เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99299 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:34

อักษรศาสตร์บัณฑิตรุ่นแรก พ.ศ. ๒๔๗๘

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:43

ภาพถ่ายเหล่านิสิต ด้านหลังเป็นอาคารหอประชุม ไม่ทราบปี พ.ศ. เครื่องแบบนิสิตหญิง กระโปรงยาวคลุมเท้า ถือกระเป๋าหนังสือ ส่วนฝ่ายชายทำไมแต่งเครื่องแบบคล้ายทหาร  ฮืม อาจจะเป็นเครื่องแต่งกายใน "ชุดเดินป่า" ใช้สำหรับฝึกวิชาการตำรวจเวลาเรียนภาคสนาม

มีต้นไม้เตี้ยๆ ริมผนังตึกไม่โตมาก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:44

เทวาลัย พร้อมต้นหมากริมอาคาร

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:46

นักกีฬารักบี้ (ไม่รู้ว่า อ.NAVARAT.C  ชอบเล่นหรือไม่) เบื้องซ้าย-ขวา คงเป็นทรงพุ่มของจามจุรี และกลางภาพริมตึกเป็นสนทะเล

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:48

บรรยากาศแบบนี้ กำลังเข้าแถวเพื่อรอเสด็จกลับ ของเจ้านายแน่เลย มองไกลภาพต้นไม้ยังเล็กอยู่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:49

ตึกคณะวิศวกรรมศาสตร์ ริมอาคารปลูกต้นหมาก และไม้แต่งทรงพุ่ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 10:55

ภาพถ่ายเหล่านิสิต ด้านหลังเป็นอาคารหอประชุม ไม่ทราบปี พ.ศ. เครื่องแบบนิสิตหญิง กระโปรงยาวคลุมเท้า ถือกระเป๋าหนังสือ ส่วนฝ่ายชายทำไมแต่งเครื่องแบบคล้ายทหาร  ฮืม

ชุดยุวชนทหารค่ะ    ยุคจอมพลป.พิบูลสงคราม   ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ ๒
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 11:05

ที่ถูกคือคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ปี ๒๔๘๒ ครับ และต้องกลับภาพซ้ายเป็นขวาด้วย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 11:13

^
ขอบคุณครับที่กลับภาพให้  ยังมีอีกภาพถ่ายไว้เมื่อราว พ.ศ. ๒๔๘ กว่าๆ ยังเห็นต้นก้ามปูสองด้าน ตึกนี้ปัจจุบันคือ ตึก ๒ อยู่ในเขตของโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา แต่ก่อนพื้นที่ระหว่างรั้วจุฬา กับ รั้งโรงเรียนเตรียมอุดม ไม่มีเป็นพื้นที่โล่งๆ กั้นด้วยคลองเล็กๆ พอกระโดดข้ามได้

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 17:28

รถยนต์ที่จอดในภาพในความเห็นที่ ๑๒๔ นั้น  เป็นรถยนต์พระที่นั่งเดมเลอร์ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  เลขทะเบียน คือ ร.ย.ล.๑  (ที่จำได้เพราะกระจกบังลมหน้ารถนั้นสามารถผลักออกไปด้านหน้าให้ลมโกรกเข้ามาในตัวรถได้) ในภาพดังกล่าวน่าจะเป็นการรอส่งเสด็จ  เพราะรถยนต์พระที่นั่งจอดอยู่กับที่แล้ว  และยังไม่ปักธงมหาราชที่หน้ารถ  เมื่อใกล้จะเสด็จลงมาประทับรถพระที่นั่งผู้ช่วยสารถึจึงจะประดับธงที่หน้ารถ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 18:07

^
บันไดนี้คือบันไดหลังของหอประชุม   ส่วนตึกด้านหลังคือตึกหอสมุดเดิม   หรือตึกมหาวชิราวุธในปัจจุบัน    ต้นไม้ขนาดย่อมๆริมบันไดคือต้นชงโคของเดิม
bthawees
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 18:50

ภาพขาวดำขยายใหญ่
ผมเห็นแนวต้นจามจุรีที่ปลูกสองข้างถนนสายแรกของจุฬาฯจากถนนสนามม้าผ่านตึกบัญชาการ (อักษรศาสตร์ ๑) ไปออกถนนพญาไท มีภาพที่ชัดและลงหนังสือได้ไหมครับ

ยินดีครับ อ.ทวีศักดิ์ รบกวนส่งอีเมล์หลังไมค์นะครับ ผมส่งภาพให้ แล้วอาจารย์ทวีศักดิ์ค่อยดูว่าใช้ได้หรือไม่นะครับผม
ขอบคุณครับ ภาพอื่น ๆ ที่ลงวันนี้ถ้าให้ได้และพอจะประมาณปี พ.ศ. ได้ รบกวนขอด้วยครับ
bthawees
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 18:55

นักกีฬารักบี้ (ไม่รู้ว่า อ.NAVARAT.C  ชอบเล่นหรือไม่) เบื้องซ้าย-ขวา คงเป็นทรงพุ่มของจามจุรี และกลางภาพริมตึกเป็นสนทะเล
มีท่านใดพอจะทราบไหมครับว่า ต้นสนทะเลที่ปลูกด้านข้างหอประชุมทั้งสองข้างถูกตัดไปในปีพ.ศ. ใด ผมคาดว่าน่าจะก่อนปี 2510
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 19:17

^
ตัดไปช่วงที่มีการปรับปรุง ขยายด้านข้างของหอประชุมให้กว้างขึ้น น่าจะราวๆ 2511-2512 ต้องลองตรวจสอบกับประวัติของหอประชุมดูนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 19:57

ขยายภาพตึกหอประชุม ปี ๒๔๘๒ เห็นการปลูกต้นไม้ในรั้วสีขาว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 18
  พิมพ์