการปฏิบัติก็จะอยู่เฉพาะเขตพระราชฐานฝ่ายใน  ส่วนในเขตพระราชฐานฝ่ายหน้า
จะเป็นหน้าที่ของมหาดเล็กกับกรมวังเป็นผู้ปฏิบัติ

นางสนองพระโอษฐ์และนางพระกำนัลนั้น เป็นพนักงานสตรีที่มีหน้าที่รับใช้สมเด็จพระราชินีโดยเฉพาะ
จะต่างกันก็ตรงที่นางสนองพระโอษฐ์ เป็นสตรีผู้มีบรรดาศักดิ์ที่แต่งงานออกเรือนแล้ว
ถ้าเทียบกับสมัยก่อนก็คือข้าหลวงเรือนนอก   
ส่วนนางพระกำนัล  เป็นสตรีผู้มีบรรดาศักดิ์ที่ยังไม่ได้แต่งงานออกเรือน  หากจะแต่งงาน
ต้องกราบบังคมทูลลาออกจากตำแหน่งนางพระกำนัลก่อน  เมื่อได้รับพระราชทาน
พระบรมราชานุญาตแล้ว  จึงจะไปทำการสมรสได้

ผมเข้าใจว่าการแต่งตั้งนางสนองพระโอฐ์และนางพระกำนัลอย่างนี้  น่าจะเพิ่งเริ่มมีในสมัยรัชกาลที่ ๗
ผู้ที่ได้รับโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งเป็นนางสนองพระโอฐ์เป็นครั้งแรกในสมัยรัชกาลที่ ๗
มี  ๑ หม่อมพร้อย  กฤดากร ณ อยุธยา  ๒ หม่อมหลวงคลอง  ไชยันต์ 

ผู้ที่ได้รับโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งเป็นนางพระกำนัลเป็นครั้งแรกในสมัยรัชกาลที่ ๗
มี ๑ หม่อมราชวงศ์พันธุ์ทิพย์  เทวกุล   ๒ คุณประยงค์  สุขุม  ๓.คุณดุษฎี  ไกรฤกษ์
๔.คุณพโยม  ณ นคร   

ชุดนี้โปรดเกล้าฯ แต่งตั้งเมื่อ ๑๘ มีนาคม ๒๔๖๘ (คือ ๒๔๖๙ นับอย่างปัจจุบัน)
ตอนนั้นออกเป็นประกาศเสนาบดีกระทรวงวัง 
ทั้งนางสนองพระโอฐ์และนางพระกำนัลนี้อยู่ในบังคับของท้าวสมศักดิ์
bkk88
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 11:08

ได้ความรู้อีกแล้ว  ขอบคุรมากๆๆครับ  สมาชิกใหม่ครับ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 11:17

รบกวนถามอีกอันสงสัยมานาน แต่นอกเรื่องนะครับ
ห้องทองหมายถึงห้องอะไรครับ ได้ยินอยู่บ่อยๆ คงไม่ใช่สีทองแน่เพราะเห็นใช้หลายโอกาส หลายวัง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์