เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3458 สำนวนที่เกี่ยวข้องกับสัตว์แสดงความดีใจ
gaoth
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

เมื่อ 18 เม.ย. 11, 21:32

อยากทราบว่า สำนวนทั้งสี่สำนวนไหนมีความหมายด้านบวก สำนวนไหนด้านลบ
หากว่าจะจัดลำดับสำนวนแสดงความดีใจของสำนวนทั้งสี่ จากมากไปน้อยจะเรียงลำดับอย่างไร

1 ตีปีก
2 ปลากระดี่ได้น้ำ
3 เต้นแร้งเต้นกา
4 ลิงโลด

ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 11, 21:56

นี่การบ้านหรือเปล่าคะ
คุณลองเรียงดูก่อน   แล้วให้เหตุผลมาก่อนดีไหมว่าทำไมคิดเช่นนั้น     ผิดถูกอย่างไร คงมีสมาชิกมาช่วยออกความเห็นได้
ส่วนสำนวนเป็นบวกหรือลบ  ขึ้นกับบริบท
kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 04:47

น่าจะเป็น   ลิงโลด  ตีปีก   ปลากระดี่ได้น้ำ   สุดท้ายแรงสุดที่ เต้นแร้งเต้นกา นะคะ   แต่คำว่า  ปลากระดี่ได้น้ำ  เท่าที่เคยได้ยินมา  มักใช้กับ ผู้หญิงที่ทำท่าดีใจจนเกินเหตุ  แต่ก็ไม่เสมอไปน่ะค่ะ  เคยได้ยินในสำนวนอื่น ๆ อยู่เหมือนกัน   อย่างคุณเทาชมพูบอก  คือขึ้นอยู่กับ  บริบท  ด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์